Bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn bạn cách lắp ráp xe đẩy trẻ em đúng cách, giúp mẹ thuận tiện hơn trong việc chăm sóc bé trong nhà hoặc có thể đưa con đi dạo.

Xe đẩy trẻ em được biết đến là một trong những món đồ mà nhiều bố mẹ tin dùng cho con. Càng về sau, các dòng xe đẩy càng cho ra nhiều kiểu dáng đa dạng với màu sắc nổi bật và chất liệu khác nhau giúp bạn có nhiều sự lựa chọn hơn. Tuy nhiên cũng có những người còn bỡ ngỡ trong cách chăm sóc con khi dùng xe đẩy và nhất là cách lắp ráp xe đẩy trẻ em sao cho đúng cách. Mỗi loại xe đẩy đều có những thiết kế khác nhau và việc vệ sinh xe đẩy cũng cần có những kỹ thuật nhất định vì thế hãy cùng tìm hiểu ở bài viết dưới đây nhé.

Hướng dẫn cách lắp ráp xe đẩy trẻ em 

cách lắp ráp xe đẩy trẻ emẢnh: beecost

Để biết cách lắp ráp xe đẩy em bé, bố mẹ cần giữ tờ hướng dẫn sử dụng hoặc tìm hiểu về cấu tạo xe của con làm được. Đa phần các loại xe đẩy trẻ em đều có thể gấp gọn lại được, vì thế khi chọn mua xe đẩy bạn có thể hỏi người bán xem xe có gấp lại được không và hỏi về cách lắp ráp xe đẩy trẻ em theo từng đặc điểm xe. 

Cách mở xe đẩy cho con một cách nhanh chóng

Để mở xe đẩy cho con, trước tiên bạn đặt xe xuống đất và tìm đến chốt mở thường được lắp ở bên hông xe theo chiều bánh phía trước hoặc sau. Tiếp đó bạn lấy chân đặt ở chốt khóe gấp xe và đạp xuống là có thể mở xe thành công, nhớ dùng tay giữ cho xe cân bằng và chốt khóa ở các bánh xe là được nhé. 

Cách gấp xe đẩy trẻ em nhanh chóng

Sau khi sử dụng xe đẩy, bạn cần gấp gọn xe để tránh bị hư hỏng hoặc chiếm diện túc thì hãy dùng tay đẩy khóa và gấp xe vào, sau đó bạn nhấc nhẹ xe lên và cầm vào 2 cần đẩy và kéo lại là xong. Với cách lắp ráp xe đẩy trẻ em này, bạn có thể mang theo xe đẩy của con để sử dụng trong những chuyến du lịch cùng gia đình hay dã ngoại ngoài trời, đi công viên, siêu thị. Tuy nhiên cách lắm ráp xe đẩy trẻ em sẽ có nhiều kiểu khác nhau nên bạn vẫn phải cần đọc hướng dẫn nhé.

Có thể bạn quan tâmLo nhìn điện thoại, bố rụng rời phát hiện con không còn trong xe đẩy, vò đầu bứt tóc đi tìm

Chỉnh sửa tư thế nào của con trên xe đẩy

cách lắp ráp xe đẩy trẻ em

Ảnh: moby

Ở phần thắt dây an toàn, bạn chỉ việc bấm khóa và kéo ghế xuống đúng tư thế muốn điều chỉnh, sau đó thả tay ra là có thể cố định được tư thế cho con nằm rồi. Ngược lại, nếu muốn nâng ghế lên bạn có thể thao tác bấm khóa và nâng lên như bình thường. Tùy mỗi loại mà có cách lắp ráp xe đẩy trẻ em điều chỉnh tư thế khác nhau, vì vậy khi mua xe đẩy bạn cần hỏi rõ các thao tác này.

Lưu ý khi sử dụng xe đẩy trẻ em

• Không nên để bé ngồi phơi nắng trực tiếp, bởi sẽ khiến tia UV chiếu thẳng vào và gây nguy hiểm cho bé cũng như làm giảm tuổi thọ xe.
  • Tránh việc treo hành lý cồng kềnh lên tay cầm xe bởi chúng sẽ khiến  xe bị sập hoặc lật gây nguy hiểm cho con. Thay vào đó, mẹ nên cho đồ đạc vào một túi và để riêng ra.
  • Ba mẹ nên vệ sinh xe đẩy cho con thường xuyên bằng xà phòng chuyên dụng và nước ấm để tránh kích ứng cho làn da mỏng mảnh của con.

Trên đây là cách lắp ráp xe đẩy trẻ em cũng như những lưu ý khi dùng xe đẩy sao cho an toàn cho con mà vẫn giữ được độ bền của xe. Ngoài ra, khi mua xe đẩy trẻ em bố mẹ cũng cần tìm hiểu về thương hiệu, kiểu dáng cũng như xem trước đánh giá người dùng để tìm được sản phẩm phù hợp cho mình nhé.

Nguồn tham khảo: kidsplaza

Xem thêm bài viết liên quan: 

7 xe đẩy thông minh có giá tốt hiện nay giúp mẹ đưa bé đi chơi khắp nơi thật tiện lợi và an toàn

Cách sử dụng xe đẩy cho bé an toàn mà bền lâu

7 ghế ăn dặm cho bé chất lượng, an toàn, giúp con có dáng ngồi chuẩn từ nhỏ

Trẻ mấy tháng ngồi được xe đẩy là phù hợp và an toàn cho con