Nhà mình có 2 bé, bé gái lớn 5 tuổi còn bé trai 11 tháng tuổi. Thế mà bé gái lớn nhà mình bị méo đầu các mom ạ. Đúng là đứa đầu chẳng có kinh nghiệm gì, mặc dù hồi đó cũng mua gối chống méo về để con nằm nhưng chẳng ăn thua. Các mom để ý nhé. Trẻ con trong 3 tháng đầu hay nghiêng đầu về 1 phía, nếu các mẹ không chỉnh sửa cho con ngay thì đấy là nguyên nhân gây méo đầu cho con đó. Sau 6 tháng thì khó khắc phục lắm. Giai đoạn con chưa lật thành thạo thì con hay nghiêng đầu sang bên thuận của con, mẹ cứ đặt nghiêng phía ngược lại chỉ 1 lát thôi là con lại tự xoay đc sang bên thuận của con rồi. Đó chính là nguyên nhân gây méo đầu đấy các mom ạ.

hình ảnh

Rút kinh nghiệm đứa đầu, đứa thứ hai thì mình không mua gối chống méo nữa. Chỉ cần 1 chiếc khăn xô mỏng gối cho con thôi vì càng gối lõm chống méo con càng khó lăn qua lăn lại, càng khó đổi hướng. Thường các mẹ cho con bú hay nằm cho bú đúng không ạ. Con thì cứ mẹ nằm bên nào con sẽ nghiêng bên ấy.

Cho nên các mẹ thay đổi bên liên tục nhé. Ví dụ, cữ bú này mẹ nằm bên phải của con thì cữ bú sau mẹ lại phải nằm bên trái của con. Làm như vậy con sẽ nghiêng đều 2 bên để bú mẹ, đảm bảo 100% con không méo đâu ạ. Bé thứ 2 nhà mình đầu tròn như quả bóng luôn á. Các mẹ không tin cứ thử đi