Bạn cảm thấy rất ngứa ngáy và đang tìm cách làm sao để da non hết đỏ? Bạn lo lắng những biện pháp thông thường có thể để lại sẹo? Bạn e ngại một số loại thuốc khiến kích ứng da và làm cho tình trạng trở nên tồi tệ hơn? Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ chia sẻ bạn phương pháp làm sao để da non hết đỏ an toàn và hiệu quả nhất!

hình ảnh

6 Bí Kíp Làm Sao Để Da Non Hết Đỏ?

Có rất nhiều biện pháp đông - tây y giúp cho da non của bạn hết đỏ, trị cảm giác ngứa ngáy tức thời. Tuy nhiên, mỗi người có sinh lý khác nhau, do đó cũng cần áp dụng những biện pháp khác nhau. Dưới đây là 6 bí kíp giúp da non của bạn nhanh hết mẩn ngứa, hiệu quả và an toàn nhất!

1. Không gây tác động mạnh lên vùng da non

hình ảnh

Lên da non dù gây ngứa khó chịu cho bạn nhưng đừng vì thế mà gãi hay sờ nắn vào. Việc chạm mạnh vào sẽ làm vết thương lâu lành và dễ để lại sẹo. Nên mặc quần áo thoải mái để tránh cọ xát vào vết thương nhất có thể. Tuyệt đối không tự ý bóc vảy mà phải để nó tự bong ra.

2. Massage

hình ảnh

Massage nhẹ nhàng, đúng cách mỗi ngày quanh vết sẹo sẽ thúc đẩy quá trình tái tạo tế bào da, tăng lưu thông tuần hoàn máu. Đồng thời, massage cũng giúp bạn giảm cảm giác ngứa ngáy, giúp da mềm mịn và sáng bóng hơn so với sử dụng các loại mỹ phẩm dưỡng da.

3. Bôi nghệ

hình ảnh

Theo kinh nghiệm dân gian mà các cụ truyền lại, nghệ có tác dụng rất tốt trong việc trị sẹo. Kiên trì bôi nghệ tươi hoặc rượu nghệ sẽ giúp da mau chóng đều màu, không bị đỏ, loang màu. Ngoài ra, bạn có thể kết hợp với mật ong để làm tăng hiệu quả hơn.

4. Thuốc tây y

hình ảnh

Hiện nay có rất nhiều các loại thuốc đặc trị sẹo rất hiệu quả. Cách tốt nhất là bạn hãy nhờ đến sự tư vấn của bác sĩ da liễu và bôi các loại thuốc đặc trị được chỉ định. Nếu vết thương của bạn nghiệm trọng hoặc là các vết thương phẫu thuật, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc nhé.

5. Bổ sung dưỡng chất cho cơ thể

hình ảnh

Sau khi da non hình thành, bạn cần bổ sung một lượng vitamin để da nhanh hết đỏ và không để lại sẹo sau khi vết thương hồi phục hoàn toàn. Rau củ quả, trái cây là những thực phẩm cần bổ sung nếu muốn vùng da non hết đỏ hiệu quả. Chúng sẽ kích thích hình thành các chuỗi collagen cho da, ngăn ngừa tình trạng khô da và chống lão hoá. Những thực phẩm chứa chất sắt cũng giúp bổ máu, phục hồi các mô bị tổn thương.

6. Kiêng khem cẩn thận

hình ảnh

Tránh bôi mỹ phẩm, thuốc không rõ nguồn gốc,... lên vùng da non tránh nhiễm trùng nặng. Kiêng rau muống, hải sản, thịt bò, đồ nếp, trứng,... vì chúng dễ khiến vết thương để lại sẹo, gây mủ, viêm nhiễm. Trong thời gian này, bạn hãy hạn chế để vết thương tiếp xúc với ánh nắng, khói bụi và nước bẩn.

Vì Sao Da Non Bị Đỏ?

Da non bị đỏ là dấu hiệu của các tế bào mới đang sản sinh ở miệng vết thương, giúp khôi phục thể trạng ban đầu của bạn. Khi các tế bào này sinh sôi cũng làm đào thải các tế bào cũ, tế bào chết trước đó, dẫn đến hiện tượng lột da non.

Khi các lớp da liên tục bong tróc ở miệng vết thương sẽ khiến bạn có cảm giác vô cùng ngứa ngáy và khó chịu. Nếu bạn để ý kỹ, các lớp da non mới đầu sẽ rất mỏng. Do đó, bạn dễ dàng nhìn thấy màu đỏ của các mạch máu bên trong.

Khi da đã hoàn thành tái tạo, sinh trưởng, lớp da cũng dày lên đồng thời hứng đón ánh sáng bên ngoài môi trường dần làm cho da trở nên sạm màu hơn. Đây cũng chính là lúc vết thương của bạn khôi phục và da non hết bị đỏ.

Các biện pháp làm da non hết đỏ chỉ có tác dụng thúc đẩy quá trình sản sinh tế bào, giảm ngứa, chống viêm,v.v.. Do đó, bạn nên cân nhắc sử dụng phương pháp cho phù hợp với da của mình để không bị kích ứng da nhé.

Mất Bao Lâu Để Da Non Hết Đỏ?

Khi bị tổn thương ngoài da, lớp da non thường có màu đỏ máu. Đây là sự thay đổi sắc tố da khi bị thương ngoài da. Đây là hiện tượng hết sức bình thường. Màu đỏ này không thể lập tức mất đi, mà phải mất một khoảng thời gian mới có thể phục hồi.Thông thường để da hết đỏ sẽ mất khoảng 1 - 3 tháng tuỳ cơ địa, mức độ tổn thương và cách chăm sóc vết thương. 

Tổng Kết

Chắc chắn rằng với những kinh nghiệm làm sao để da non hết đỏ mà chúng tôi chia sẻ, bạn sẽ mau chóng phục hồi vùng da tổn thương của mình. Bạn đừng quá lo lắng mà hãy kiên trì chăm sóc đúng cách để không để lại sẹo nhé.

Bài viết trên thuộc về tác giả maianh777 - thành viên của Cộng đồng phụ nữ Việt Nam! Nếu bạn sử dụng bài viết cho mục đích nào đó, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Có thể bạn quan tâm:

Tổng Hợp 15 Cách Làm Tóc Dài Nhanh Trong 1 Đêm An Toàn Nhất

12 Cách Chữa Táo Bón Ngay Lập Tức - Bạn Có Biết?