Cha mẹ ở quê tích cóp dành dụm mới mua được cho con cái laptop mang lên thành phố học. Không ngờ vừa đến bến xe buýt đã xảy ra chuyện không mong muốn.

Năm nào cũng vậy, ngày các tân sinh viên nhập học cũng là lúc xảy ra nhiều chuyện không mong muốn, nhất là đối với các bạn từ tỉnh lên. Sự bỡ ngỡ, vô tư kéo theo nhiều sơ suất. Trường hợp phổ biến nhất chính là mất tài sản giá trị, mất tiền, bị lừa trong việc thuê trọ... Có lẽ đây chính là trải nghiệm mà những bạn từ tỉnh lên phố rất dễ gặp phải.

Trên mạng xã hội xôn xao câu chuyện về một nam sinh năm nhất của trường đại học ở Hà Nội. Gia cảnh cũng chẳng khá giả, cha mẹ phải tích cóp, tốn con trâu và tạ lúa mới có được 22 triệu gửi lên cho cậu mua laptop thuận tiện cho việc học. Nhưng sơ suất, nam sinh này đã bỏ quên trong lúc chờ xe buýt. Đến khi nhớ ra thì đã quá muộn, nam sinh nhanh chóng nhờ mạng xã hội với hy vọng sẽ tìm lại được tài sản:

hình ảnh

Nam sinh nhờ đăng bài tìm lại laptop giùm mình. Ảnh chụp màn hình, Beatvn

“Em là sinh viên năm nhất , khó khăn lắm bố mẹ bán được con trâu và tạ lúa gửi lên để có tiền em mua cái laptop đi học. Chẳng là tối em có đi mua chiếc laptop trị giá 22 triệu vừa xong, lúc ra về em có bắt xe bus cạnh sông Tô Lịch, đối diện 1024 Đường Láng. 

Khi ngồi chờ xe bus, em lên xe vội lại bỏ quên túi Laptop có máy tính trong đó,. Vậy em đăng lên cầu xin cả nhà giúp đỡ hỗ trợ em lúc tối tầm 8h tối ai có đi tuyến đó nhặt được laptop của em cho em xin chuộc lại với ạ. Đó là tài sản khó khăn lắm bố mẹ mới mua cho em đi học. Mong có phép màu, mong cả nhà giúp em, em ngồi cả tối mong ai đó quay lại trả cho em mà không thấy”.

hình ảnh

Nam sinh buồn bã vì mất chiếc laptop mới mua. Ảnh Beatvn

Kèm theo bài đăng là hình ảnh cậu tân sinh viên ngồi buồn rười rượi, dựa vào tấm bảng thông tin của bến xe buýt. Mất chiếc laptop là mất đi số tiền lớn, mất cả niềm tin và hy vọng bố mẹ dành cho. Đối với rất nhiều người, 22 triệu là số tiền không lớn, mất rồi thì bỏ qua dễ dàng. Nhưng đối với những người có hoàn cảnh khó khăn thì đây là cả gia tài. Như bố mẹ của nam sinh này là phải chấp nhận đổi con trâu và tạ lúa mới đủ tiền. 

Lúc hoạn nạn mới hiểu được lòng nhau. Ngay khi bài viết đăng tải, đã có rất nhiều tấm lòng vàng mở lời giúp đỡ nam sinh mua chiếc máy tính mới. Đồng thời, họ cũng tag người thân, bạn bè vào để giúp tìm lại laptop. Và rất nhanh chóng, nam sinh đã nhận lại được tài sản của mình. Cậu nhắn tin báo để cộng đồng mạng yên tâm: “

hình ảnh

Tin nhắn nam sinh thông báo đã tìm được laptop và cảm ơn cộng đồng mạng. Ảnh Beatvn

Trước tình cảnh của nam sinh, cư dân mạng để lại nhiều bình luận:

- Nếu tìm không được thì nhắn tin trực tiếp chị giúp em mua laptop mới để học. Chị không giàu sang phú quý gì, nhưng giúp được gì trong khả năng để em có thể tiếp tục đam mê của minh chị sẽ giúp, cố gắng lên em!

- Thương. Mình đang thừa 1 laptop và nếu bạn cần thì mình có thể cho mượn trong thời gian bạn tìm lại lap của mình nhé.

- Hồi trước mình cũng có để quên đồ vài lần trên xe buýt. Những lúc như thế thì mình sẽ chạy đến trạm cuối và nếu may mắn những người trên xe họ không lấy thì thông thường tài xế sẽ giữ lại đồ cho bạn, thì bạn chỉ cần tới đó nhận lại là được. Đó là dựa trên kinh nghiệm của mình, chúc bạn sẽ nhanh chóng tìm lại được laptop của mình nha.

- Đây cũng là bài học cho em về sự cẩn thận vì mất như này thực sự khó để tìm lại. Ai có thông tin của em ý cho mình xin với, mình hỗ trợ e ý chút ít mua máy mới để có cái mà học.

Đồng thời, cũng có một số ý kiến cho rằng nam sinh gia cảnh nghèo khó nhưng lại mua laptop quá xịn là điều lãng phí. Không những vậy, bạn này còn bất cẩn bỏ quên khi trong tay lại giữ món đồ mua được bằng tiền mồ hôi nước mắt của bố mẹ. Như vậy, bạn vừa đáng thương mà cũng vừa đáng trách:

- Hoàn cảnh thì đáng thương nhưng em cần phải học lại quản lý tài chính. Thứ nhất, mất cả con trâu mà e lại mua cái laptop 22tr. Trong khi các anh chị đi làm lương 20-30tr dùng cái lap 12-13tr. Thứ 2, cái lap giá trị như thế mà lại để quên là không ổn. Lúc đầu tưởng bị cướp.

- Khó khăn mua laptop 22 củ. Anh đầy tiền đây còn không mua được.

- Nhà đã không có tiền mà quất hẳn con lap 22 triệu, rồi lại đãng trí đến mức bỏ quên cả cái túi ở điểm chờ xe bus.

hình ảnh

Sinh viên mới lên thành phố càng phải cẩn thận trong việc giữ gìn tài sản. Ảnh minh họa: VNE

Thật ra trong hoàn cảnh khó khăn, bán trâu bán lúa để mua laptop 22 triệu thì đúng là chuyện khiến người ta có phần thắc mắc. Nhưng cũng nên hiểu rằng, cha mẹ luôn muốn điều tốt nhất cho con. Gặp cảnh con cái đi học xa nhà, không biết chúng sẽ xoay xở như thế nào nên cha mẹ mỗi lần mua gì cũng muốn mua thứ chất lượng cao, đắt tiền để con xài được bền, việc học được suôn sẻ, hạn chế tối đa hư hao. Mà cũng có khi bạn sinh viên đó học ngành học liên quan thiết kế, lập trình cần máy tính phải có cấu hình cao... thì sao!

Đồng thời, cha mẹ ở quê đôi khi không có nhiều kiến thức trong việc mua sắm máy móc. Cứ nghĩ rằng hàng đắt tiền là tốt nên không ngại chi. Họ có thể ăn cực ăn khổ, sống trong eo hẹp nhưng con cái là họ không muốn chúng thiệt thòi. Vì vậy cha mẹ luôn nỗ lực chấp nhận.

Trong việc này, nam sinh nhận lại được tài sản là quá may mắn và hy hữu. Đây là bài học lớn để không chỉ bản thân cậu mà những sinh viên xa quê lưu ý là vật chất ly thân, vật càng giá trị thì càng phải biết giữ gìn kỹ lưỡng. Ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu, mà thường kẻ xấu thì tung hoành ngang nhiên. Gia cảnh càng khó khăn, mình càng phải biết trân trọng và để mắt đến tài sản, cẩn tắc vô áy náy.