Thời tiết giao mùa từ xuân sang thu là thời điểm mà trẻ em hay ốm nhất.Vì hệ miễn dịch của trẻ còn non yếu, thời tiết nóng ,lạnh thất thường làm cơ thể trẻ không thể thích nghi kịp.Hai bé nhà m  ình cũng vậy, mặc dù đã 6 tuổi rồi nhưng cứ vào khoảng thời gian này là  hay bị ho, cảm cúm,viêm họng.

Mỗi lần ốm là sẽ bị ngạt mũi, có nhiều khi con bị ngạt mũi , sổ mũi  nhiều nhưng mình vẫn kiên trì sử dụng các biện pháp hỗ trợ tăng sức đề kháng cho con để con không phải dùng kháng sinh,các biện pháp mình thường dùng  áp dụng các biện pháp để hỗ trợ điều trị cho con như nhỏ nước muối sinh lý, cho con uống nhiều nước để  làm loãng dịch mũi  và giảm nghẹt mũi, thường bé nhà mình ít uống nước nên mình phải làm nước ép hoa quả để  thay thế nước cho con  như nước ép cam, nước ép táo hay nước dừa .

hình ảnh

Vào buổi tối con thường sẽ ngạt mũi hơn nên mình dùng gối gối  cao đầu khi ngủ,mình thấy như vậy con dễ chịu và ngủ ngon hơn.Vào những hôm độ ẩm không khí thấp mình dùng máy tạo độ ẩm không khí để tăng độ ẩm  như vậy cũng rất hiệu quả để làm loãng dịch đờm cho con.Ngoài ra mình còn kết hợp  các bài thuốc dân gian như lá hẹ, húng chanh hấp đường phèn, quất hấp mật ong ,trộm vía dù con có nghẹt mũi như thế nào thì cũng tự khỏi mà không phải dùng kháng sinh.