6 tuổi, con vẫn còn quá nhỏ dại, vậy mà phải “làm mẹ”, chăm sóc em trai 4 tuổi, cũng chỉ vì nhà con khó khăn.

“Chị gái 6 tuổi ôm chầm lấy em trai trong đêm tối, ánh mắt bất lực, cố kiềm nước mắt khiến ai thấy cũng xót xa”. Đây là lời dẫn trong một bài đăng về chuyện bé gái 6 tuổi lạc em 4 tuổi giữa trời tối.

Lúc bố mẹ đi làm xa, giao lại hai chị em cho ông bà nuôi, con bé có nói một câu khiến ông bà rưng rưng: “Mẹ không có ở nhà, con sẽ làm mẹ của em trai”. Bởi vậy lúc lạc mất em, dù trời tối rất sợ, bé gái vẫn quyết chạy ra ngoài tìm.

hình ảnh

Ảnh: Daydaynews

Các chuyên gia tâm lý cho biết, khi con người ở độ tuổi lên 6, chỉ như một chú chim non chới với tập bay. Nhìn chung trẻ 6 tuổi vẫn chưa thể sống tự lập, trí tuệ còn non nớt, kỹ năng giải quyết vấn đề còn rất hạn chế.

Những đứa trẻ 6 tuổi còn rất rụt rè, hay sợ sệt với thế giới bên ngoài, rất cần sự quan tâm của bố mẹ. Tuy nhiên, ở một số vùng sâu, vùng xa, có rất nhiều trẻ em mới 6 tuổi đã gánh vác trách nhiệm gia đình.

Một đoạn video ở xứ Trung được lan truyền khiến nhiều người không khỏi cảm thương cho những đứa trẻ nhỏ. Video quay lại cảnh bé gái 6 tuổi lạc em giữa trời tối, rối rít chạy ra ngoài tìm em.

Theo người quay video thì nhìn cảnh con chỉ mới 6 tuổi, bất lực, nhỏ bé chạy đi tìm em trong đêm tối rất xót xa. Vì gia đình nghèo nên bố mẹ đi thành phố lớn làm việc quanh năm. Để lại hai đứa trẻ cho ông bà lớn tuổi ở quê nuôi giúp.

Hôm đó, buổi chiều bé Châu (tên nhân vật đã thay đổi), 6 tuổi đưa em trai đi chơi với những đứa trẻ hàng xóm, nhưng em trai lại biến mất. Khi Châu phát hiện không thấy em trai đâu, nghĩ em về nhà nên chạy về tìm.

Kết quả em trai chưa hề về nhà, khiến Châu và ông bà bắt đầu thấy hoảng loạn. Vì ông bà lớn tuổi, chân yếu, đi lại khó khăn nên bé Châu nằng nặc đòi tự mình đi tìm. Một đứa trẻ 6 tuổi, chạy khắp các con đường, ngõ nhỏ trong bóng tối tìm em.

hình ảnh

Mãi đến 8 giờ tối, bé Châu mới tìm thấy em trai thất lạc ở một bãi đất hoang ven làng, thật sự quá may mắn. Vừa thấy chị gái, em trai liền chạy chồm đến, chắc em nhỏ đã sợ lắm rồi vì bị lạc. Chị gái cũng nhanh chóng ôm chầm lấy em trai đang khóc toáng lên.

Tình tiết khiến người lớn xót xa là biểu cảm gương mặt của bé gái 6 tuổi. Con mếu sắp khóc nhưng cố bặm môi để không khóc. Vì con nghĩ mình là chị, con phải thay mẹ, thay bố che chở cho em, con không thể khóc.

Dù con cũng sợ hãi không kém gì em trai nhưng con không khóc, nước mắt cứ chực trào ra. Đối diện với chuyện có thể lạc mất em mãi mãi, những đứa trẻ 6 tuổi khác sớm đã khóc hết nước mắt hay để người lớn đi tìm rồi, hoặc có khi chẳng để tâm.

Còn về việc tại sao lại xuất hiện cái ông quay video này thì lúc bé Châu nhất quyết đòi ra ngoài tìm em, ông bà lo nên nhờ hàng xóm đi theo. Đoạn video được quay sau khi bé tìm thấy em trai bị lạc.

Theo người hàng xóm thì bé Châu mới 6 tuổi nhưng rất hiểu chuyện. Con biết ông bà đã lớn tuổi, bố mẹ không có ở nhà, nên con tự nhận trách nhiệm chăm sóc em trai.

Bà của bé cũng cảm thấy bất lực vì sức khỏe yếu, không chăm sóc được đàng hoàng cho hai đứa cháu nhỏ. Ông bà thật sự rất buồn khi thấy cháu chịu khổ chung với mình.

hình ảnh

Khi câu chuyện bé gái 6 tuổi lạc em được chia sẻ, nhiều người đã bày tỏ sự yêu thương dành cho cô chị nghị lực, can đảm. Thật khó để tưởng tượng một cô bé mới 6 tuổi đã trở thành “người mẹ” chăm sóc em trai 4 tuổi.

Con chỉ hơn em 2 tuổi, vẫn là cái tuổi ăn chưa no, lo chưa tới. Nhiều đứa trẻ 6 tuổi vẫn còn phải để mẹ tắm, thay quần áo, thậm chí bón cơm cho. Đáng lẽ con cần được bố mẹ chăm sóc thì con lại phải thay bố mẹ chăm em.

Năm mới, chỉ mong mọi đứa trẻ đều được hạnh phúc, sống vô lo, hưởng trọn vẹn sự yêu thương của bố mẹ.

Thông tin tham khảo DDN