Kể ra thì lại bảo em tính toán nhưng thực sự cứ nghĩ tới phong bì của mấy đứa bạn thân mừng em hôm cưới mà em lại thấy ấm ức không chịu được các chị ạ. Đúng là bạn với bè, tưởng tử tế nhưng hóa ra toàn những đứa ăn tiền. Càng nghĩ càng điên.

Em có một nhóm bạn thân, cả trai cả gái gần chục đứa. Mấy đứa chơi với nhau từ cái thời còn cởi trần tắm mưa, cùng nhau học dưới quê, kèm nhau học nhóm, bảo nhau thi đại học. May mắn, cả nhóm cùng đỗ tuy mỗi đứa một trường nhưng cùng ở Hà Nội nên hàng tuần vẫn tụ tập gặp mặt. Vì cùng quê, gắn bó bao nhiêu năm nên chúng em coi nhau như anh chị em trong nhà, đứa nào khó khăn hay có việc gì, chỉ cần nhắn một cái tin là tất cả cùng chạy tới.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Ra trường đi làm, các bạn em bắt đầu rục rịch kết hôn dần. Đứa nào cưới em cũng tới dự, thậm chí em còn về từ hôm trước để lo việc giúp bạn. Từ ăn hỏi tới cưới đều không thiếu mặt em, 8 đứa bạn là 8 lần bê tráp dẫn lễ, đám nào cũng bỏ phong bì một triệu.

Riêng có 1 cô bạn em thân nhất vì hai đứa học cùng trường đại học, trọ cùng nhau suốt 4 năm trên thành phố, đi đâu cũng như hình với bóng đúng kiểu con chấy cắn đôi thì ngày cưới nó em mừng 1 chỉ vàng. Đợt đó vàng 42, tuy bản thân cũng không dư giả gì nhưng nghĩ hai đứa thân như chị em, ngày nó cưới mình cũng phải có món quà kỷ niệm đáng giá chút.

Các bạn lập gia đình hết mới tới lượt em, cứ nghĩ trước đây mình nhiệt tình với các bạn thế, lúc mình kết hôn các bạn cũng sẽ đông đủ đưa nhau về mừng. Ai ngờ, hôm em cưới mặc dù đã gọi điện nhắn tin mời đầy đủ mà cuối cùng chỉ có 2 trong số 8 đứa về dự, thậm chí có đứa ở ngay gần nhà hàng em tổ chức cưới cũng viện lý do bận không tới.

Nản hơn là phong bì mừng của chúng nó, ngày trước các bạn cưới, em không những về lo việc giúp mà mỗi đứa cưới em đều mừng ít nhất 1 triệu, vậy mà chúng mừng lại em đứa nhiều nhất là 500, còn lại 300k. Riêng cô bạn thân thiết em mừng cả chỉ vàng cũng chỉ mừng em 1 triệu bạc.

Thực ra, em không quá quan trọng tiền nhưng có điều cách cư xử của các bạn kém quá khiến em cũng chạnh lòng. Nhất là cô bạn chí cốt kia, bảo rằng lấy chồng không có kinh tế đã đành, đằng này chồng giàu có, bản thân nó lương cao gần như gấp đôi lương em vậy mà mừng bạn được ngần ấy tiền. Càng nghĩ em càng thấy chán. Sau cưới, em nản chẳng còn muốn liên lạc với hội bạn ấy.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết