Không biết mọi người thế nào chứ bản thân mình hay tìm đọc thông tin về những cụ già mà sống lâu cực luôn ý. Hồi đầu năm mình nhớ có đọc được thông tin của một cụ bà người Mỹ gốc Phi đã 115 tuổi rồi nè các mẹ. Hôm nay mình ngồi đọc thấy báo chí có đưa tin về ‘bí kíp’ trường thọ của cụ bà nè. Xịn ghê.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Cụ bà hưởng thọ 115 tuổi, có hơn 300 cháu chắt, bí kíp trường thọ lại ‘chẳng có gì đặc biệt’

Đó là trường hợp của cụ bà Hester Ford, người Mỹ gốc Phi. Theo hãng tin AP đưa tin, cụ bà đã qua đời vào hôm 17/4 vừa qua. Nhóm nghiên cứu lão khoa – tổ chức chuyên theo dõi những người trường thọ cho biết: Cụ Ford là người thọ nhất nước Mỹ trước khi qua đời vào hôm 17/4 tại TP. Charlotte, bang North Carolina. Thời điểm qua đời, cụ bà đã sống được 115 tuổi và 245 ngày.

Được biết, cụ Ford sinh ra và lớn lên tại một trang trại ở quận Lancaster, bang South Carolina vào năm 1905. Năm 14 tuổi, cụ bà kết hôn và sinh con đầu lòng năm 15 tuổi. Năm 1960, gia đình cụ bà dọn tới Charlotte. 3 năm sau, chồng bà qua đời. Suốt quãng đời còn lại, cụ bà sống tại thành phố này.

Hãng tin AP cho biết: Cụ bà sống 1 mình trong ngôi nhà chung của hai vợ chồng tới năm 108 thì có bị trượt chân trong nhà tắm. Vì thế, người thân đã dọn đến ở cùng để chăm sóc cụ. Tới nay, cụ bà có tổng cộng 12 người con, 68 người cháu, 125 người chắt và ít nhất 120 người chút.

Những năm cuối đời, bữa sáng của cụ bà luôn có nửa trái chuối. Cụ thường đi dạo 1 vòng để tận hưởng không khí khi đẹp trời và ngồi trên chiếc ghế yêu thích để xem lại các album gia đình, chơi xếp hình và nghe nhạc. Hồi năm ngoái, khi được giới truyền thông hỏi về bí kíp trường thọ, bà chỉ nói rằng: ‘Tôi chỉ biết rằng tôi còn sống và khỏe mạnh chứ không có gì đặc biệt cả’.

hình ảnh

Cụ bà Ford vừa qua đời hôm 17/4, hưởng thọ 115 tuổi. Ảnh: Internet

Giới chuyên gia nhận định thế nào?

Mặc dù cụ bà nói rằng mình vẫn sống chẳng có gì đặc biệt. Thế nhưng, các nhà khoa học đã tìm ra một số lý do phía sau lý giải nguyên nhân có những người lại sống lâu hơn người khác.

Báo cáo trước đây của Live Science – Nghiên cứu được công bố trên Kỷ yếu của Viện Hàn lâm Khoa học Quốc gia Mỹ cho biết: Mức tế bào miễn dịch hiếm gặp trong máu của người sống thọ có thể cao hơn mức trung bình. Nhờ đó mà họ có thể chống lại bệnh tật. Tế bào này có tên là CD4 CTL, là một loại tế bào trợ giúp tế bào T trong hệ miễn dịch có thể tấn công trực tiếp tế bào nhiễm bệnh và ung thư. Kết quả nghiên cứu cho thấy: khoảng 2,8% tế bào trợ giúp tế bào T của những người trẻ tham gia nghiên cứu là CD4 CTL. Trong khi những người sống siêu thọ thì con số này lên tới 25%.

hình ảnh

Hình minh họa, internet

Không chỉ thế, các gen cụ thể cũng có liên quan tới mức độ tuổi thọ. Nhiều nghiên cứu đã phát hiện ra rằng: ở những người sống trăm tuổi, đột biến gen ABO, CDKN2B, APOE và SH2B3 có khả năng phổ biến hơn bình thường. Đây là những gen đột biến có tác dụng làm giảm nguy cơ mắc một số bệnh liên quan tới tuổi tác như tim mạch, Alzhemer.

Các chuyên gia cũng cho rằng: Lối sống và yếu tố tâm lý cũng là nguyên nhân giúp cụ Ford sống thọ hơn hẳn. Có nhiều nghiên cứu chỉ ra rằng: người lạc quan thì có khả năng sống lâu hơn những người bi quan. Đó là vì thái độ lạc quan sẽ giúp nuôi dưỡng thói quen lành mạnh và làm tăng khả năng chống lại các hành vi không lành mạnh.

Bên cạnh đó, một số chế độ ăn kiêng cũng có thể liên quan tới tuổi thọ. Tuy nhiên, vẫn chưa có nhiều bằng chứng rõ ràng. Thế nhưng giới truyền thông từng đưa tin, cháu gái cụ Ford đã từng chia sẻ: Bà của cô thường bắt đầu ngày mới bằng bữa sáng với bột yến mạch, bánh kếp, bánh quế. Sau đó, và sẽ ăn miếng xúc xích hoặc thịt xông khói cùng với 1 quả trứng, miếng bánh mì nướng và nửa quả chuối. Đây là bữa ăn rất đảm bảo sức khỏe.

Nguồn: Tổng hợp