Nghĩ về hành trình 5 năm chăm sóc con gái nuôi đầy gian nan, chị Thủy cũng cảm thấy bản thân mình thật phi thường.

Em cũng hay đi làm từ thiện, dù chỉ là nhỏ nhoi thôi nhưng cũng có dịp được tiếp xúc và biết đến nhiều hoàn cảnh vô cùng khó khăn. Thương nhất là những em nhỏ đã không lành lặn, bệnh tật đầy mình mà còn bị bỏ rơi các mẹ ạ. Nhìn những hoàn cảnh này thực sự trái tim mình như thắt lại vì quá thương.

Cách đây 3 năm, trong chương trình Phụ nữ là để yêu thương – Những trái tim dũng cảm chiếu trên VTV2 từng gây chú ý bởi câu chuyện về người phụ nữ can đảm nhận nuôi một em bé sinh non, nhiều bệnh tật. Câu chuyện này đã khiến không ít người phải rơi nước mắt nghẹn ngào vì quá xúc động.

Người phụ nữ can đảm trên là chị Trương Hương Thủy và cô con gái nuôi sinh non ngày nào chính là bé Trương Minh Phương, tên gọi ở nhà là Xíu. Được biết, chị Thủy vốn là một người chăm hoạt động từ thiện. Vô tình gặp được Xíu, lúc đó chỉ là em bé sinh non nặng vỏn vẹn 900gr với nhiều bệnh tật trong người, hơi thở thì mong manh thoi thóp. Bản thân chị cũng không ngờ sau đó chị sẽ quyết định nhận nuôi đứa trẻ này vì quá thương hoàn cảnh của em.

hình ảnh

Chị Thủy và bé Xíu. Ảnh: FBNV

Chị Thủy chia sẻ, bé Xíu bị mẹ bỏ rơi, sau đó cũng không có ai muốn nhận nuôi em vì em sinh non, quá nhỏ bé lại mang nhiều bệnh tật. Được biết, cô bé bị tim bẩm sinh, suy dinh dưỡng não, hở vòm họng,… Vốn là một người phụ nữ hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh hết sức bận rộn, chị Thủy ban đầu luôn nghĩ mình không đủ sức để chăm lo cho đứa trẻ quá đặc biệt và bé bỏng thế này. Chính vì vậy, thời gian đầu chị chỉ hỗ trợ đưa bé đi chữa bệnh.

Một thời gian sau, chị nghe tin mẹ ruột của Xíu quay về tìm con. Chị vui mừng và nói với mẹ của đứa trẻ rằng mình sẵn sàng đồng hành và chu cấp cho Xíu để người mẹ có thể yên tâm nuôi con cho đến khi lớn. Thế nhưng khi thấy Xíu có quá nhiều bệnh, mẹ ruột của em lại một lần nữa bỏ con mà đi.

hình ảnh

Hành trình chăm sóc Xíu đầy gian nan thử thách. Ảnh: FBNV

Thấy hoàn cảnh của đứa trẻ quá đáng thương, bệnh tật đầy mình lại bị bỏ rơi 2 lần, chị Thủy đã quyết định nhận nuôi bé gái. Lúc này, chị mới trải qua một cuộc hôn nhân đổ vỡ, phải một mình bươn chải để lo cho các con ăn học. Thế nên quyết định nhận nuôi một em bé có nhiều vấn đề sức khỏe đã vấp phải phản ứng trái chiều từ nhiều người thân, bạn bè. Thế nhưng bằng tấm lòng bao la của một người mẹ và tất cả lòng trắc ẩn của mình, chị Thủy vẫn quyết định đưa tay ra cứu sống đứa trẻ này.

Khoảng thời gian khi mới đưa con về nhà chăm sóc là khoảng thời gian đầy rẫy những vất vả khó khăn. Em bé sinh non quá nhỏ, lại nhiều vấn đề sức khỏe nên chị Thủy tìm mãi cũng không thuê được giúp việc vì ai cũng không đảm bảo được việc chăm sóc con.

Thời gian đầu nuôi Xíu, bé còn bị tăng động nên chị Thủy vô cùng vất vả. Những lần con phải nhập viện phẫu thuật cũng là những ngày chị Thủy chầu chực bên ngoài đợi chờ, khó khăn chồng chất khó khăn. Chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng một em bé sinh non cũng là chế độ đặc biệt, đòi hỏi nhiều công sức. Chưa kể khoản chi phí để mua thực phẩm, th.uốc dành cho bé suy dinh dưỡng cũng vô cùng tốn kém. Thế nhưng chị Thủy vẫn kiên trì vượt qua tất cả.

Chị từng chia sẻ rằng, giờ nhìn lại vẫn không biết tại sao mình có thể vượt qua khoảng thời gian cực kỳ gian nan ấy, nghĩ cũng thấy bản thân thực sự phi thường. Để đến hiện tại, cô bé Xíu ngày nào đã trở thành một bé gái 5 tuổi xinh xắn đáng yêu, sức khỏe của em cải thiện hơn rất nhiều dù vẫn chưa thể phát triển được bình thường như bao bạn đồng trang lứa.

hình ảnh

Cô bé hiện đã được 5 tuổi. Ảnh: FBNV

Khi cô bé bập bẹ tiếng mẹ đầu tiên, chị Thủy như vỡ òa vì vui mừng. Công sức chăm bẵm con gái nuôi bao năm nay coi như cũng đã có những thành quả ngọt ngào. Người mẹ nuôi cho biết, nhờ có Minh Phương, bản thân chị cũng đã học hỏi được rất nhiều điều. Từ khi Xíu xuất hiện, chị đã có được một ý chí sắt đá, rèn thêm tính nhẫn nại, kiên trì cho bản thân. Vì nuôi cô bé là một hành trình khó khăn đến như vậy mà chị vẫn có thể vượt qua, thế thì còn thử thách nào gian truân hơn nữa?

Đọc câu chuyện này thực sự thấy xúc động vô cùng cả nhà ạ. Rõ ràng chị ấy có tâm lương thiện, tấm lòng cao cả và cũng vô cùng mạnh mẽ, can đảm. Nhưng trên hết em tin chắc động lực thiêng liêng nhất của chị chính là sức mạnh của một người mẹ. Chính sức mạnh này đã giúp chị vượt qua mọi thử thách và đem đến cho cô con gái nuôi bé bỏng của mình những điều thực sự tốt đẹp.

Được biết, hiện tại chị Thủy cũng đã tìm được cho mình một bến đỗ mới, đó là một cơ trưởng thành đạt, ấm áp, hết sức yêu thương, chăm lo cho chị và con. Chúc cho gia đình chị mãi hạnh phúc và có một cuộc sống luôn ngập tràn niềm vui.