Các mẹ có thích ăn nem nắm không? Chứ em với chồng em là nghiện nặng luôn. Món này làm đồ nhắm rượu hoặc ăn với cơm đều ngon cả. Dù rất thích ăn nhưng em làm thử 2 lần đều thấy chưa chuẩn vị lắm. Cho đến đợt vừa rồi em đọc được công thức chỉ cách làm của một chị tên Nguyễn Kim Liên ở Hải Phòng, chia sẻ trong một group nấu ăn trên Facebook. Chị ấy hướng dẫn rất chi tiết và em đã làm theo rồi, thành quả là ngon vô cùng. Nhà em có 2 vợ chồng với 1 bé 3 tuổi thôi mà ăn hết 2 nắm to đùng. 

>>> Sẵn cơm thừa, mẹ làm món bánh cơm nguội vàng giòn, đủ chất chống ngán cho bữa sáng

Nguyên liệu cần chuẩn bị

- 1,1kg thịt mông (gồm 7 phần nạc, 4 phần mỡ)

- 2,5g bì lợn thái nhỏ

- 2g thính

- 10 củ tỏi

- 5 quả chanh

- 1 củ gừng nhỏ nướng thơm

- Mắm, mì chính, vài lá chanh

Cách làm

Bước 1: Các mẹ tách nạc và mỡ ra riêng rồi rửa sạch, với thịt mỡ để lại ¼, số thịt còn lại mang luộc chín rồi tắt bếp, ngâm khoảng 5 phút mới vớt ra. 

Bước 2: ¼ số mỡ để lại, các mẹ rán lấy mỡ.

Bước 3: Thái mỏng thịt nạc, lấy cán dao dần cho mềm. Thịt mỡ thì băm nhỏ.

Bước 4: Tỏi đập dập, băm nhỏ; gừng cũng băm nhỏ; lá chanh thái nhỏ; chanh vắt lấy nước cốt để riêng, lọc bỏ hạt.

Bước 5: Bỏ mì chính, mắm vào bát khuấy cho tan hết.

Bước 6: Đổ thịt nạc, thịt mỡ vào tô, lần lượt thêm tỏi, nước cốt chanh, bì lợn, thính, lá chanh, hỗn hợp mắm mì chính rồi cuối cùng là mỡ lợn vào trộn đều. Các mẹ nhớ là cứ thêm 1 thứ vào thì trộn đều 1 lần.

hình ảnh

Ảnh chụp từ clip

Lưu ý: Với nước cốt chanh, hỗn hợp mắm và mì chính thì các mẹ nên cho vào ít một và nếm thử nếu thấy vừa miệng thì dừng lại để tránh bị chua hoặc mặn.

Bước 7: Các mẹ nắm nem lại thành các nắm to bằng bát con nước chấm hoặc hơn, tùy số người ăn trong nhà.

hình ảnh

Ảnh chụp từ clip

Món này sẽ rất ngon nếu cuộn cùng lá sung, đinh lăng, rau diếp, mùi, dứa và chấm với chấm mắm chua ngọt. 

Nếu các mẹ muốn làm nem nắm giống vị truyền thống thì không vắt chanh vào mà sau khi nắm xong thì gói vào lá chuối, để đến hôm sau nó sẽ tự lên men chua.

hình ảnh

Ảnh: Nhân vật cung cấp