Bạn đang tìm cách làm tương cà chua để được lâu? Bạn yêu thích hương vị cay cay hòa quyện với chút ngọt của tương cà? Bạn không yên tâm khi mua tương cà chua ở ngoài? Bạn chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc bảo quản tương cà chua được lâu? Theo dõi bài viết dưới đây để được bật mí những bí quyết trong bước làm tương cà chua giúp để được lâu nhất nhé.

hình ảnh

Chuẩn bị nguyên liệu làm tương cà 

Trên mạng có rất nhiều người chia sẻ kinh nghiệm làm tương cà chua với những mức nguyên liệu khác nhau. Tuy nhiên, mỗi công thức phù hợp với từng người, từng gia đình nên không phải ai cũng có thể dùng được. Dưới đây, tôi sẽ chia sẻ công thức làm tương cà chua thông dụng nhất với những nguyên liệu dễ tìm tại nhà:

• Cà chua chín đỏ: 1kg (khoảng 4 - 5 quả).
  • Gừng: 1 củ (to bằng khoảng 3 ngón tay).
  • Tỏi: 5 củ
  • Hành tây: 2 củ
  • Bột năng
  • Bột ớt
  • Đường
  • Giấm
  • Muối

Ngoài ra, nếu muốn tương cà chua thơm ngon hơn, bạn có thể chuẩn bị thêm hạt tiêu, đinh hương, thanh quế,v.v..

hình ảnh

Lưu ý:

• Điều đầu tiên để có món tương cà ngon chuẩn vị chắc chắn những quả cà chua tươi được chọn phải là những quả ngon nhất. Cà chua chín tự nhiên vì phụ thuộc vào sự tiếp xúc với ánh sáng mặt trời nên quan sát bằng mắt thường sẽ thấy mỗi phần của quả chín không đều nhau. Phần được tiếp xúc nhiều với ánh sáng mặt trời sẽ có màu đỏ đậm trước. 
  • Đối với những quả cà chua có màu đỏ đậm nhìn rất đẹp mắt nhưng khi sờ vào vẫn thấy cứng thì có thể khẳng định 90% là là chua đã được sử dụng qua hóa chất để kích chín. Sử dụng loại này để làm tương không những ăn không ngon mà còn rất nguy hiểm cho cơ thể. Đối với loại cà chua chín tự nhiên khi vỏ đã đỏ hết cũng là lúc phần thịt quả bên trong cũng chín và khi sờ vào sẽ thấy hơi mềm.
  • Cà chua tươi thì cuống phải xanh và gắn chặt với phần thịt quả. Cà chua để lâu ngày phần cuống sẽ bị héo úa, vẫn có thể dùng được nhưng không ngon bằng cà chua mới hái. Tuy nhiên, những quả cà chua có cuống không tươi mà còn bị nhũn, bị dập thì bạn tuyệt đối không sử dụng vì chúng sẽ ảnh hưởng lớn đến chất lượng tương bạn làm.
hình ảnh

Các bước làm tương cà chua

Để tiết kiệm thời gian làm tương cà chua, bạn có thể tham khảo các bước thực hiện dưới đây:

• Bước 1: Rửa cà chua với nước muối loãng để loại bỏ vi khuẩn.
  • Bước 2: Loại bỏ vỏ cà chua rồi thái múi nhỏ (Nếu bạn không có kỹ năng tách vỏ, bạn có thể khứa 2 đường ở đáy quả cà chua, sau đó bỏ vào nước sôi trần qua để dễ bóc hơn).
  • Bước 3: Thái nhỏ tỏi, gừng, hành tây.
  • Bước 4: Rang 1 nhúm tiêu hạt, thanh hương, đinh quế trên chảo cho thơm.
  • Bước 5: Cho cà chua, hành tây, tỏi, gừng vào đảo cùng. Khoảng 5 phút sau cà chua hơi mềm thì vớt quế và đinh hương ra. Tiếp tục đảo khoảng 30 phút cho cà chua nhũn ra thì tắt bếp, để nguội.
  • Bước 6: Xay cà chua với máy xay sinh tố cho đến khi nhuyễn ra.
  • Bước 7: Nếu cà chua chưa sánh, cho 1 thìa bột năng vào xay cùng.
  • Bước 8: Cho bột ớt vào xay với cà chua (tùy nhu cầu ăn cay của bạn).
  • Bước 9: Rây tương cà chua vừa xay để loại bỏ hết phần bã, sau đó cho vào chảo.
  • Bước 10: Đun cốt cà chua vừa rây trên lửa nhỏ. Cho 2 thìa đường, 1 thìa muối, 2 thìa giấm ăn, sau đó đảo và nếm thử. (Nếu chưa vừa ý bạn, hãy tự căn chỉnh cho đúng nhé).
  • Bước 11: Đun tương cà trên lửa nhỏ khoảng 30 phút. Chú ý khuấy đều tay để hương vị được hòa quyện nhé. Nhỏ 1 chút tương cà ra đĩa, nếu không còn chảy nước thì đã đạt yêu cầu.
  • Bước 12: Đợi tương cà chua nguội hẳn thì cho vào hũ thủy tinh, để trong tủ lạnh.
hình ảnh

Làm thế nào bảo quản tương cà chua để được lâu?

Nếu bạn thực hiện theo các bước được chúng tôi giới thiệu trên đây, tương cà chua của bạn chắc chắn sẽ để được lâu. Ngay cả khi bạn bỏ ngăn lạnh 3 tháng, tương cà chua vẫn giữ được màu đỏ tươi đẹp mắt.

Bí quyết chính là ở việc không cho thêm nước vào tương cà chua khi đun trên chảo. Nước sẽ tạo môi trường tốt cho vi khuẩn hoạt động nhanh hơn, dễ dàng làm tương cà chua bị hỏng. Đặc biệt, cà chua được chọn phải là cà chua chín. Nếu bạn chọn cà chua xanh hoặc chín nẫu quá thì tương cà chua bạn làm sẽ không để được lâu.

Nếu bạn muốn để được lâu nhất, hãy cho hũ tương cà chua vào ngăn đá tủ lạnh. Tuy nhiên, bạn sẽ mất công giã đông. Điều này sẽ phiền phức cho bữa ăn của bạn nên chúng tôi khuyên bạn chỉ nên để ngăn mát tủ lạnh là đã có thể bảo quản khoảng 3 - 5 tháng rồi.

hình ảnh

Tổng Kết

Cách làm tương cà cực kì đơn giản, nguyên liệu cũng rất dễ kiếm. Tuy nhiên chúng rất dễ bị hỏng và không để được lâu nếu bạn làm không đúng cách. Hy vọng với những hướng dẫn cụ thể mà chúng tôi vừa chia sẻ bạn sẽ thành công rực rỡ với món tương cà chua nhà làm ngon hơn ngoài hàng của mình.

Bài viết thuộc tác giả thungan2k - thành viên Cong dong phu nu Viet Nam! Nếu bạn sử dụng bài viết cho mục đích cá nhân, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Có thể bạn quan tâm:

Làm Sao Để Biết Chồng Có Yêu Mình Không?

14 Cách Thử Bạn Trai Có Yêu Mình Không Đầy Tinh Tế