Nghe tiếng con gái khóc trong điện thoại, người cha công tác nơi xa đã gửi dòng tin nhắn chỉ 10 chữ nhưng bất kỳ ai đọc cũng xúc động.

Cha mẹ thương con Biển Hồ lai láng, có câu trên đời này, chỉ có cha mẹ yêu thương chúng ta vô điều kiện. Trên thế gian này, chỉ có cha mẹ mới toàn tâm toàn ý yêu thương con mà không đòi hỏi gì. Vì con, họ có thể làm tất cả mà không cần báo đáp. Câu chuyện bố đón chuyến xe cuối về nhà để kịp đưa con gái đi thi là một câu chuyện đẹp về tình phụ tử thiêng liêng. Mong rằng bất kỳ cô con gái nào cũng sẽ có một người cha yêu thương con ngần ấy.

hình ảnh

Câu chuyện gây xúc động cư dân mạng (Ảnh MXH)

Mới đây, trong một nhóm chia sẻ những điều hay, tích cực trên mạng đã xuất hiện bài đăng của một nữ sinh sinh năm 2007. Trong bài đăng, nữ sinh chia sẻ về dòng tin nhắn xúc động và hành động quan tâm mà người cha dành cho mình trước ngày thi vào lớp 10. Nữ sinh này là Dương Thanh Thảo N., cô bé là một trong hàng nghìn thí sinh tham gia kỳ thi tuyển sinh lớp 10 năm 2022 - 2023 ở Đồng Nai vừa rồi. Em đọc trên VTC thì Thảo N. thi vào hai ngày chính thức là 17/6 và 18/6, trùng với lịch công tác của bố. Tuy nhiên, sau khi đến trường nghe quy chế vào ngày 16/6, N. lại lo lắng, sợ không thể làm bài tốt trong 2 ngày thi chính thức 17/6 và 18/6. Bên cạnh đó, vì mẹ bận việc, người bạn vốn dự định đưa cô đi thi cũng có việc đột xuất nên N. không còn ai đồng hành. Cô bé vừa lo lắng vừa tủi thân. Kỳ thi vào lớp 10 cực kỳ quan trọng với phụ huynh và học sinh, nhiều bậc cha mẹ gác hết mọi việc để ở bên cạnh con trong thời điểm sống còn này. Việc một cô bé 15 tuổi có chút bối rối cũng là điều dễ hiểu. Chưa kể là các bạn đi thi ai cũng có người đón đưa, một mình mình lủi thủi đi về cũng tủi lắm chứ. Theo kế hoạch, bố cô bé sáng 17/6 ông mới hoàn thành chuyến công tác và trở về nhà.

Buổi chiều trước ngày thi đầu tiên, bố N. gọi về động viên hỏi han, dặn dò con gái trước kỳ thi quan trọng. Khi đó, ông đang đi công tác. Cuộc điện thoại của bố như giọt nước tràn ly, khiến bao lo lắng, cảm xúc dồn nén của nữ sinh vỡ òa. Cô bé vừa nói vừa khóc trong điện thoại:

“Mai con phải tự đi thi, bạn con bận rồi, con lo quá"

hình ảnh

Dù đang công tác ở xa, người cha vẫn quyết định bắt chuyến xe cuối cùng, gác lại tất cả những công việc để trở về nhà, “tháp tùng” cô con gái nhỏ đi thi (Ảnh MXH)

Nghe tiếng con gái khóc, người cha im lặng một hồi rồi nói: “Vậy để ba ra bắt chuyến coi được không giờ cũng trễ, 5 giờ rồi sợ hết xe” . Hồi lâu sau, N. nhận được dòng tin nhắn vỏ vẹn 10 chữ của ba: "Nín đi ba về mai chở em đi thi nha". Cứ ngỡ cha chỉ nói vậy để an ủi con, chẳng ngờ sau đó ông về nhà thật. Hôm đó chỉ còn một chuyến xe cuối nhưng không còn chỗ nên cha N. phải ngồi ở chỗ đi lên xuống, vỏn vẹn có 2 gang tay, còn chẳng được nghỉ ngơi phải né ra né vô để người ta đi và chuyến xe có giá 300k.

“Em khóc khi nghe được và cảm thấy thương ba vô cùng, chỉ vì một tiếng khóc lo sợ con không thi được mà ba phải lặn lội như thế. Đây là một động lực to lớn giúp em làm bài một cách tốt nhất. Em vui và xúc động lắm, vừa đỡ lo vì lúc đó cũng muộn lắm rồi, sợ ba đi đường nguy hiểm. Hôm sau, bố lại cùng em dậy thật sớm, tự tay đưa, đón mình đến trường thi".

Đêm hôm đó, khi ngồi ôn bài, N. nghe thấy tiếng mở cổng. Chạy ra và nhìn thấy ba kéo chiếc vali vào nhà, em bật khóc lần thứ 2 trong ngày, nhưng lần này là những giọt nước mắt hạnh phúc. Ba em bắt chuyến xe muộn nhất, vượt hơn 300km để kịp về đưa em đi thi. Thảo N. chia sẻ trong gia đình, em và bố rất thân thiết, thường xuyên tâm sự, trò chuyện. Được bố đồng hành trong 2 ngày thi, nữ sinh cảm thấy được tiếp thêm động lực rất nhiều. Sau khi chia sẻ lên mạng xã hội, tấm lòng của người cha và tình cảm của hai bố con khiến nhiều người xúc động:

“Em có một người ba thật tuyệt vời, em cũng là một cô bé ngoan nữa. Chúc gia đình em hạnh phúc và riêng em có kết quả thi thật tốt nè.”

“Chúc bé thi tốt nha, bé vừa ngoan lại đáng yêu nữa. Chúc cả gia đình em luôn bình an hạnh phúc nhé."

“ Hồi đó mình đi thi chuyên, ở nhờ nhà một đứa bạn cũ nên không có phụ huynh đi cùng. Lúc đi thi về là phụ huynh bạn mình tới đón, nghĩ lúc đó tủi thân kinh khủng luôn. Mình chỉ mong lúc đấy có một cuộc điện thoại hỏi thăm từ bố mẹ, dù sao mọi thứ cũng qua rồi, mỗi lần nghĩ về hôm đi thi cấp ba hôm đấy là mình có động lực hẳn. Dù có hay không có bố mẹ đi cùng thì lúc nào cũng phải nhắc nhở bản thân thật vững vàng.”

“Hồi năm nhất đại học, mình lần đầu sống xa nhà. Mẹ mình đóng nguyên thùng xốp gửi máy bay lên SG cho mình, tôm kho, mực rim, cá kho… mẹ bảo ba đi câu, lựa mấy con to nhất, mập nhất tự tay nấu ăn gửi lên cho con gái. Mới đó hơn 10 năm, 3/5 vừa rồi là tròn giỗ 3 năm của ông.”

hình ảnh

Ai cũng cho rằng Thảo N. thật may mắn khi có một người cha tâm lý và thương con vô bờ bến (Ảnh VTV)

Bố Thảo N. cho biết nghe con nói rất thương, bằng mọi cách phải đi chuyến xe cuối về đưa con đi thi. Cũng may là công việc đã kịp hoàn thành vào chiều 16/6. Người cha may mắn đặt được chỗ trên chuyến xe khách cuối cùng trong ngày về Đồng Nai. Tuy nhiên, vì lượng khách đông, ông không được sắp xếp chỗ ngồi thoải mái mà chỉ có thể ngồi tạm ở lối đi lại suốt chặng đường.

"Lúc đến nơi thấy xe đông như vậy, tôi cũng bức xúc nhưng nếu không đi thì sẽ chẳng kịp về nhà. Tôi đành bấm bụng chịu", ông bố sinh năm 1978 cho biết.

Người cha bắt chuyến xe cuối về đưa con đi thi cho biết vợ chồng ông  hiểu nỗi lo, áp lực mà cô con gái út phải đối diện những ngày thi. Vì vậy, vợ chồng ông hy vọng có thể làm hết sức để hỗ trợ con, dù chỉ là về mặt tinh thần. Dù kết quả có thế nào, họ cũng rất tự hào về con.

Cha không thương yêu con bằng lời mà bằng hành động. Hãy yêu thương cha thật nhiều khi còn có thể, vì chúng ta chỉ có một người cha trong cuộc đời này.