Đi cùng nhau gần nửa thế kỷ, giúp đỡ lẫn nhau nhưng vẫn không biết họ vốn là chị em song sinh, duyên phận thật diệu kỳ.

Câu chuyện xảy ra đã khá lâu, hiện hai chị em song sinh đã đến ngưỡng thất thập cổ lai hi. Nhưng cứ mỗi lần xem lại đều khiến nhiều người bất ngờ và xúc động. Cứ như có một sợi dây vô hình liên kết hai chị em song sinh vậy. Dù họ không nhận ra nhau nhưng dòng đời xô đẩy họ trở thành bạn bè tri kỷ.

Đã thế họ còn nương tựa, giúp đỡ lẫn nhau mấy chục năm trời. Khoảnh khắc nhận ra mình là chị em song sinh của nhau thật sự quá hạnh phúc. Họ chẳng còn phải sống cô độc trên cõi đời nữa.

Càng bất ngờ hơn, việc họ lạc nhau dần được hé lộ. Cũng vì xưa nhà nghèo đông con, nuôi không nổi nên bố mẹ mang cho người ta. Nhưng số mệnh thật diệu kỳ, chị em ruột rà cuối cùng vẫn về bên nhau.

hình ảnh

Ảnh: HK01

Câu chuyện hi hữu này xảy ra ở xứ Trung, hai người này một ở Lạc Dương, một ở Hà Nam, quen biết nhau từ hồi học cấp 2, năm 14 tuổi. Trở thành bạn thân cũng vì ngoại hình giống hệt nhau.

Tuy nhiên, chuyện họ là chị em sinh đôi chỉ được vén mở sau đó hơn 40 năm. Trong suốt thời gian trước đó, dù giống hệt nhau nhưng chẳng ai nghĩ họ là chị em song sinh. Càng chẳng ai nghĩ, họ còn có thêm 6 anh chị em khác trong nhà.

Theo lời kể của em gái Vương Linh Hạ, lúc trước có rất nhiều bạn bè nhầm lẫn giữa hai người. Sau này tra ra mới biết có một cô gái bên kia sông giống hệt mình. Lúc đầu, Hạ không tin trên đời có người giống nhau như vậy. Mãi đến khi vào cấp hai, ngày càng bị người khác nhận nhầm nhiều hơn.

Cơ duyên đưa đẩy, họ được bạn cùng lớp giới thiệu, cuối cùng hai cô gái giống hệt nhau đã gặp nhau và trở thành bạn. Khoảnh khắc lần đầu gặp gỡ, Linh Hạ cảm thấy Kiều Linh quá giống, đứng đối diện như soi gương vậy. Tuy nhiên, không ai nghi ngờ họ là chị em. Vì chiếu theo ngày sinh, Linh Hạ sinh ngày 18/6/1957 và Kiều Linh sinh 18/12/1956.

hình ảnh

hình ảnh

hình ảnh

Họ chơi cùng nhau thân thiết từ lúc đi học đến lập gia đình. Nhà của Mai Kiều Linh khó khăn, Linh Hạ giúp đỡ mọi thứ. Sau đó, chồng Linh Hạ qua đời, Kiều Linh lại ở bên giúp bạn vượt qua sa sút. Khi không còn người thân thiết bên cạnh, kể cả cha mẹ là cha mẹ nuôi cũng đã mất, Linh Hạ khao khát tìm người thân.

Kiều Linh đồng ý giúp Linh Hạ tìm kiếm. Vì ngoại hình họ cực kỳ giống nhau nên bên phía hỗ trợ tìm kiếm đề nghị họ xét nghiệm ADN. Không ngờ, kết quả xét nghiệm lại là chị em sinh đôi, họ đã bật khóc.

Thì ra, người thân họ tìm kiếm bấy lâu nay vẫn luôn ở bên, gần nửa thế kỷ vui buồn có nhau. Câu chuyện khó tin của hai chị em đã dấy lên bàn tàn xôn xao. Một số gia đình cũng thử tìm đến nhận con nhưng đều không phải. Lúc định bỏ cuộc thì có một người đàn ông đến tìm, bảo rằng có thể là hai em gái sinh đôi của ông.

Thử ADN lần nữa thì đúng là anh em của nhau thật. Từ đây, quá khứ được tiết lộ, gia đình họ vốn có 8 anh chị em. Đây là con trai thứ hai trong nhà, ông bảo xưa nhà nghèo nhưng rất hạnh phúc. Tuy nhiên, thiên tai 3 năm liền, gia đình thất thu. Bố mẹ không thể nuôi nổi 8 đứa con.

Thời điểm đó, họ không còn cách nào khác là đem cho 4 đứa con nhỏ trong nhà. Ông anh nhớ rõ là trong đó có một cặp con gái sinh đôi, ngày sinh cũng nhớ rõ là 18/6/1955.

Thì ra vì cả hai bên bố mẹ nuôi của Linh Hạ và Kiều Linh đều thay đổi ngày tháng năm sinh nên mới khó nhận lại nhau như vậy trong suốt mấy chục năm. Giây phút họ nhận ra nhau là chị em sinh đôi, họ đều đã 55 tuổi. Nhưng cũng may, trời cho họ gặp nhau, làm bạn bè tri kỷ, giúp đỡ nhau mấy chục năm trời.

hình ảnh

hình ảnh

Sau đó, người anh thứ hai đã đưa hai em gái về quê Giang Tô, để 6 anh chị em đoàn tụ. Tiếc là còn hai người em út vẫn chưa tìm được. Cuối cùng thì tình thân dù lạc nhau vẫn sẽ có ngày tìm được về với nhau.

Thấy mừng cho họ nhưng trên đời này có được bao nhiều chuyện hi hữu thế này mọi người. Đây là chị em sinh đôi, giống nhau quá nên mới kêu xét nghiệm ADN thử mới ra. Chứ nếu không sinh đôi, mặt mũi khác nhau thì có thể cả đời chẳng thể nhận lại nhau.

Đây là chuyện xưa, nhưng cũng đáng ngẫm nghĩ trong thời đại bây giờ. Dù xưa hay nay thì việc sinh quá nhiều con đều đưa gia đình vào cảnh khó khăn, túng thiếu. Khỏi nói ngày xưa, ngày nay cũng nhiều người sinh con ra mà chẳng nuôi nổi, đem gửi ở trước cửa nhà người ta kèm tờ giấy nhờ nuôi hộ.

Nên chỉ mong mọi người cần suy nghĩ thật kỹ khi sinh con. Nếu đã sinh con phải cố gắng cho con cuộc sống hạnh phúc bên bố mẹ, anh chị em ruột thịt. Chứ mang đi cho, sống với người không cùng huyết thống thì tội lắm. Cũng đừng nghĩ con cái là lộc trời cho, cứ sinh ra cho nhiều rồi để các con túng thiếu. Thương lắm.