Không gian sân thượng có diện tích khiêm tốn nhưng lại là nơi “cứu rỗi” tâm hồn của người mẹ trẻ, giúp cô vượt qua những cảm xúc tiêu cực của căn bệnh trầm cảm.

hình ảnh

"Bà mẹ ba con" trồng cây trên sân thượng để làm nơi thư giãn, chiến thắng trầm cảm (Ảnh: Bin Tây/ Tiin.vn)

Đó là “chốn thần tiên” của chủ tài khoản có nick name là Bin Tây được chia sẻ trong một hội nhóm đam mê trồng vườn trên facebook. Không đơn thuần là một khu vườn được tạo nên bởi niềm yêu thiên nhiên, cây cỏ mà trên khoảng sân ở tầng thượng ấy, “nông trại nhỏ” này còn là “liều thuốc” tinh thần giúp chị chiến đấu với căn bệnh trầm cảm.

Giới thiệu một chút về “khu vườn chữa lành” này, người mẹ viết:

Đây là khu vườn chữa căn bệnh trầm cảm của em cả nhà ạ. Các cụ nói kiến tha lâu cũng có ngày đầy tổ. Một mình vác những bao đất, chậu rồi các loại cây lên vườn sau mỗi buổi trưa chồng em ngủ hoặc không có nhà. Và đến ngày hôm nay thì khu vườn của em cũng gần như phủ kín.

Tất cả các cây trên khu vườn đặc biệt này là tất cả nỗi niềm của em, những lúc vui buồn chúng là những người bạn tâm sự cùng em. Chúng là động lực để em thoát khỏi những suy nghĩ tiêu cực của căn bệnh kia mang lại. Nhờ có khu vườn này mà căn bệnh của em dần được cải thiện. Chúng là trái tim thứ 2 mang lại sự sống cho em. Góp vui cùng cả nhà một số loại cây trong khu vườn của em”

hình ảnh

Ngoài là "liều thuốc tinh thần" giúp chị chiến đấu với căn bệnh trầm cảm, nơi đây còn là sân chơi mát mẻ cho các con (Ảnh: Bin Tây/ Tiin.vn)

Góc nhỏ “trăm hoa, trăm rau” đua nở này của bà mẹ ba con là những ngày một mình “lén chồng” tự bê đất cải tạo sân thường làm nơi thư giãn, là những hôm “lọ mua” mua chậu để trồng những loại cây hoa mình yêu thích như hồng, lan, hướng dương...hay là những ngày tự tay chăm bón cho từng luống rau sạch để gia đình có thêm nguồn thực phẩm sạch mỗi ngày.

hình ảnh

hình ảnh

Từ những luống rau tươi xanh mát... (Ảnh: Bin Tây/ Tiin.vn)

hình ảnh

... đến những khóm hoa tươi rực rỡ đều do chính tay chị mua giống, vác từng bao đất lên sân thượng rồi tỉ mỉ chăm bón (Ảnh: Bin Tây/ Tiin.vn)

Trầm trồ trước khu vườn đẹp như mơ của người mẹ đầy nghị lực, nhiều cư dân mạng đã để lại những dòng bình luận đầy ngưỡng mộ và ấm áp:

- "Vườn đẹp lắm bạn. Mình cũng thích trồng hướng dương lắm mà chưa có đất trồng".

- “Chị đảm đang và mạnh mẽ lắm. Mong chị luôn khỏe và khu vườn mãi luôn xanh tốt, chị nhé!”

Khi đối diện với những tổn thương tinh thần, có người sẽ lựa chọn tìm đến những buổi tiệc tùng, mua sắm hay vui chơi giải trí như một cách để xoa dịu bản thân, để cân bằng lại tâm lý. Nhưng cũng sẽ có người lại tìm về thiên nhiên, cây cỏ để xóa nhòa mọi tiêu cực, buồn đau mà cuộc đợi vô tình mang đến, như câu chuyện của người mẹ trên đây.

Dù là với phương pháp nào đi chăng nữa, điều mà ta cần nhất vẫn chính là một kết quả tốt đẹp mà phương pháp ấy mang đến, mọi người nhỉ. Tôi thấy rằng, bạn/chúng ta – những con người hiện đại hãy thử một lần đến với thiên nhiên và nhìn lại bản thân. Chính thiên nhiên sẽ giúp ta xoa dịu những thương tổn đó, cùng hít thở một bầu không khí trong lành và cảm nhận được sự tĩnh lặng từ sâu bên trong tâm hồn.

Nguồn bài viết: Bin Tây/ Tiin.vn