Sau bao lần phải khóc lên khóc xuống vì chuyện chụp ảnh thẻ thì lần làm căn cước công dân này mình có những mẹo nhỏ để cho các bạn rút kinh nghiệm đây.

1. Trang phục áo có cổ

Nên lựa chọn những chiếc áo sơ mi có cổ và bạn nên ưu tiên những chiếc áo sơ mi trắng nhé. Sơ mi trắng nó giống như tấm phản quang trước nhiều ánh đèn giúp cho khuôn mặt của bạn trông được sáng sủa hơn.

2. Trang điểm nhẹ

Trước khi đi làm căn cước công dân bạn nên makeup sương sương để trông khuôn mặt được đẹp hơn nhưng cũng nhẹ nhàng hơn chứ đừng có trang điểm quá đậm nhé.

3. Chải tóc, buộc tóc gọn gang

Thường khi chụp ảnh thẻ căn cước công dân sẽ bị bắt vén tóc ra sau để lộ rõ tai và mặt. Vậy thì để kiểu tóc như thế nào mới phù hợp, chúng mình có thể chủ động buộc sẵn tóc ở nhà, buộc cả đầu hoặc buộc nửa đầu hay vén tóc sang bên và cũng nên nhớ soi gương trước khi ngồi xuống chụp ảnh nhé.

4. Cười mỉm

Thay vì giữ mặt nghiêm trang thì chúng ta có thể cười mỉm nhẹ để có được một chiếc ảnh thật xinh nha.

5. Ngồi thẳng lưng

Ngồi thẳng sao cho hai vai cân đối nha, không nên ưỡn ra trước quá hay là ngã người về phía sau và tuyệt đối khi ngồi chụp ảnh thì không nên bắt chéo hai chân, làm như vậy sẽ không giữ được dáng cân đối khi chụp.

6. Nên hỏi xem lại hình

Nếu như ngày bạn làm căn cước công dân không quá đông thì bạn có thể xin những người chụp hình xem lại hình của mình đã ổn chưa nhé.

hình ảnh