BTV VTV từng hối hận vì thi hoa hậu, bị nhiều người cho rằng lấy mác người đẹp xin vào đài truyền hình. 

>> Nới lỏng quy chế: 10 cuộc thi Hoa hậu - Hoa khôi dồn dập xuất hiện, chiếm sóng làng giải trí Việt 2021

hình ảnh

Hà My từng lọt Top 15 Hoa hậu Việt Nam 2018, là Hoa khôi Báo chí 2019

Sau khi bước ra từ các cuộc thi hoa hậu, nhiều người đẹp bén duyên với công việc biên tập viên hay MC truyền hình. Khi đảm nhiệm công việc đòi hỏi tính chuyên môn cao, không ít người đẹp trở thành 'bình hoa di động' trên các bản tin hay chương trình truyền hình. Từ đó hình thành những định kiến nhất định về chuyện "các bạn đi thi hoa hậu lấn sân sang lĩnh vực truyền hình".

Mới đây, người đẹp Hà My từng lọt Top 15 Hoa hậu Việt Nam 2018 và chiến thắng cuộc thi Hoa khôi Báo Chí 2019 đã có những chia sẻ thẳng thắn về câu chuyện này khi tham gia một buổi chia sẻ về nghề cho các bạn trẻ. 

hình ảnh

BTV VTV từng hối hận vì thi hoa hậu vì bị nhiều người đánh giá sai lệch

Cụ thể trong chương trình, người đẹp Hà My nhận được câu hỏi: "Chị đã bao giờ bị người khác hiểu nhầm, hiểu sai về bản thân trong quá trình xây dựng thương hiệu cá nhân chưa?". Trả lời cho thắc mắc này, Hà My chia sẻ cô từng bị người đối diện đưa ra thắc mắc rằng: "Tại sao mấy bạn đi thi hoa hậu về muốn vào VTV làm thế?".

hình ảnh

Hà My trong buổi giao lưu 

Tiếp đó cô nói tiếp: "Việc mình mới vào một tổ chức, là người thiếu kinh nghiệm và mới bước ra từ một cuộc thi sắc đẹp, người khác hoài nghi về năng lực là điều không thể tránh khỏi. Nhưng quan trọng, mình có đủ can đảm để vượt qua định kiến và chứng minh mình không như những gì họ nghĩ". Tuy đồng hành xuyên suốt và làm việc như các bạn biên tập viên bình thường nhưng khi nhận những lời nói kiểu đó Hà My rất buồn, cô nhớ lại thời điểm đó: "Cái lời đấy nó làm cho mình rất tổn thương, rất là... kiểu 'Đấy, cái bình hoa di động đấy'. Sau cuộc thi Hoa hậu nhiều lúc mình nghĩ, mình tuyệt vọng chỉ muốn là 'Ứớc gì hồi đấy mình không đi thi Hoa hậu'".

hình ảnh

Hà My trong cuộc thi Hoa hậu Việt Nam 2018

Nhưng rồi cô nhận ra định kiến của mọi người không bao giờ biến mất, nhất là ở trong môi trường cạnh tranh cao. Nếu không phát huy khả năng bản thân thì người ta luôn tìm ra được yếu điểm của mình để dìm xuống. Lúc đó, Hà My tăng cường cải thiện năng lực sản xuất của mình để chứng minh bản thân mình. 

hình ảnh

Các người đẹp bước ra từ cuộc thi hoa hậu dễ bị gắn mắc 'bình hoa di động'

Hà My tâm sự: "Bởi vì vị trí của mình là BTV đúng không? Thì phải sản xuất tin bài, sản xuất sản phẩm của mình. Sản phẩm của mình nhiều người mến mộ, được nhiều lượt view, nhiều người theo dõi và có tính chuyên môn cao thì đã có thể đập tan được những định kiến của người ta về bản thân mình rồi. Sau đó mình áp dụng đúng như những gì mình nói trong bước xây dựng thương hiệu cá nhân ấy, là mình tận dụng mạng xã hội.

Mình làm được sản phẩm nào tốt, mình up lên đấy, tất cả mọi người đồng nghiệp, từ các phòng ban này kia đều nhìn ra được 'À, sản phẩm của con bé này là tốt. Mặc dù mới ít năm kinh nghiệm thôi nhưng chất lượng và lượng view bằng các anh chị lâu năm rồi, thậm chí còn hơn'. Thế là mình không cần phải giải thích hay đôi co với những lời nói đấy bất kỳ một lần nào nữa. Sau đó và đến thời điểm hiện tại, họ đã chuyển một cái nhìn khác về bản thân mình rồi".

hình ảnh

Hà My nhận được phản hồi tích cực khi 'cầm trịch' các bản tin của VTV24

Hiện tại, Hà My đang là một trong những BTV trẻ công tác tích cực tại VTV24, không chỉ đảm nhiệm công việc MC mà người đẹp tốt nghiệp khoa Ngôn ngữ Anh còn tham gia nhiều công tác khác với vai trò biên tập viên thực thụ. Với những chia sẻ thẳng thắn của Hà My chắc chắn nhiều bạn trẻ thuộc thế hệ Gen Z sẽ biết được bản thân mình cần gì trước những hoài nghi từ những người xung quanh.