Sức sáng tạo của học sinh là vô bờ bến, chỉ thương cô giáo, vào coi thi mà tưởng lạc vào “động” quái nhân hay đoàn kịch không đó.

Một khi đã trao quyền sáng tạo vào tay học sinh thì thầy cô chắc phải chuẩn bị tâm lý đón nhận dù kết quả hú hồn, hú vía ra sao. Nguyên một ngày cuối tuần, em ngồi cười như được mùa cũng vì mấy màn sáng tạo không giới hạn của học trò nước ngoài. Còn thầy cô thì được phen bất ngờ, hết hồn có đủ.

Theo những gì em xem được trên Vietnamnet, thanhnien, sự việc cười nghiêng thùng đổ nước này diễn ra ở đại học bên Philippines. Bắt nguồn từ việc giáo viên yêu cầu mỗi em học sinh phải tự tạo một chiếc mũ chống gian lận thi cử. Theo em nghĩ là làm một cái gì đó chụp đầu lại, sao cho hai con mắt không có liếc dọc liếc ngang được.

hình ảnh

hình ảnh

Ảnh: Thanh Niên

Đây chỉ là một đợt làm bài kiểm tra giữa kỳ nhưng có thể thấy các thầy cô rất nghiêm túc và đề cao sự trung thực. Như cái câu đời đưa thì mình đẩy, cô kêu thì tụi em làm, học sinh đã tự chế đủ loại mũ chống gian lận độc lạ. Đúng chất nhất quỷ nhì ma thứ ba học trò, học sinh khiến thầy cô vào lớp coi thi hết hồn bao phen.

Tận dụng “của nhà trồng”, các em dùng từ khay giấy đựng trứng, giấy A4, mũ lưỡi trai, khăn mặt, thậm chí có em còn dùng đến “sịp” để làm mũ chống gian lận. Về kiểu dáng thì ôi thôi, hoạt hình hoạt họa, từ dễ thương đến kinh dị, trò nào cũng có.

Thậm chí, một nam sinh đội nguyên chiếc mũ bảo hiểm đi xe máy vào cho nó ngầu. Nhiều em khéo tay tạo ra những chiếc mũ vô cùng dễ thương, hề hước. Không chỉ giúp bài kiểm tra tránh được gian lận, cóp bài nhau mà còn thể hiện sức sáng tạo, trí tưởng tượng vô cùng phong phú của học sinh. Không gian học tập vốn dễ nhàm chán, cứng nhắc cũng trở nên sinh động hơn hẳn.

hình ảnh

hình ảnh

hình ảnh

hình ảnh

hình ảnh

Ảnh: Thanh Niên

Như đã nói, việc sáng tạo những chiếc mũ thú vị này là do giáo viên yêu cầu chứ không phải trò nghịch phá của học sinh. Người khởi xướng là giáo sư Mary Joy Mandane-Ortiz. Bà rất vui vì các em hưởng ứng nhiệt tình, còn tạo ra nhiều chiếc mũ có một không hai.

“Tôi thực sự rất thích điều này, tôi tự hào về các em sinh viên. Bởi kỳ thi giữa kỳ của sinh viên ngành kỹ thuật có thể rất áp lực và căng thẳng, nhưng các em vẫn cố gắng biến nó trở nên màu sắc và vui vẻ hơn. Cảm ơn các em sinh viên rất nhiều. Các em khiến tôi cảm thấy tự hào”, Giáo sư Mandane-Ortiz chia sẻ trên Facebook.

Đi ngang qua lớp học này, chắc không ai nghĩ đây là giờ kiểm tra căng thẳng mà cứ như cái lễ hội hóa trang vậy mọi người. Thật sự là một hoạt động thú vị. Bởi vậy mới nói không có chiêu trò gian lận nào qua mắt được thầy cô đâu các em ơi. Các em ra chiêu nào là giáo viên đỡ được hết.

hình ảnh

hình ảnh

Cô Mary Joy Mandane-Ortiz, giảng viên của ĐH-CĐ Kỹ thuật Bicol (Philippines), trả lời phỏng vấn báo đài. Ảnh chụp màn hình PEH, nguồn: Thanh Niên

Cô giáo vừa tạo không khí vui tươi cho học sinh, vừa chẳng phải lo các em gian lận, coi thi vừa vui mắt, vừa khỏe re còn gì bằng. Ngay khi những hình ảnh về chiếc mũ chống gian lận của học sinh được đăng đã tạo nên một làn sóng cộng đồng mạng.

Chắc sẽ nhiều người giống em, coi ảnh mà cứ hí há hí hố cả ngày luôn. Không biết đến thời con em đi học có mấy trò hay ho thế này không. Nếu có thì chắc em phải cùng con làm để thỏa sức sáng tạo, bảo đảm cũng hết hồn thầy cô cho xem.

Còn các mẹ thì sao, mọi người thấy cách chống gian lận này của cô giáo có hay không ạ. Cho em biết ý kiến của các mẹ với nhé.