Nếu cần mua dứa về ăn liền thì chị em có thể mua loại bổ sẵn rất tiện. Nhưng nếu mua về dự trữ, để lúc cần mới dùng thì buộc phải chọn quả còn xanh nguyên. Vậy thì đến lúc cần, làm sao bổ ra nếu nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm? Dưới đây sẽ là các bước hướng dẫn chị em giải quyết vấn đề nan giải đó, thậm chí không cần dùng dao mà ai nhìn vào cũng khen đỉnh cao đấy ạ.

>>> Mua khoai lang về tích trữ ở góc nhà, chàng trai khóc dở khi nảy mầm đồng loạt

Bước 1: Dựng đứa quả dứa trên bề mặt thớt để giữ vệ sinh và tránh trơn trượt, sao cho phần ngọn hướng lên trên.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Doanhnghiep

Bước 2: Dùng tay trái giữa chắc thân dứa, còn tay phải nắm phần ngọn rồi dùng sức vặn theo chiều kim đồng hồ để phần ấy sứt ra.

Bước 3: Vẫn để dứa ở trạng thái đứng và lấy nguyên trái gõ xuống mặt thớt liên tục khoảng 40 giây hay càng lâu càng tốt. 

Bước 4: Đặt trái dứa nằm ngang trên thớt và dùng 2 tay lăn dứa thật mạnh cũng với khoảng thời gian tương tự. Với bước này chị em cứ yên tâm làm mạnh tay, càng mạnh càng tốt, vì vỏ dứa rất dày nên phần ruột không bị dập nát như tưởng tượng đâu ạ.

Bước 5: Túm lấy một mắt dứa và lúc này chị em sẽ giật ra được dễ dàng.

Cách này sẽ rất tiện để chị em ăn dứa sống, cũng như luyện tập thể dục thể thao, nâng cơ tay, kiểu giật được mắt nào ra thì chấm muối ăn ngay, tươi ngon khỏi phải nói. 

Tuy nhiên, chị em cũng lưu ý cách bổ dứa này chỉ áp dụng được với những quả vừa chín tới, còn cứng nhé. Dứa quá chín vàng sẽ dễ bị dập đấy ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Nhipsongviet