Nói về mật ong dùng cho trẻ thì mình xin chia sẻ với các mẹ một kinh nghiệm hết sức thực tế từ bản thân mình. Từ khi có con gái mình cũng nghe các mẹ bảo nhau là không được dùng mật ong cho trẻ dưới 1 tuổi. Mình nhớ và thực hiện y xì như vậy. Con có ho mình cũng chỉ hấp húng chanh với lá hẹ, đường phèn cho con uống thôi mặc dù biết mật ong có tác dụng trị ho rất tốt. Thế nhưng khi con gái nhà mình lớn hơn rồi, có lần mình đi thăm chị họ sinh cháu, mình thấy mẹ chồng chị ấy dùng rơ lưỡi nhúng vào mật ong và rơ lưỡi cho cháu,mặc dù cháu bé mới sinh được 2 tuần tuổi. Mình có hỏi "sao bà lại dùng mật ong rơ lưỡi cho cháu? Cháu nuốt vào ko tốt đâu ạ" Bà mẹ chồng chị ấy bảo "ôi, chả sao đâu, 3 đứa cháu nhà này toàn dùng mật ong rơ lưỡi sạch lắm".

Đến khi sinh bé thứ 2, mình vẫn hoài nghi về việc dùng mật ong cho trẻ, nhưng khi bé thứ 2 nhà mình được gần 3 tháng tuổi con có bị ho do nằm điều hòa nhiều. Mình cũng hấp lá húng chanh, lá hẹ, quất cho con uống nhưng lần này mình nghĩ thử cho thêm chút mật ong vào xem sao. 2 ngày đầu bé uống và con có giảm ho thật sự các mẹ ạ. Nhưng đến ngày thứ 3 con có hiện tượng xì xoẹt nhiều lần, để ý trong phân có lẫn lầy nhầy như lòng trắng trứng, những lần sau con có biểu hiện quấy khóc khi đi ngoài, chắc là đau bụng.

hình ảnh

Bà ngoại đến thăm thấy hiện tượng vậy nên quả quyết rằng "tại con mẹ mày ăn đồ cay nóng nên thằng bé cháu bà mới nhiệt, đau bụng vắt và đi phân lầy nhầy thế này" mình nghĩ mãi bảo đồ cay nóng thì từ hôm đẻ đến giờ không dám ăn gì cay cả. Mãi sau mình mới hỏi mật ong có nóng không hả mẹ. Bà bảo " mật ong là nóng lắm đấy, thế cho thằng bé uống mật ong à" mình gật đầu kể lại. Bà mắng cho 1 thôi một hồi sau đó đi nấu cho bát bột sắn để "con mẹ thằng cháu bà " ăn cho mát. Đến hôm sau con dứt hẳn các mẹ ạ. Đấy, các mẹ cứ rút kinh nghiệm từ mình mà ra. Không nên dùng tùy tiện mật ong cho trẻ nhé.