Câu hỏi của tân sinh viên sinh năm 2003 đã vấp phải nhiều ý kiến trái chiều. Tuy chuyện chi tiêu mỗi tháng bao nhiêu là tùy theo mỗi người, nhưng 5 triệu vẫn chê ít thì đáng trách lắm.

Rục rịch chuẩn bị vào năm học ở ngôi trường mới, rất nhiều bạn trẻ bắt đầu cuộc sống xa gia đình và một mình ở nơi đất khách quê người. Có thể thấy, đậu đại học là một thành công rất lớn trong quãng đời học sinh, nhưng liệu có học nổi chương trình đại học, ra trường có công việc tốt và cạnh tranh với rất nhiều người khác để thăng tiến hay không là phụ thuộc rất lớn vào năng lực của các bạn. Đại học đầu vào đã khó, đầu ra còn khó hơn gấp nhiều lần.

Tuy nhiên, không ít bạn trẻ lại dồn sức để lo những thứ nhỏ nhặt hơn chứ không phải chương trình học nặng nhẹ, bổ ích hay ngành học có phù hợp hay không. Hôm trước có cô nàng liệt kê danh sách dài thườn thượt những thứ cần mua đem lên thành phố khiến dân tình tá hỏa vì quá nhiều, chắc phải huy động xe tải mới chở hết. Thì nay, có bạn đăng bài lên mạng cho biết mình đang giận dỗi phụ huynh vì mỗi tháng ba mẹ sẽ cho 5 triệu tiền xài. Theo bạn, số tiền này là không đủ. Bạn còn hỏi mức tiêu xài hàng tháng của các anh chị là bao nhiêu:

"Em đang dỗi mẹ em vì bảo chỉ cho 5 triệu/tháng đi học Đại học vì em thấy không đủ để sinh hoạt, các anh chị một tháng tiêu bao nhiêu ạ?".

hình ảnh

Bài đăng trên mạng xã hội. Ảnh FB T.Đ.Q

Cuộc sống xa nhà, xa rời vòng tay ba mẹ đã khiến các tân sinh viên ít nhiều lo lắng. Từ nay được tự do sống theo ý muốn, đôi khi đi chơi hơi khuya hoặc mua sắm thả ga chút xíu cũng không ai quở mắng. Có lẽ vì điều này mà bạn trẻ muốn ba mẹ cho thêm nhiều tiền hơn, mỗi tháng 5 triệu theo ước tính là không đủ. 

Tuy nhiên, bạn trẻ này không tìm được đồng minh mà thay vào đó là những lời nhắc nhở từ cộng đồng mạng. Theo kinh nghiệm của mình, ai nấy đều cho rằng suốt những năm đi học thì nên kết hợp đi làm thêm để có tiền tiêu vặt, đóng tiền trọ chứ không nên ngửa tay xin tiền hoặc chê bai tiền ít hay nhiều từ phụ huynh. Thậm chí thời đi học, có rất nhiều người nhận được số tiền rất ít nhưng họ cảm thấy thoải mái vì họ biết cân nhắc chi tiêu hợp lý và biết nghĩ cho sự vất vả của ba mẹ ở quê:

- Hồi đó mình vừa học vừa làm tự lo bản thân hết, lâu lâu kẹt quá mới xin ít tiền.

- Chỉ dám xin bố mẹ tiền đóng học nhưng bố mẹ thương con toàn gửi thêm nên nên tích góp lại chứ bố mẹ chuyển bao nhiêu tiêu bấy nhiêu thì chuyển từng nào cũng không đủ. Bố mẹ còn nuôi em nữa nên tôi vừa đi học vừa đi làm xong đầu tháng bố mẹ gửi thì tôi tiêu tích góp xong cuối tháng nhận lương rồi cũng chuyển về cho mẹ được một xíu. Nói chung là 5tr là vừa đủ rồi, tôi 3tr/ tháng còn thấy hơi thừa.

- Mình có 1tr5 thui, là 50k 1 ngày đó, tính ra so với những bạn ba mẹ không có tiền để gửi, phải bán thóc gạo trâu bò này kia hoặc là những bạn tự đi làm để trang trải thì mình vẫn tốt chán. Ngưng than thở đi bạn.

- Tuần nào đi học má cũng cho 600k giờ đi làm kiếm hơn đc số tiền má lo cho đi học cảm thấy biết ơn chứ không kêu than.

- Tự mình suy nghĩ xem đi học đại học là vì tương lai của bản thân mình, hay vì mẹ? Mình đi học đại học, bố mẹ được gì? Ngoài kia rất nhiều bạn đi học đại học mà tự mình lo mọi chi phí luôn. Bạn vẫn thấy mình quá thiệt thòi à?

hình ảnh

Ảnh minh họa: Reuters, fastwayvn

Bạn Q.N có chia sẻ dài hơn về việc tiêu xài tiền thời còn sinh viên. Bạn cho rằng, tiêu xài tiết kiệm suốt những năm đại học đã giúp bạn biết cách quản lý chi tiêu, năng động, biết tự kiếm tiền lo cho bản thân và đặc biệt là quý trọng tình cảm, công sức sinh thành dưỡng dục của ba mẹ hơn:

“Mình tốt nghiệp được 4 năm rồi, hồi đó ba mẹ cho mỗi tuần 200 ngàn, vị chi cả tháng là 800 ngàn. Nhưng mỗi lần nhận tiền mình thương ba mẹ lắm, mình không dám đưa tay nhận luôn đó. Ba mẹ muốn cho thêm mình cũng không lấy. Đồ ăn ở quê mang lên thì mình ăn, tiết kiệm tiền xài nên 200 ngàn mỗi tuần có khi dư được chút xíu. Rồi đi làm thêm vừa học hỏi kinh nghiệm vừa có tiền, tuy thu nhập không nhiều nhưng cũng đỡ. Sinh viên mà, tiêu xài nhiều cũng để làm gì đâu. 

Nhờ quãng thời gian sinh viên tiết kiệm, sau này ra trường đi làm, bắt đầu với mức lương 5 triệu/tháng mình vẫn tiêu xài thoải mái và biết cách quản lý tiền. Nhìn lại quãng thời gian sinh viên đó, mình cảm thấy tự hào vì đã ý thức được rất sớm việc tiết kiệm và nỗ lực làm việc, trau dồi kiến thức để giờ đây có công việc tốt. Thu nhập của mình hiện tại có thể vừa lo cho bản thân, gửi về báo hiếu ba mẹ, đóng tiền trọ và mình có chút vốn, đang lên kế hoạch mua nhà nữa đây”.

Câu hỏi nhỏ đã thu hút được đông đảo sự chú ý của người dùng mạng. Ai nấy đều hiểu một điều rằng, đã 18 tuổi thì phải tự biết lo cho bản thân, phải tự kiếm tiền để trang trải mọi sinh hoạt phí cho mình chứ không nên than trách, ngửa tay xin tiền ba mẹ. Có đi làm kiếm tiền bằng mồ hôi nước mắt mới thấy ba mẹ đã vất vả như thế nào để con có cơm ăn áo mặc, học hành tử tế như người ta. Đi làm để thấy xã hội ngoài kia không ai cho không ai thứ gì, chỉ có ba mẹ là người luôn cho con những điều tốt đẹp nhất mà không cần nhận lại.

Bởi vậy, dù ba mẹ có cho tiền ít hay nhiều, các bạn sinh viên nên tự thân vận động, tranh thủ tìm việc làm thêm ngoài giờ học để vừa có thu nhập vừa làm bản thân năng động, linh hoạt và có được nhiều mối quan hệ, kinh nghiệm mai này giúp ích rất nhiều cho công việc. Đừng tiêu xài hoang phí rồi trách móc ba mẹ. Không biết kiếm tiền mà xài sang thì dù 5 triệu hay 500 triệu/tháng cũng không đủ.

Bạn nghĩ sao về trường hợp của tân sinh viên trên đây?