Trước giờ cứ tưởng bánh mì làm khó lắm, nên lúc thèm ăn chị em toàn đi mua. Từ giờ biết cách làm bánh mì bằng nồi chiên không dầu rồi thì chị em hãy áp dụng nha để đảm bảo sạch sẽ, ăn không hại sức khỏe, nhất là giai đoạn này không phải kiếm bánh mì dễ đâu nè

>>> Chỉ mẹ 4 bước bảo quản rau củ tươi xanh, dự trữ lâu ngày không lo hỏng thối

Mấy bữa nay thật sự là kiếm bánh mì khó khăn lắm vì không còn nhiều lò bánh hoạt động. Trong khi, em nói thật là món này dễ ăn, già trẻ lớn bé gì cũng thích cả. Nhiều hôm thèm lắm cơ mà không có để ăn. Hôm nọ em thấy một chị khoe đã làm được bánh mì tại nhà, ăn ngon vô cùng. Thế là các chị em cứ tranh nhau hỏi công thức. Đặc biệt nhiều nhà không có lò nướng nên cứ hỏi cách làm bánh mì bằng nồi chiên không dầu. Em đã tìm được công thức rồi nên sẵn đây chia sẻ cho các chị em nhà mình luôn nhé.  

Nguyên liệu: 

- 280g bột mì số 13.

- 165ml sữa tươi.

- 3g men nở instant.

- 3g muối.

- 10g bơ.

- 10ml dầu ăn.

Cách làm:

Cách làm bánh mì bằng nồi chiên không dầu chẳng mấy khó khăn, chỉ cần 4 bước đơn giản dưới đây, chị em vụng mấy cũng làm được.

Bước 1: Trộn bột bánh

- Lấy một cái tô lớn, cho lần lượt các nguyên liệu bột mì, men nở, bơ vào, trộn đều.

- Tiếp tục đổ sữa tươi vào tô và trộn cùng bột, đến khi bột kết dính, không quá khô cũng không quá nhão là được.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Internet

Bước 2: Nhào bột bánh

Rửa tay với xà phòng và nước cho thật sạch rồi tiến hành nhào bột. Và việc nhào bột này phải đảm bảo đúng kỹ thuật, chứ không phải thích nhào sao thì nhào nhé

Đầu tiên, chị em gấp bột lại, sau đó dùng mu bàn tay ấn và miết bột ra xa. Lưu ý là ấn và miết bột ra xa, chứ không phải ấn xuống. Tiếp theo xoay khối bột một góc 90 độ, rồi lặp lại hai bước trên sao cho đạt yêu cầu bột tạo thành khối đồng nhất, mịn, đàn hồi.

hình ảnh

Cho cục bột vào lại cái tô và bọc kín bằng màng bọc thực phẩm để bột nở gấp đôi trong khoảng 1 tiếng.

Bước 3: Tạo hình bánh

Khi đủ thời gian, chị em lấy bột bánh ra lăn dài, chia làm 7 phần.

Cán dẹt mỗi phần bột, sau đó cuộn tròn lại tạo chóp nhọn ở hai đầu, cứ thực hiện như vậy với 7 phần bột.

Tiếp tục phủ kín bột 15 - 30 phút, rồi dùng dao lam rạch một đường dài trên mặt của khối bột.

Bước 4: Nướng bánh mì

Lót giấy nến dưới đáy và điều chỉnh nồi chiên không dầu ở nhiệt độ 180 trong 5 phút để làm nóng nồi.

Khi nồi nóng thì chị em cho bột vào nồi và phun sương lên mặt bánh để không bị khô.

Sau đó cứ để nướng ở nhiệt độ 180, canh chừng khoảng 20 phút thì lật mặt bánh, nướng tiếp thêm 5 phút nữa là xong rồi nhé.

hình ảnh

Vậy mới nói cách làm bánh mì bằng nồi chiên không dầu quá dễ so với tưởng tượng. Từ giờ chị em cứ làm bánh mì ở nhà như vậy nóng hổi, giòn ngon để ăn mà không phải mắc công đi mua nữa nhé.