Trước khi nói về 'hậu quả về sau' thì tôi phải công nhận rằng: Đời thay đổi khi mũi thay đổi các mẹ ạ

Bản thân mình rất sợ đau nên dù đã 'nâng lên đặt xuống' nhiều lần vẫn không dám đi nâng mũi. Mình nghĩ 'thôi thì hèn nên đành chấp nhận không được xinh đẹp như người ta, trời cho sao dùng vậy'. Sở dĩ như vậy là xunh quanh mình có rất nhiều người đã nâng mũi và chính mình đã được chứng kiến họ đã thay đổi thế nào, tự tin ra sao sau khi làm phẫu thuật này. Phải nói là ai cũng muốn các mẹ ạ.

Trong rất nhiều ca thì mình xin kể 1 trường hợp ấn tượng nhất là đứa bạn thân hồi cấp 2 của mình. Con nhỏ đó dáng ổn, mặt cũng ổn duy chỉ có cái mũi hơi tệt, bình thường cũng thuộc dạng dễ nhìn rồi ấy. Thế mà năm vừa rồi, là lúc đó nó 29 tuổi, quyết định đi nâng mũi. 

Sau 2 tháng mà thành 'thần tiên tỷ tỷ' luôn đó mọi người, xinh đẹp xuất sắc, ai gặp cũng phải khen. Vì nhìn thấy nó mà sau buổi họp lớp đầu năm, có mấy đứa nữa cũng đã đi nâng mũi ở địa chỉ nó cho rồi. Mình là bạn thân, hay gặp mà còn thích ngắm nó thường xuyên.

Nhờ cái mũi nâng tầm nhan sắc, nó tự tin hơn hẳn. Hay nói, hay cười hơn, tham gia đủ các loại câu lạc bộ và các hội nhóm. Đứng trước đám đông chẳng còn ngập ngừng gì nữa vì chính nó cũng biết rằng ai cũng bị nhan sắc của nó thuyết phục rồi, nói gì chẳng hay. Thế là giờ chồng chỉ lo giữ vợ, thỉnh thoảng còn nghe chuyện ghen tuông (mà trước đây chẳng bao giờ có).

hình ảnh

Nhiều người đẹp lên nhờ nâng mũi, ảnh minh họa, nguồn: BMSd

Dù có tấm gương sáng ngay bên cạnh đó nhưng nói thật là mình vẫn không thể bước qua nỗi sợ mà đi phẫu thuật nâng mũi được.

Hôm nay lên báo, mình lại đọc được thông tin về hậu quả của việc chỉnh sửa này khi về già thì ôi thôi, lại càng không dám, mình cũng gửi cho con bạn mình đọc nhưng nó chỉ cười. Nó bảo sống cho lúc trẻ chứ về già thì sao chẳng được.

Mình không biết mọi người nghĩ sao nhưng mình chia sẻ lên đây để ai có ý định nâng mũi thì nên cân nhắc cho kĩ nha, cái gì cũng có giá của nó chứ không hề đơn giản đâu.

Thông tin này được các bác sĩ bệnh viện Vinmec chia sẻ trên báo, để mọi người tham khảo thêm về những hậu quả của nâng mũi khi về già, cụ thể là như sau:

Thứ nhất là sống mũi sẽ thấp dần

Sống mũi sau khi được nâng sẽ có độ cao như ý, đúng với những gì mà người làm muốn. Tuy nhiên, điều này không kéo dài mãi mãi. Các bác sĩ cho biết, trải qua thời gian, sống mũi 'giả' này sẽ có xu hướng thấp dần, lệch lạc và chắc chắn không còn giữ được dáng hình như lúc mới nữa. 

Nguyên nhân là do khi có tuổi, cơ thể con người dần lão hóa nên lượng collagen và elastin sẽ suy giảm. Dẫn tới các liên kết mô và sụn lỏng lẻo hơn, chảy xệ, trong đó có mũi. Thêm nữa là chất liệu sụn sinh học dùng để nâng mũi cũng không thể tương thích lâu dài với cơ thể được.

Thứ hai, mũi bị biến dạng

Nhất là sau tuổi 55 sẽ cảm nhận rõ hơn. Tình trạng cong, vẹo, sụp sống mũi chính là là một trong những hậu quả đáng ngại của việc nâng mũi khi về già. 

Lí do là vì các vùng da và cơ bị lão hóa, chảy xệ chứ không còn săn chắc nữa.

hình ảnh

Nên cân nhắc kĩ trước khi quyết định nâng mũi, ảnh minh họa, nguồn: SK123

Thứ 3, khả năng hô hấp khó khăn hơn

Đừng coi thường vì hình dáng mũi cũng sẽ ảnh hưởng tới khả năng hô hấp. Nhất là khi tuổi càng cao, các tế bào bị xơ hóa, những khớp sụn mũi lỏng lẻo hơn. Nếu sụn tụt ra, chèn vào đường thở thì sẽ gây ra cảm giác khó thở, cảm giác này tăng rõ khi vận động mạnh.

Thứ 4, cảm giác đau nhức

Dù nhiều người cho rằng nâng mũi chỉ là tiểu phẫu không ảnh hưởng gì về sau nhưng thực tế không phải như vậy.

Cơn đau ngay sau khi phẫu thuật có thể sẽ biến mất từ 1-2 tuần tùy từng trường hợp và nó cũng có thể quay trở lại khi bạn già đi.

Khi đã có tuổi, cơn đau mũi lại sẽ tái phát mỗi khi trời chuyển lạnh. Thậm chí, có thể bị chảy dịch mũi, căng cứng, đau nhức lan lên hốc mắt.

Thứ 5, trí nhớ suy giảm

Rất ít người để ý rằng việc dùng thuốc gây tê hoặc gây mê trong nâng mũi sẽ ảnh hưởng tới sức khỏe về sau. Các loại thuốc này có thể ảnh hưởng trí nhớ nhất là khi dùng nhiều. Nồng độ càng cao thì nguy cơ suy giảm trí nhớ càng lớn và xuất hiện rõ hơn khi bạn có tuổi. 

Thứ 6, nguy cơ mắc các bệnh

Khi dùng các  thuốc gây tê, gây mê hay filler  trong phẫu thuật nâng mũi sẽ tác động lâu dài đến sức khỏe của mọi người.

Cụ thể, người nâng mũi dễ gặp các bệnh như béo phì, bị hạ huyết áp, đái tháo đường, các bệnh liên quan tới tim mạch nhiều hơn. Điều này tùy thuộc vào mức độ sử dụng thuốc và sức khỏe nền tảng của mỗi người.

Nói chung là 'không hề đơn giản' mọi người ạ. Giờ nhìn đẹp vậy thôi nhưng đổi lại là những đau đớn, ốm yếu khi về già liệu có xứng đáng? Câu trả lời và lựa chọn nằm ở mỗi người nhé