Đa số chúng ta thường cứ nghĩ rằng mình cần phải toan tính nhiều thì túi tiền mới rủng rỉnh, lộc lá mới đến với mình, nhưng thực tế không phải vậy đâu nhé!

Theo bài đăng trên trang Thời báo Văn học Nghệ thuật em đọc được, có một sự thật là chị em càng toan tính thì tiền bạc càng tránh xa mình, càng nhiều mưu mô chừng nào, phúc khí càng giảm chừng đó. Thay vào đó, cứ làm tốt 3 điều dưới đây, lộc lá tự khắc đến mà không cần phải mất công suy nghĩ nhiều.

1. Học hỏi không ngừng để cải thiện chất lượng công việc và cuộc sống

Kiến thức là vô hạn trong khi sự hiểu biết của chúng ta là hữu hạn. Thế nên, không bao giờ là thừa nếu như chị em không ngừng học hỏi và cập nhật các kiến thức xung quanh mình một cách liên tục và kiên trì theo thời gian. Tài sản lớn nhất của con người không phải là tiền bạc và của cải, mà chính là kiến thức. Vì thế, chị em đừng nghĩ mình không có tiền bạc và của cải là nghèo, không có kiến thức mới thực sự gọi là nghèo.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Freepik. 

Nắm vững kiến thức trong tay có thể bây giờ chưa giàu ngay được nhưng dần dà qua thời gian, khi chị em tích lũy lượng kiến thức kha khá, chúng ta có thể nâng cao giá trị bản thân để cải thiện chất lượng công việc, nhờ đó thu nhập hằng tháng tăng lên và chất lượng cuộc sống của bản thân, gia đình có nhiều thay đổi rõ rệt.

Hãy thử quan sát các tấm gương của người thành công để thấy rằng thuở ban đầu họ thường chẳng có gì trong tay ngoài kiến thức, qua thời gian nhờ không ngừng học hỏi, nâng cao tư duy trí tuệ và nhất là không nản lòng trước những thất bại, bằng sự nỗ lực và kiên trì hết mình, đến một ngày họ sẽ đạt được thành tựu nhất định.

Chỉ cần làm việc nhỏ này thôi, chị em sẽ thấy trí tuệ của mình được cải thiện nhiều và chính bản thân là người kiểm soát cuộc sống, chứ không phải phụ thuộc vào ai.

2. Giữ thái độ tích cực và siêng năng làm việc trong khả năng của mình dù nhỏ

Không ngừng học hỏi không chưa đủ, chị em hãy ứng dụng những kiến thức mình tích lũy được vào thực tế từ những việc nhỏ nhất. Có rất nhiều người cho rằng mình phải làm điều gì đó  lớn lao thì mới đạt được thành tựu nhất định, nhưng nếu nghĩ như thế thì không đúng đâu ạ. Chị em hãy nhìn bài học từ những chú kiến nhỏ bé, với thân hình bé xíu vậy đó nhưng nhờ lòng kiên trì và nhẫn nại, kiến đã làm nên các thứ mà con người không ngờ tới.

Thường những lúc không có tiền trong tay, chúng ta hay nghĩ rằng mình là kẻ vô dụng rồi nghi ngờ năng lực bản thân và vô tình tạo ra năng lượng cùng suy nghĩ tiêu cực. Việc này chẳng khác nào ‘đuổi khéo’ lộc lá đi mất. Thay vào đó, chị em hãy ghi nhớ rằng trời sinh ra mình thì ắt phải có chỗ dùng. Vì vậy, hãy động não suy nghĩ mình có thể làm việc gì trong khả năng vào thời gian rảnh rỗi, dù nhỏ mấy cũng cố gắng làm, quá trình chắc chắn sẽ nảy sinh ra nhiều ý tưởng mới lạ. Bằng thái độ tích cực và giữ tính nghiêm túc cùng tinh thần trách nhiệm, kiên trì làm việc rồi qua thời gian, chị em sẽ gặt hái thành công thôi nè.

3. Lên kế hoạch quản lý thu chi để đảm bảo an toàn tài chính

Đạt được thành công nhất định nhờ kiên trì học hỏi và làm việc, chị em đừng quên lập kế hoạch quản lý thu chi trong gia đình để đảm bảo giữ vững an toàn tài chính. Rất nhiều người không có tiền trong tay thì thôi, chứ có rồi dễ vung tay quá trán, xài thoải mái mà không nghĩ đến ngày mai. 

Thời kỳ dịch bệnh qua đi cho chúng ta thấy việc đảm bảo an toàn tài chính không bao giờ là thừa, hôm nay làm được và có tiền nhưng chưa chắc ngày mai cũng được như thế. Vì vậy, thay vì thu nhập được bao nhiêu xài hết bấy nhiêu, chị em nên trích ra khoản nhỏ tiêu xài một cách tiết kiệm rồi phần còn lại để dành hoặc chia nhỏ mang sang đầu tư để tiền lại tiếp tục sinh ra tiền theo thời gian.

hình ảnhẢnh minh họa. Nguồn: Freepik. 

Lưu ý thêm với chị em rằng đã gọi là đầu tư thì có lúc lời và lúc lỗ, không phải lúc nào cũng lời. Nên khi quyết định đầu tư, chúng ta phải hiểu được bản chất này và quan sát thị trường để có quyết định đúng đắn nhằm thu về nhiều lợi nhuận nhất có thể, giảm nguy cơ lỗ vốn nha.

Nói tóm lại, càng toan tính càng chẳng giúp ích được gì, thậm chí còn khiến tiền bạc tránh xa chúng ta, thay vào đó, chị em chỉ cần ghi nhớ và làm tốt 3 điều nói trên, lộc lá tự khắc đến với mình mà chẳng cần lo nghĩ nhiều đâu ạ.