Thông thường chị em sẽ giặt drap giường hay vỏ áo gối các loại bằng bột giặt. Tuy nhiên, bột giặt đôi khi sẽ không thể làm sạch hoàn toàn vết bẩn. Hãy áp dụng mẹo này để giải quyết tất cả nhé!

Khi cần giặt drap giường, vỏ áo gối, mùng, mền... lựa chọn đầu tiên của nhiều chị em chính là bột giặt. Tuy nhiên, chỉ giặt với bột giặt thôi thì chưa chắc đã sạch, nhất là các vết bẩn cứng đầu. Cho dù chị em dùng máy giặt hay giặt bằng tay thì đôi khi cũng không có hiệu quả. Tuy nhiên, có một mẹo vô cùng hay sẽ giúp chị em giải quyết hết thảy các vết bẩn cứng đầu mà không cần dùng đến bột giặt. Đó là dùng baking soda.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: pexels

Sau đây là hướng dẫn chi tiết cho chị em dùng baking soda để vệ sinh ga giường và vỏ áo gối:

Trước tiên chị em cần chuẩn bị các nguyên liệu bao gồm: baking soda, giấm trắng và muối.

Bây giờ chị em có thể bắt tay vào việc chuẩn bị hỗn hợp để ngâm món đồ cần làm sạch. Đầu tiên cho lần lượt baking soda, giấm trắng, muối vào một cái chậu. Sau đó cho nước ấm vào và hòa tan thành một hỗn hợp. Lúc này chỉ cần lấy chăn drap hay vỏ áo gối cho vào hỗn hợp vừa chuẩn bị xong và ngâm khoảng 10 phút. Sau đó lấy ra giặt lại với nước cho sạch là được.

Vết mồ hôi trên drap giường có tính axit nên khi gặp baking soda có tính kiềm, sẽ kết hợp với nhau và làm cho vết mồ hôi sạch nhanh hơn.

Trong khi đó, giấm trắng lại có vai trò trong việc cố định màu sắc, giúp cho drap giường và vỏ áo gối vừa sạch vừa sáng hơn. Còn muối lại có tác dụng khử trùng, kháng khuẩn rất tốt giúp cho món đồ chị em cần giặt trở nên sạch sẽ hơn nhiều. Tuy nhiên, sau khi giặt xong chị em nên xả lại với 2 lần nước sạch và lúc đem phơi thì nên phơi mặt trái để không bị bay màu.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Pexels

Trong trường hợp, drap giường hay vỏ áo gối bị dính máu thì chị em có thể nghiền củ cải thành nước trái cây. Sau đó, đổ vào chỗ vết bẩn, ngâm khoảng 15 phút, rồi rắc muối và lau đi lau lại vài lần là có thể loại bỏ ngay.

Còn gặp trường hợp drap giường, vỏ áo gối bị ố vàng do sử dụng thời gian dài, chị em hãy đem mặt trái phơi dưới ánh nắng mặt trời từ 1 đến 2 giờ để phần ố vàng dễ giặt hơn. Nếu dùng máy giặt để giặt quần áo hay drap giường, chị em có thể dùng thuốc aspirin đã nghiền nhỏ cũng rất hiệu quả. Loại thuốc này chị em có thể mua ở các hiệu thuốc. Khi giặt chị em có thể cho một lượng vừa đủ aspirin và giặt quần áo bằng bột giặt. Loại thuốc này có công dụng tẩy trắng rất tốt và giúp quần áo hay drap giường trở nên trắng sạch tinh tươm.

Hy vọng với mẹo giặt drap giường và vỏ áo gối không cần dùng đến bột giặt thế này sẽ giúp ích cho công việc nội trợ của các chị em.