Thời buổi giá cả thực phẩm leo thang, đồng tiền mất giá nên nhiều khi cầm 200k đi chợ chẳng biết mua gì về nấu cho đủ 2 bữa luôn các mẹ ạ. Nhà em có 2 vợ chồng, mẹ chồng và con nhỏ mới 10 tháng tuổi thôi nhưng việc ăn uống rất tốn kém. Mới đây qua một bài báo em thấy một cô vợ có tài khoản tên N.K đã lên mạng để “cầu cứu” hội chị em khi bị chồng thách thức.

Mẹ làm mận lắc muối ớt vị chua chua, cay mặn, mới nghĩ đến đã thèm rớt nước miếng rồi

Cụ thể là: "Các chị em ơi, chồng vừa thách em cầm 40.000 đồng đi chợ vẫn nấu được bữa tối với 3 món ngon lành. Chị em cao tay chỉ em với để em "dằn mặt" lão chồng".

Đúng chủ đề mà mẹ nội trợ nào cũng quan tâm nên chị vợ kia đã nhanh chóng được ứng cứu kịp thời. Rất nhiều chị em đã vào “mách nước” để cô vợ có thể thắng được chồng. Hóa ra, cầm 40 nghìn đi chợ để nấu được 3 món cũng chẳng phải việc gì quá khó khăn với các mẹ.

Một số thực đơn do các mẹ nội trợ đưa ra trợ giúp như sau:

1. Đậu rán, mướp đắng xào trứng, lạc rang, rau muống luộc, nước rau luộc dầm sấu

Đây là thực đơn do chị K.T chia sẻ, với 40 nghìn làm đủ 4 món luôn: Tưởng gì, đây nhé: Đậu rán 6 nghìn, mướp đắng xào trứng 14 nghìn. Còn thừa hẳn 20 nghìn bạn có thể mua 2 lạng lạc rang với giá 12 nghìn, còn lại mua rau muống luộc dầm sấu 8 nghìn. Mùa này có bát canh rau muống chua chua thì rất ngon cơm nhé.

hình ảnh

(Hình minh họa - Nguồn: Internet)

2. Thịt rang cháy cạnh, đậu rán và rau

Với 40 nghìn mẹ có thể mua được 1,5 lạng thịt, 2 bìa đậu phụ, 1 mớ rau rồi.

hình ảnh

3. Bữa cơm 3 món và 1 lon bia

Một chị comment:  Mua đậu sốt cà chua hết 15 nghìn, rau bí xào 10 nghìn, cà muối 5 nghìn. Còn thừa hẳn 10.000 đồng mua lon bia về uống.

hình ảnh

(Hình minh họa - Nguồn internet)

4. Mâm cơm 40 nghìn với thịt viên chiên, canh trứng cà chua, rau khoai xào tỏi

Chị H.T bình luận rằng:  "Quan trọng là bao nhiêu người ăn, chứ 2 vợ chồng thì dễ mà. Bạn mua 15 nghìn thịt xay + 3 bìa đậu phụ 6 nghìn + 2 nghìn hành lá. Sau đó trộn đều, thêm gia vị rồi viên lại và chiên.

Mua 1 mớ rau xào tỏi, thế là đã có món xào mà chỉ tốn khoảng 5 nghìn - 7 nghìn. Còn lại 10 nghìn, bạn mua cà chua và 2 quả trứng nấu bát canh trứng. Thế là mâm cơm ngon lành, có cả thịt, trứng, đậu đó!".

hình ảnh

5. Cá mương chiên, chả cá sốt cà chua, rau luộc

Một chị vợ nhiệt tình chia sẻ: Mua 15 nghìn chả cá về sốt cà chua, 20 nghìn cá mương chiên vàng và 5 nghìn rau cải luộc.

hình ảnh

6. Cá nục kho ớt, lạc rang hoặc đậu rán, rau dền xào tỏi

Các mẹ mua 5 lạng cá nục khoảng 25 nghìn, 5 nghìn mua lạc, 5 nghìn 1 mớ rau dền hoặc đậu vẫn còn dư tiền.

hình ảnh

7. Dưa chua xào lòng, rau cải luộc, trứng rán

Lòng non khoảng 20 nghìn, 5 nghìn dưa chua để xào cùng, 5 nghìn rau cải, 7 nghìn đĩa trứng chiên.

hình ảnh

Tuy nhiên, ngoài những bình luận trợ giúp của hội chị em thì vẫn có những mẹ cực kỳ tỉnh táo và góp ý rất thực tế:

- "Đừng mắc lừa bạn ạ, bạn mà nấu được là tiền chồng đưa tháng tới sẽ giảm đấy, lương sẽ không đưa đủ nữa đâu!"

- "Đưa chồng 80k nói đi chợ về nấu hộ luôn cho nhanh đỡ phải nghĩ, mau già!"

- "Em thì em thách ngược lại ổng 40k mà mẹ con em vẫn ăn đầy đủ. Chứ lỡ em làm được vậy ổng bắt em làm riết sao?!"

- "Cứ đậu hũ, lạc rang, rau luộc và trứng mà làm chị ơi, cho chồng ăn 1 tuần liên tục như thế xem sợ không?"

- "Nấu cơm lên, thách chồng ăn được 3 bát cơm mà không có thức ăn!"

Không biết các mẹ sao chứ nếu là em thì em đưa thêm cho chồng 10 nghìn, tổng là 50 nghìn xong bảo lão tự đi ra chợ mua đồ về nấu ăn 1 bữa xem ra được mấy món. Có thế thì các ông chồng mới hiểu được mỗi ngày vợ cầm tiền đi chợ khó khăn thế nào. Thời buổi khó khăn nên muốn nấu món gì cũng phải nghĩ trước rồi đi chợ còn phải mặc cả người bán 1, 2 nghìn chứ có được “vung tay quá trán” như các ông nghĩ đâu. Không nói các ông lại tưởng mình hiền quá, nghĩ mình tiêu hoang ấy chứ.