Đúng là người ta nói câu “phụ nữ đẹp khi không thuộc về ai” quả nhiên là đúng các chị ạ. Em không nhận là mình sắc nước hương trời. Thế nhưng hồi còn con gái em không hề thua kém ai về nhan sắc, thậm chí cấp 3 còn thi nữ sinh thanh lịch được giải nhất cơ.

Bố mẹ em đều là công chức, tuy không giàu có nhưng con cái không phải lao động bươn trải vất vả như nhiều bạn khác. Từ nhỏ em được bố mẹ hướng cho học hành tử tế, mong con gái sau này có cuộc sống tốt.

Thế nhưng vào năm nhất đại học em bắt đầu yêu, người yêu em khi đó cũng chính là chồng sau này. Mối tình đầu mà, nên thường sâu đậm và đẹp lắm. Nhà anh cũng ở thành phố đây luôn, cách nhau có gần chục cây số. Bố mẹ em thấy con gái yêu người gần nhà nên cũng không phản đối gì cả, thậm chí còn quý anh ấy.

Thỉnh thoảng người yêu em đến nhà chơi, ăn cơm ông bà đều vui vẻ tiếp đón. Mẹ em bảo:

“Thằng Cường có vẻ công tử một tí nhưng trai phố nó vậy. Mày lấy nó là hợp đấy chứ như đứa khác đi tật đẩu đâu lấy chồng xa lắc xa lơ, cả năm chả được về thăm bố mẹ lần nào mới khổ”.

Đúng là người yêu em có ăn chơi đua đòi chút thật. Gia đình anh hồi đó cũng khá giả, mỗi lần đưa em đi chơi đều đến những nơi sang xịn một chút chứ không phải kiểu hẹn hò ăn kem bờ hồ như nhiều đôi khác.

Ngày lễ tình nhân có lần anh còn tặng bó hoa đúng 1000 bông hồng, đứng ở dưới ngõ gọi um lên làm hàng xóm ai cũng lác mắt.

gặp chồng cũ

Ảnh minh họa: Nguồn Ch7.com

Nhiều người còn ghen tỵ vì em có người yêu vừa tâm lý vừa ga lăng. Có bác hàng xóm vui tính bảo:

“Đẻ được con gái xinh cũng mát mặt, chứ xấu xấu như con bác thì chẳng ma nào nó ngó”.

Hồi đó em đúng là có nhiều người theo đuổi thật, vậy nhưng không hiểu sao chỉ yêu mỗi anh ấy. Chồng em là mối tình đầu cho đến tận lúc cưới. Em vừa ra trường thì anh ngỏ ý cầu hôn, khi ấy còn chưa có công việc ổn định gì cả. Thế nhưng anh bảo:

“Công việc thì lo gì, cứ cưới rồi bố mẹ anh lo được hết”.

Nghe anh nói vậy em cũng xuôi tai, đồng ý cưới. Lúc lên xe hoa em mới có 23 tuổi. Cứ tưởng về nhà chồng rồi kế hoạch sẽ như ban đầu, lúc anh hứa hẹn. Vậy nhưng cưới xong mới lộ ra chuyện bố anh gặp rắc rối trong công việc, bị đình chỉ công tác rồi thậm chí còn phải ra hầu toà cơ.

Nhà anh có mấy căn thì bán hết để giải quyết hậu quả. Đã thế sau khi bố anh vào tù, mẹ chồng còn đòi ly hôn vì trước đó bà phát hiện chồng bao nuôi bồ nhí. Hôm đó bà nói với các con:

“Mẹ chịu đựng bố mày bao nhiêu năm rồi. Giờ ông ấy bị thế cũng đáng thôi”.

Em mới bước chân về nhà chồng mà gia đình đầy bất ổn. Chồng thì vẫn đi làm nhưng bản tính tiêu xài phung phí quen rồi, lúc thắt lưng buộc bụng lại chẳng chịu được. Anh cứ nhòm thấy cái gì bố để lại mà bán được đều bán đem tiêu xài hết.

Khi đó em cũng đi xin việc làm, lương tháng chỉ đủ sống thôi chứ không dư giả được gì. Sau đó thì em có bầu bé đầu tiên, từ lúc sinh ngoài mẹ đẻ chăm thì em một mình vật lộn với con chứ chồng và mẹ chồng chẳng ngó ngàng gì đến.

Chồng em trước là công tử ăn chơi quen rồi, đến lúc lấy vợ nồi cơm còn chẳng biết cắm. Hôm nào em mà mệt hoặc con quấy khóc anh tự ra ngoài ăn. Có lúc nhớ đến vợ thì mua được hộ hộp cơm, còn không là anh đi tít mít luôn đằng ấy. Mình lại phải tự dậy úp mì tôm ăn tạm.

Mẹ chồng em từ khi ly hôn cặp kè với ông này, ông kia. Rồi thỉnh thoảng bà lại về nhà ở ăn vạ cả tháng trời. Tiền không góp một đồng nhưng lúc nào cũng đòi ăn ngon. Hôm nào em cũng phải đi chợ, mua đồ rẻ chút về ăn liền bị chê kiểu:

“Tôm bé lìu tìu thế này ăn chỉ rác mồm thôi”.

Đấy, mẹ con họ ngày trước ăn sung mặc sướng quen rồi nên lúc khốn khó không chịu nổi. Em vừa phải đi làm nuôi con vừa nuôi luôn cả chồng với mẹ anh. Mà hai người đều dính vào tiền ảo chứ, có lần đúng cuối năm anh báo nợ 700 triệu, còn bắt em về ngoại vay tiền để trả. Thế nhưng mẹ em có đâu, ông bà tiết kiệm được 100 triệu đưa con rể trả nợ, nhưng anh cầm tiền xong nói luôn câu:

“Nợ 700 mà đưa có 100 thì bõ bèn gì”.

chồng cũ muốn quay lại

Ảnh minh họa: Nguồn Sanook.com

Nghĩ mà nó chán các chị ạ, bao nhiêu lần em cũng định bỏ chồng cho xong chuyện. Thế nhưng dù gì đó cũng là người đàn ông em yêu, thương nhiều hơn là ghét. Vậy nên em cố gắng nhắm mắt chịu đựng hết cái này đến cái khác.

Thế rồi em nhỡ nhàng đứa thứ hai, không nỡ bỏ nên giữ lại. Sinh thêm đứa nữa cuộc sống càng vất vả hơn. Lương tháng của em được có chục triệu mà bao nhiêu khoản phải chi tiêu. Chồng thì vẫn như vậy không có dấu hiệu gì thay đổi cả. Thậm chí anh vẫn còn nợ nần chồng chất, thỉnh thoảng lại nịnh vợ một khoản để trả nợ.

Em không đưa thì cũng tội, vậy nên vừa nuôi con vừa phải gánh cả khoản nợ của chồng. Nói thật là nhiều lúc đi qua hàng quán, thèm cái bánh còn không dám mua ăn vì phải để dành tiền lo cho các con, trả nợ giúp chồng.

Hồi đó em cũng xoay đủ kiểu làm thêm để góp được đồng nọ đồng kia. Có chị bạn mách nước cho bán hàng, lúc đầu em lỗ chổng vó, chả thu về được gì. Nhưng dần dần cũng quen khách, sau hàng cứ trôi ầm ầm. Có tháng em kiếm được đến 40 triệu chứ không ít đâu. Thế nhưng em dại lắm các chị ạ, cái gì cũng khoe với chồng. Thế là anh lại lòi ra khoản nợ này khoản nợ kia xong nịnh vài câu, bảo mượn mấy hôm trả.

Thế nhưng tiền vào tay chồng em chỉ có nhẵn như chùi trong chốc lát thôi làm gì có hồi lại. Chồng như vậy em vẫn cố chịu đựng vì các con. Thế mà cũng có lúc anh lên đời các chị ạ, chẳng biết làm ăn hay đỏ đen gì mà tự nhiên thấy rõ lắm tiền, nhưng không đưa vợ mà đi mua ô tô nhé. Con xe đó của anh khi ấy lăn bánh cũng chỉ có 600 triệu thôi, vậy nhưng như thế cũng là oai rồi.

Cứ tưởng có tiền rồi anh sẽ biết chăm lo cho gia đình, vợ con. Vậy nhưng tháng em hỏi mỏi mồm cũng chỉ đưa được 3, 4 triệu là cùng, còn đâu anh tiêu xài hết.

Đã vậy chồng em lại còn có bồ bên ngoài các chị ạ. Lúc em phát hiện ra, hôm đấy em lén đi theo thì thấy chồng đón bồ lên xe. Em cũng nóng vội nên chạy ra chặn xe, đập cửa kính nhưng hắn với ả kia cứ cố thủ trong đó. Lúc em đập được vỡ kính, lôi con kia ra nhưng chồng thì ôm chặt nó bênh cơ.

Quá đau và căm thù chồng, về em quyết định làm đơn ly hôn. Em chịu đựng hắn chục năm như thế là quá đủ rồi. Em chỉ tiếc mỗi cái vì đó là người đàn ông đầu tiên mình yêu thương trong đời, sau này chắc em chẳng dám yêu ai, đặt niềm tin vào ai như vậy nữa.

Hắn cũng kí đơn luôn, bán căn nhà đó đi chia tài sản. Em nuôi hai đứa con, bế tụi nó về ở với ông bà ngoại một thời gian. Bố mẹ em cũng thương con thương cháu nên bảo:

“Chồng không ra gì bỏ không tiếc con ạ. Cứ ở đây với bố mẹ, cháu thì chuyển trường về đây ông bà đưa đón đi học, rồi mà làm ăn nuôi tụi nó”.

chồng cũ khen vợ đẹp

Ảnh minh họa: Nguồn Ch7.com

Được bố mẹ với anh em bạn bè động viên, giúp đỡ rất nhiều, dần dần em vực lại tinh thần sau ly hôn và tiếp tục lao vào kiếm tiền. Bố mẹ em cũng cho chút tiền để làm vốn kinh doanh. Em nghỉ hẳn ở cơ quan cũ, để tập trung vào làm công việc mình thích là buôn bán.

Thu nhập của em thì vẫn lúc cao lúc đều đều chứ không có gì thay đổi đặc biệt. Vậy nhưng có điều kiếm ra từng đó tiền em chỉ chi tiêu nuôi con, mua sắm cho bản thân và bố mẹ thì vẫn dư ra tiết kiệm một khoản.

Con thì có ông bà ngoại chăm giúp, ngoài thời gian kiếm tiền em cũng chăm chút, tút tát nhan sắc, đi làm đẹp, tắm trắng, sắm sửa váy vóc cho bản thân.

Hôm rồi vô tình gặp lại chồng cũ, hắn cứ ngẩn ra lúc mới hỏi:

“Ơ sao dạo này khác thế, suýt không nhận ra đấy”.

Em chẳng muốn đáp lại. Thế mà chồng cứ lân la nói chuyện, còn xuýt xoa:

“Dạo này ăn gì mà đẹp thế?”.

Nghe đến đó em chỉ cười nhẹ thôi:

“Bỏ anh nên đời tôi mới được như vậy đấy”.

Chắc hắn ngượng quá nên vội chữa cháy:

“Ầy, sao lại nói thế chứ? Thế hai đứa con sao rồi, có khoẻ không?”

“Giờ anh mới nhớ ra mình có hai đứa con à?”

“Chắc em giận anh lắm mới cáu thế nhỉ. Người đẹp thế này cáu là không đẹp nữa đâu”.

Em thấy chối quá nên lảng đi chỗ khác. Từ hôm đấy chồng lại cứ nhắn tin hỏi han chứ, rồi bỗng dưng còn quan tâm đến hai đứa con mới lạ. Ghét nhất cái giọng nịnh kiểu sao càng ngày càng trẻ ra, xinh hơn trước. Ô, thế không phải chục năm thanh xuân của em bị chôn vùi vì hai chữ gia đình đấy à.

Hồi chưa ly hôn sống bên chồng emquần quật kiếm tiền nuôi con, còn nuôi báo cô cả mẹ chồng với một gã nợ nần, đến nỗi quên đi cả bản thân. Lúc đó cái váy 200k còn đắn đo không dám mua. Ly hôn chồng em rảnh thân, tiền kiếm được chỉ để nuôi con và chăm chút cho mình, giờ em mua chai nước hoa 5 triệu cũng chẳng tiếc tiền.

Trước kia em cũng xinh đẹp như ai, chẳng qua là bị vùi dập trong cuộc hôn nhân với người đàn ông quá tệ bạc nên mới tàn tạ như vậy. Chỉ có chồng là không nhận ra điều đó thôi.

Nói trắng ra nếu biết ly hôn mà sung sướng thế này thì em ra toà lâu rồi. Không phải cổ suý cho chị em bỏ chồng đâu nhé, em chỉ nói những ai mà chẳng may hôn nhân không được hạnh phúc như em thì hãy mạnh dạn bước ra khỏi đó các chị ạ.

chồng cũ muốn nối lại tình xưa

Ảnh minh họa: Nguồn Bugaboo.tv