Tuổi 40 chông chênh, không có tiền, không có quyền, không hạnh phúc, bất giác suy nghĩ “Làm gì khi thất nghiệp ở tuổi 40?”. Ở cái độ tuổi cầm bộ hồ sơ đi xin việc, ganh đua với các cháu sinh viên vừa ra trường, chợt thấy mình kém cỏi quá. Tuổi 40 vẫn thất nghiệp, định hướng tương lai mù mịt, nên làm gì để thoát khỏi tình trạng này đây?

hình ảnh

1. Tự Hỏi Bản Thân

Không ai có thể hiểu điều bạn muốn làm và cần làm hơn bản thân bạn. Ở tuổi 40, bạn có vô số lựa chọn cho bản thân như: lập gia đình yên ổn với một công việc tại nhà, làm nhiều công việc bán thời gian cùng một lúc, khởi nghiệp,v.v.. 

Sau khi đã biết mình muốn gì, hãy xem rằng trong suốt thời gian qua, bạn đã tích lũy cho mình được bao nhiêu kiến thức, kinh nghiệm, và những điều đó có thể áp dụng vào công việc mà bạn mong muốn hay không. Xác định mình cần gì và có gì là một điều vô cùng quan trọng để bạn đặt nền móng cho những bước tiến sau này.

hình ảnh

2. Giữ Vững Tinh Thần Lạc Quan

Khi ở một ngưỡng tuổi lưng chừng nhưng không thể tìm được cho mình một công việc ổn định, sẽ không tránh khỏi sự tự ti, mặc cảm khi đối diện với gia đình, bạn bè và những người xung quanh. Những cuộc gặp gỡ, liên hoan trở thành nỗi ám ảnh với những câu hỏi :”Bây giờ đang làm gì?”, “Lương tháng bao nhiêu?”.

Những sự so sánh, ánh nhìn xung quanh dễ khiến bạn rơi vào stress, những suy nghĩ tiêu cực, thất vọng về bản thân. Khi rơi vào những trạng thái đó rất khó để bạn có thể vực dậy và tiếp tục đề ra những hoạch định cho tương lai.

Vì vậy, hãy luôn giữ cho mình một tinh thần thoải mái, tự tin vì bạn là luôn là chính mình, tin tưởng vào năng lực mà bạn có và bớt suy nghĩ, đắn đo về những lời đàm tiếu, suy xét từ những người bên ngoài.

hình ảnh

3. Thử Sức Với Những Công Việc Mới

Trong thời đại công nghệ phát triển nhanh như vũ bão, những công việc online trở nên thịnh hành và được ưa chuộng, mức thu nhập nó đem lại cũng khá lớn. Đặc biệt hơn, đối với những công việc này, độ tuổi của bạn không phải là một trở ngại.

Hãy thử bắt đầu lại với một kênh Youtube cùng những content mới lạ, hay một trang kinh doanh online với những mặt hàng thông dụng nhé. Nếu bạn còn đang e ngại mình không có kiến thức trong lĩnh vực mới, bạn sẽ chẳng bao giờ biết được năng lực mình đến đâu và mình có đủ sức để vượt qua nó hay không.

hình ảnh

4. Tiết Kiệm Cho Những Dự Định Lớn

Bước tới độ tuổi 40, sự tiết kiệm trở nên vô cùng quan trọng. Tiết kiệm một khoản để lo sức khỏe bản thân, lo cho gia đình, cũng như khi bạn đã hình thành trong đầu những kế hoạch lớn của riêng mình.

Bạn đã không còn ở độ tuổi có thể thỏa sức tiêu xài hoang phí vì có bố mẹ đằng sau hỗ trợ về kinh tế, điều bạn phải làm đó là tiết kiệm và chi tiêu hợp lý cho những việc thật sự cần thiết, cho những dự định lớn đã được lên kế hoạch cụ thể, rõ ràng.

Muốn có cho mình một công ty riêng hay một cửa hàng nhỏ, bước đến với con đường startup, có được một công việc thú vị với một nguồn thu nhập lớn, thì hãy bắt đầu tiết kiệm ngay từ bây giờ!

hình ảnh

5. Không Ngừng Vấp Ngã, Đúc Kết Kinh Nghiệm

Nếu năm 40 tuổi bạn vẫn chưa có công việc ổn định, sự nghiệp tự hào, nguyên nhân là do quãng thời thanh xuân tươi trẻ của bạn không có đầy đủ động lực để phấn đấu. Bạn yên ổn trong vỏ bọc của bản thân, tự cho rằng mức lương 6 triệu đồng mỗi tháng là đủ xài.

Thế rồi, cuộc sống đổi thay với rất nhiều điều bất ngờ đến với bạn. Bạn lại không dám bước tiếp. Bạn lo lắng mình sẽ vấp ngã. Bạn sợ mình đau. Nhưng nếu không vấp ngã, bạn sẽ chẳng bao giờ biết được mình đã sai ở đâu.

Năm 40 tuổi, nếu bạn vẫn không chịu bước, không chịu vấp ngã, không đúc kết được kinh nghiệm của bản thân, thì đến năm 50 tuổi, 60 tuổi, bạn sẽ lại thắc mắc: Nên làm gì khi thất nghiệp ở tuổi 50? Đây vốn dĩ là một bài toán mà bạn đã biết trước kết quả. Hãy biến bản thân trở thành một biến số, để bài toán ấy không phải chỉ có 1 đáp án cố định.

hình ảnh

6. Luôn Sẵn Sàng Cho Tình Huống Xấu

Một người thành công là người phải biết nhìn xa trông rộng. Bạn phải nhìn được những tình huống sắp xảy đến với mình. Đồng thời, chuẩn bị tâm lý cho những tình huống xấu xảy đến sẽ giúp bạn chủ động hơn, giảm thiểu thiệt hại không mong muốn.

Khi bạn chủ động được mọi việc, bạn sẽ cảm thấy bản thân thật tự tin. Bạn nhận ra muốn làm nên việc lớn, phải biết cách biến bản thân trở thành trung tâm của vạn vật chứ không phải chạy theo nó hay để dòng thời gian đưa đẩy.

hình ảnh

7. Tâm Sự Với Người Thân, Bạn Bè

Nếu bạn cảm thấy quá mệt mỏi, hãy ngả vào vòng tay yêu thương của gia đình, bạn bè. Họ là những người đáng tin cậy nhất, sẵn sàng giúp đỡ bạn, nâng đỡ bạn. Nhưng bạn nên nhớ rằng, đừng ngủ quá lâu trong vòng tay yêu thương mà quên đi mục tiêu và kế hoạch của mình.

Hãy giải toả căng thẳng của bản thân với một buổi cafe với bạn bè hay bắt tay vào làm bữa cơm chiều phụ gia đình. Bạn cố gắng có sự nghiệp cũng đều vì cuộc sống đầy đủ của gia đình. Vậy nếu bạn gạt bỏ gia đình trên con đường sự nghiệp của mình, vậy thành công còn có nghĩa lý gì?

hình ảnh

Tổng Kết

Thất nghiệp ở tuổi 40 không đáng xấu hổ. Điều đáng trách là bạn đã nhận ra sai lầm của bản thân mà không chịu vực dậy, biết phải cố gắng mới đạt được thành quả nhưng không thực hiện. Với tôi, những người đánh mất đi bản ngã của mình, dù ở độ tuổi bao nhiêu đi chăng nữa, họ vẫn mãi là kẻ thất bại!

Bài viết thuộc tác giả trang2k2 - thành viên Cộng đồng Phụ nữ lớn nhất Việt Nam! Nếu bạn sử dụng bài viết cho mục đích cá nhân, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Có thể bạn quan tâm:

6 Cách Viết Đoạn Văn Về Đức Tính Giản Dị Của Bác

17 Cách Diệt Gián Triệt Để Khiến Chúng Tránh Xa