18 năm làm mẹ đơn thân, chị Bích Huyền đã mở lòng để cho bản thân thêm cơ hội được yêu thương. Tuy nhiên, khi cùng con gái đến show hẹn hò tìm hạnh phúc mới, chị lại chưa có được cái kết mà nhiều khán giả mong đợi.

hình ảnhẢnh: Bạn muốn hẹn hò

Với những ai đã qua đổ vỡ hôn nhân và đang nuôi con, việc đến với một mối quan hệ khác quả là nhiều thách thức. Có lẽ vì lý do này mà những show hẹn hò có sự tham dự của những ông bố, bà mẹ đơn thân luôn nhận được rất nhiều sự quan tâm của cư dân mạng. Như trong số 817 của chương trình "Bạn muốn hẹn hò" mới phát sóng, hành trình mai mối cho cặp đôi đều từng "lỡ lần đò" là là Huỳnh Đông (52 tuổi), hiện là bác sĩ y khoa chuyên môn nội cơ xương khớp, đang công tác tại bệnh viện Đa khoa tỉnh Cà Mau và Văn Thị Bích Huyền (47 tuổi), là huấn luyện viên kiêm trọng tài quốc gia môn dancesport đang nhận được sự quan tâm đông đảo từ phía cộng đồng mạng. Ngoài việc gây chú ý mạnh bởi hai nhân vật chính đều từng "đứt gánh" giữa đường, thì màn "quay xe" của nhà trai vào phút cuối cũng là yếu tố gây nên tranh cãi sau khi chương trình được phát sóng.

Chị Huyền có tâm sự trong chương trình rằng, chị đã làm mẹ đơn thân được 18 năm và có cô con gái 22 tuổi đang đi du học. Đợt này bé về nước và đã đăng ký cho mẹ tham gia chương trình vì muốn thấy mẹ được hạnh phúc, vui vẻ. Với ưu điểm là biết quan tâm chia sẻ, đồng cảm với người khác và khuyết điểm là dễ tủi thân rồi khóc, chị Huyền chỉ mong muốn đơn giản là tìm được một người đàn ông dễ nhìn là được.

Phía bên kia rào, đối tượng được ghép đôi với chị Huyền là anh Huỳnh Đồng. Có cùng cảnh ngộ từng "đổ vỡ", bác sĩ bộc bạch trên sóng truyền hình rằng: "Mình ly hôn được 3 năm, hai người con đang ở với vợ cũ. Mình muốn tìm một người bạn gái dễ nhìn, vui vẻ, hiểu chuyện và không xăm hình, tóc nhuộm màu dễ chịu thì được. Hiện tại mình đang sống với mẹ, nếu kết hôn thì bạn gái cũng phải về ở chung".

Với những tiêu chí của đối phương, chị Huyền thẳng thắn bày tỏ rằng mình hoàn toàn có thể đáp ứng được. "Tóc mình có nhuộm nhưng đang dưỡng đen lại. Còn đã làm dâu thì mình sẽ về nhà chồng. Nhưng đừng bắt mình cưới rồi bỏ việc thì mình không chịu." - mẹ một con cho biết.

hình ảnhAnh Huỳnh Đông và chị Bích Huyền (Ảnh: Bạn muốn hẹn hò)

Đến giây phút kèo rào và trò chuyện cùng nhau, anh Đông và chị Huyền ban đầu có chút "run" nhưng sau màn nhảy dancesport cùng nhau trên sân khấu "Bạn muốn hẹn hò", hai anh chị đã có thể cởi mở và chia sẻ với nhau nhiều hơn. Đặc biệt trước giây phút quyết định, anh bác sĩ còn chân thành bày tỏ với mẹ đơn thân rằng: “Anh cảm thấy em rất dễ thương, năng động. Em yên tâm, nhà cửa anh đầy đủ, anh chỉ thiếu một người để chăm sóc thôi. Nếu được thì mình cho nhau cơ hội tìm hiểu thêm, tầm khoảng một năm có thể kết hôn".

Tuy nhiên đến lúc quyết định, chỉ có chị Huyền là bấm nút hẹn hò, anh Đông thì lẳng lặng "quay xe" với lý do chưa đủ cảm xúc. Điều này không chỉ khiến hai MC hối tiếc mà khán giả theo dõi chương trình cũng hết sức "ngỡ ngàng và ngơ ngác". Trước kết quả này, chị Bích Huyền cũng bộc bạch ngay trên sóng truyền hình rằng: "Mình cảm thấy không buồn và rất bình thường vì cuộc sống này vô thường lắm. Duyên đến mình nhận, duyên đi thì mình đón. Có thể ở đây mình chưa chạm được cảm xúc của nhau. Nhưng biết đâu sau khi ra khỏi trường quay, anh ấy và em có thể nói chuyện hợp với nhau. Rồi một ngày nào đó báo tin vui cho chương trình thì sao".

hình ảnhCái kết đầy tiếc nuối của cặp đôi từng đổ vỡ (Ảnh: Bạn muốn hẹn hò)

Đồng thời sau khi chương trình được phát sóng, chuyện anh bác sĩ y khoa từ chối mẹ đơn thân xinh đẹp ngay lập tức đã nhận được nhiều sự chú ý của cư dân mạng. Chuyện không bấm nút hẹn hò vốn vẫn hay diễn ra tại các show hẹn hò. Tuy nhiên, điều đáng tranh cãi ở đây là trước đó, anh Đông đã có rất nhiều tín hiệu cho thấy mình đã “bật đèn xanh” cho đối phương, nhưng cuối cùng lại "quay xe" như trên nên đã khiến không ít người cảm thấy bức xúc.

Thật ra vẫn là quan điểm cũ của tôi thôi, các nhân vật khi đến với show hẹn hò thì đã được xem là một cái duyên rồi. Còn chuyện không bấm nút hẹn hò chẳng qua họ vẫn chưa có "nợ" với nhau mà thôi. Cũng không trách nhà trai được vì chỉ qua ít phút ngắn ngủi trên chương trình mà để "tính chuyện trăm năm" thì cũng khó, chẳng qua bác sĩ chỉ là hơi "kém" tinh tế chút thôi. Mong là như lời chị Bích Huyền chia sẻ, biết đâu sau chương trình, họ trò chuyện lại thấy hợp và có cảm xúc với nhau thì sao?