Để sinh ra một đứa con thì chị em phụ nữ đã phải trải qua biết bao nhiêu là nỗi khổ, thế mà không nói thì chắc vẫn chẳng có nhiều người chịu hiểu.

Chắc ở đây không ít mẹ đã gặp phải trường hợp bầu bì mệt muốn xỉu mà hở cái ai cũng nói mình đang nhõng nhẽo, làm bộ đúng không? Nghĩ tới là thấy bất công cho chị em phụ nữ mình rồi, mang nặng đẻ đau mệt mỏi thiệt mà nhiều người không biết, cứ nói bầu bì có cần làm gì đâu, sung sướng quá trời mà còn kêu ca, nhất là mấy lão chồng á, nghe mà tức ghê luôn. Mang thai có 5 nỗi khổ chỉ các mẹ bầu mới có thể hiểu được, để em liệt kê cho các mẹ xem có đúng không nha.

Đau lưng

Cái này chắc ai mang bầu rồi cũng sẽ phải trải qua, không ít thì nhiều. Ta nói cái cảm giác đau lưng khi mang theo nó kì dị mà dai dẳng kinh khủng, càng về cuối thai kỳ càng đau, mà có một số mẹ sinh xong vẫn bị đau luôn đó. Em tìm hiểu thì được biết khi bầu bí, em bé trong bụng càng ngày càng lớn sẽ tạo ra áp lực không nhỏ khiến các dây chằng bị kéo căng ra, cơ thể cũng phải gồng lên để “mang” cái bụng to bự đằng trước nên phần lưng dễ bị ảnh hưởng gây ra những cơn đau nhức khó chịu. Tuy đau lưng khi mang thai là tình trạng thường gặp, nhưng nếu các mẹ bị đau quá nhiều, xuyên suốt, làm ảnh hưởng đến đời sống sinh hoạt hằng ngày thì em khuyên các mẹ nên đi khám cho chắc ăn nha.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Ốm nghén

Nhắc đến hai chữ ốm nghén là thấy ám ảnh liền, em đây bầu bì chẳng biết sao mà ốm nghén kinh khủng khiếp, ăn gì vào cũng lập tức nôn ra, cũng vì thế mà người ta mang bầu thì lên cân nhìn hồng hào khỏe mạnh, chỉ có em mấy tháng đầu xanh xao gầy rộc như con mắm. May sao càng về sau càng đỡ, ăn uống tốt lên và con trong bụng cũng không bị ảnh hưởng gì. Ốm nghén thì em thấy đa số mẹ nào cũng bị, nặng nhất trong mấy tháng đầu, bị ốm nghén hành thì thôi rồi khó chịu kinh khủng, mà cũng có nhiều loại nghén lắm nha, nghén ăn nghén ngủ rồi nghén cả mùi nữa,… nói đến là thấy khổ sở vô cùng rồi vậy mà có mấy ai hiểu được đâu.

Thăm nhà vệ sinh thường xuyên

Đây đây cái vụ này khỏi nói chắc mẹ nào đã từng bầu bì sinh con rồi cũng thấm. Nhớ khoảng thời gian có bầu đứa đầu em chỉ ước sao nhà vệ sinh được bố trí khắp mọi nơi vì hở cái là lại… mắc tè ạ. Chán thế không biết, đi đâu cũng chỉ chăm chăm tìm xem có nhà vệ sinh không để lát còn chạy cho kịp, mà càng về sau lại càng hay mắc thường xuyên hơn, nửa đêm có khi phải dậy cả 3, 4 lần mệt muốn xỉu. Cái này một phần là do hormone thay đổi, một phần là em bé trong bụng lớn dần sẽ chèn ép bàng quang khiến các mẹ bầu dễ muốn đi vệ sinh hơn, nhớ khi mắc dù làm biếng cũng phải đi ngay, đừng nhịn sẽ hại cho con trong bụng lắm nhé.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Mất ngủ

Mang thai thì mất ngủ cũng là tình trạng thường xuyên gặp phải luôn, có nhiều lý do dẫn đến việc bị mất ngủ khi bầu bì lắm ạ. Thứ nhất là nhiệt độ cơ thể mẹ bầu thường cao hơn bình thường nên dễ bị nóng nực khó chịu, thêm phần đau lưng, sưng phù tay chân, con đá con đạp rồi cả vụ phải thăm nhà vệ sinh thường xuyên,… cũng đủ hiểu tại sao chị em phụ nữ bầu bì dễ bị mất ngủ rồi. Nhiều lúc không ngủ được mà quay sang thấy lão chồng ngáy o o ức phát khóc các mẹ ạ, vậy mà hở cái là lại kêu bầu bì chẳng cần làm gì sung sướng mà cứ than vãn, có ai khỏe mạnh mà tự nhiên lại đi than vãn đâu?

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Phải chịu nỗi đau “vượt cạn”

Nỗi ám ảnh cuối cùng đó chính là nỗi lo mang tên “vượt cạn”. Sinh con rồi mới thấm câu nói “không có nỗi đau nào hơn đau đẻ” các mẹ ạ. Ai nói bầu bì sinh con sung sướng thì nhớ tới khúc này nè, thử trải qua cảm giác đau đẻ xem có còn thấy sướng nữa hay không nhé. Dù đẻ thường hay đẻ mổ thì chị em cũng phải mất sức rất nhiều, sức khỏe, nhan sắc,… cũng bị “lấy đi” nhanh chóng. Vì thế đừng ai nói phụ nữ chỉ có mỗi việc sinh con mà cũng làm không xong nữa nha, bầu bì sinh nở khổ lắm chứ chẳng nhàn hạ sung sướng như nhiều người vẫn tưởng đâu ạ.