Chọn lựa bệnh viện phụ sản tốt đôi khi không thể chỉ tin vào lời truyền miệng.

Nếu bạn đang có kế hoạch sinh con, bạn sẽ có rất nhiều câu hỏi và lựa chọn để đưa ra: Tôi có muốn sinh con tự nhiên không? Tôi nên tham gia loại lớp học chuẩn bị sinh con nào? Tôi muốn ai đi cùng tôi trong quá trình sinh nở? Tôi nên chọn bệnh viện phụ sản tốt nào?

Ngoài việc lựa chọn bác sĩ sản khoa hay nữ hộ sinh đỡ đẻ cho mình, mẹ còn phải xác định bệnh viện phụ sản phù hợp, sau một thai kỳ vất vả. Thông thường, nhiều phụ nữ được giới thiệu đến bệnh viện phụ sản mà bác sĩ của họ làm việc. Sẽ là một câu chuyện khác khi bệnh viện phụ sản và bệnh viện nơi bác sĩ sản khoa hành nghề khác nhau.

Vì vậy, khi Mẹ muốn sinh ở những bệnh viện phụ sản cụ thể, Mẹ cũng nên kiểm tra các bác sĩ sản khoa tại bệnh viện đó. Sẽ dễ dàng hơn nếu mẹ đã chọn bệnh viện phụ sản từ lâu trước thời điểm sinh nở. Đối với những người vẫn còn bối rối trong việc lựa chọn bệnh viện phụ sản, những lời khuyên sau đây có thể được coi là hướng dẫn để chọn bệnh viện phụ sản tốt.

Tiêu chí chọn bệnh viện phụ sản tốt

Mặc dù có rất nhiều yếu tố cần xem xét, nhưng đây là 7 điều mà bệnh viện phụ sản bạn chọn nên đạt được

1. Có chứng nhận của các chuyên gia sản khoa và uy tín cao

bệnh viện phụ sản tốt

Chọn bệnh viện phụ sản tốt rất quan trọng cho quá trình sinh nở

Bạn muốn chắc chắn rằng bạn và em bé của bạn đang ở trong tay chuyên gia. Bệnh viện nên có một nhóm các chuyên gia được chứng nhận để hướng dẫn bạn trong quá trình chuyển dạ và sinh nở. Thông thường là các bệnh viện thuộc tuyến trên.

2. Có nơi chăm sóc đặc biệt cho trẻ sơ sinh

Một nơi chăm sóc đặc biệt bao gồm một nhóm các bác sĩ chuyên khoa sơ sinh và y tá được đào tạo về chăm sóc trẻ sinh non, những trẻ cần được theo dõi chặt chẽ hoặc chú ý đặc biệt khác.

3. Có phác đồ lựa chọn sinh nở

Sinh con là một trong những sự kiện quan trọng nhất, thay đổi cuộc sống mà bạn từng trải qua. Bệnh viện phụ sản của bạn sẽ cung cấp cho bạn các công cụ để lập kế hoạch sinh nở, phác thảo cách bạn muốn sinh em bé, bao gồm các kỹ thuật và phương pháp hỗ trợ sinh nở mà bạn muốn trong quá trình chuyển dạ—từ thuốc giảm đau đến trị liệu bằng tinh dầu cho đến bồn tắm nước nóng.

4. Lựa chọn thuốc giảm đau khi chuyển dạ

Cho dù bạn muốn dùng thuốc giảm đau hay muốn sử dụng những cách tự nhiên hơn để giúp giảm đau khi chuyển dạ, hãy tìm một bệnh viện cung cấp:

• Thuốc giảm đau, bao gồm thuốc gây tê vùng và cục bộ
  • Các phương pháp giảm đau thay thế, tự nhiên hơn.

5. Chăm sóc sau sinh cho mẹ và bé

Bạn đã hoàn thành công việc khó khăn, bây giờ bạn muốn thư giãn và gắn kết với em bé và gia đình của mình. Điều đó có nghĩa là những việc chăm sóc sau sinh phải có:

• Phòng hậu sản thoải mái như ở nhà;
  • Một nhóm y tá cung cấp hỗ trợ, trả lời các câu hỏi và cung cấp hướng dẫn về chăm sóc trẻ và cho con bú. Một chuyến tham quan thai sản trực tiếp trước khi sinh sẽ giúp bạn có cơ hội gặp gỡ và làm quen với đội ngũ y tá;
  • Dịch vụ phòng năm sao và ăn uống theo phong cách nhà hàng, vì bạn xứng đáng với điều đó.

6. Hỗ trợ nuôi con bằng sữa mẹ

Nuôi con bằng sữa mẹ là một trong những điều lành mạnh nhất mà bạn có thể làm cho con mình, nhưng nó có thể đi kèm với những thách thức, đặc biệt là mẹ ít sữa sau sinh mổ. Đảm bảo bệnh viện bạn chọn cung cấp:

• Có chuyên gia tư vấn cho con bú được chứng nhận;
  • Các lớp học nuôi con bằng sữa mẹ để bắt đầu chuẩn bị trước khi bạn sinh con;
  • Tư vấn nuôi con bằng sữa mẹ riêng trong quá trình hồi phục sau sinh và sau khi bạn về nhà (trong trường hợp bạn có bất kỳ vấn đề gì);

7. Các lớp học và chăm sóc trước và sau khi sinh

chọn bệnh viện phụ sản tốt

Một số bệnh viện phụ sản cung cấp các lớp học tiền sản hoặc kỹ năng chăm sóc bé sơ sinh

Một người mẹ khỏe mạnh giúp đảm bảo một đứa trẻ khỏe mạnh. Điều cần thiết là bệnh viện bạn chọn cung cấp:

• Các lớp học chăm sóc sức khỏe & sức khỏe bà bầu để giúp bạn tối ưu hóa sức khỏe và tinh thần trước và trong khi mang thai, bao gồm vắc-xin, dinh dưỡng, quản lý cân nặng…;
  • Các lớp học tiền sản để đảm bảo rằng bạn và gia đình của bạn đã chuẩn bị sẵn sàng cho việc mang thai và sinh nở, cũng như chăm sóc em bé của bạn, từ chuẩn bị sinh con đến khi cho con bú, chăm sóc trẻ sơ sinh đến hô hấp nhân tạo;
  • Một chương trình trị liệu sàn chậu để giúp điều trị chứng tiểu không tự chủ có thể xảy ra sau khi mang thai;
  • Những lưu ý khi chọn bệnh viện phụ sản tốt trước khi sinh.

>>> Có thể bạn quan tâm: Mang thai 3 tháng cuối: 11 dấu hiệu nguy hiểm mẹ cần nhập viện ngay “kẻo lỡ”

Lưu ý khi chọn bệnh viện phụ sản tốt và phù hợp tài chính

Vì sao phải chọn bệnh viện phụ sản tốt?

lựa chọn bệnh viện phụ sản tốt

Nếu lựa chọn bệnh viện phụ sản trước, mẹ cũng yên tâm phần nào trong quá trình chuyển dạ

Tất nhiên bác sĩ của bạn quan trọng. Nhưng tùy thuộc vào bác sĩ sản khoa của bạn và lịch trực của họ, họ thậm chí có thể không phải là người đỡ đẻ cho bạn. Đó có thể là một bác sĩ khác trong phòng khám hoặc thậm chí có thể là một bác sĩ sản phụ khoa tình cờ làm việc tại bệnh viện phụ sản vào đêm bạn chuyển dạ,một người mà bạn chưa từng gặp trước đây.

Ngoài bác sĩ phụ trách bạn, môi trường xung quanh bạn có thể ảnh hưởng lớn đến mức độ thoải mái của quá trình sinh nở nói chung. Rốt cuộc, ngay cả khi bác sĩ sản khoa của bạn có thể đến đúng thời điểm để đỡ đẻ, thì phần lớn thời gian, bạn sẽ được nhân viên bệnh viện chăm sóc. Quá trình chuyển dạ và sinh nở—cũng như quá trình phục hồi sức khỏe (về mặt thể chất cũng không phải là dã ngoại picnin)—dễ chịu hơn nhiều trong một môi trường thoải mái và hỗ trợ.

Quan trọng hơn, nghiên cứu gần đây cho thấy tỷ lệ sinh mổ rất khác nhau. Và bệnh viện phụ sản bạn chọn có thể ảnh hưởng đến việc bạn có sinh thường hay không.

Để đỡ đẻ cho bạn tại một bệnh viện cụ thể, bác sĩ của bạn phải có đặc quyền tiếp nhận cơ sở đó—có nghĩa là họ không thể đỡ đẻ ở bất kỳ bệnh viện nào bạn chọn. Vì vậy, thật hợp lý khi đảm bảo rằng bác sĩ sản phụ khoa hiện tại của bạn được liên kết với một bệnh viện phụ sản mà bạn cảm thấy phù hợp. Nếu không phải như vậy, bạn có thể muốn tìm một bệnh viện làm được điều đó, sau đó tìm một bác sĩ sản khoa mới thực hành ở đó.

Làm thế nào để lập danh sách các bệnh viện phụ sản?

Sarah Little, MD, một chuyên gia y học về bà mẹ và thai nhi thuộc khoa sản phụ khoa tại Bệnh viện Brigham and Women's ở Boston, cho biết: "Không bao giờ là quá sớm để bắt đầu mua sắm. Mọi người có thể bắt đầu nghĩ về điều này ngay cả trước khi họ mang thai”. Tất nhiên, hầu hết phụ nữ sẽ không bắt đầu tìm kiếm một cách nghiêm túc cho đến khi họ có kết quả thử thai dương tính. Điều này có nghĩa là bạn cũng cần phải ổn định với bệnh viện phụ sản mà mình lựa chọn càng sớm càng tốt.

Nếu bạn có bảo hiểm y tế, bạn có thể bắt đầu từ đó. Hãng bảo hiểm của bạn chỉ định các bác sĩ mà họ sẽ chi trả và do đó, cũng các bệnh viện phụ sản dành cho bạn. Các yếu tố khác, chẳng hạn như nơi bạn sống và tình trạng sức khỏe cụ thể của bạn, cũng có thể thu hẹp lựa chọn của bạn. Từ quan điểm thực tế, hãy tìm hiểu về:

• Khoảng cách di chuyển từ nhà của bạn

Nói chung, khoảng cách giữa nhà bạn và bệnh viện không ảnh hưởng tổng thể đến kết quả sinh nở—nhưng bạn không muốn bệnh viện của mình quá xa khiến bạn lo lắng về giao thông khi chuyển dạ.

• Phạm vi bảo hiểm

Hãy tìm những bệnh viện phụ sản có bác sĩ nhận bảo hiểm của bạn, vì những gì được bảo hiểm trong và ngoài mạng lưới có thể khác nhau rất nhiều.

• Cơ sở vật chất cho các trường hợp mang thai có nguy cơ cao

Nếu bạn đã trải qua một thai kỳ khó khăn, một ca sinh nở phức tạp trong quá khứ hoặc bất kỳ tình trạng sức khỏe sẵn có nào có thể ảnh hưởng đến quá trình mang thai của bạn, hãy tìm một bệnh viện chuyển dạ và sinh nở có thể đáp ứng cho bạn trong trường hợp xấu nhất. Ví dụ: Nó có ngân hàng máu không? Có ICU không?

• Cập nhật các chính sách liên quan đến COVID

Sinh con có thể gây ra nhiều lo lắng cho phụ nữ trong mọi trường hợp, nhưng việc sinh con trong thời kỳ hậu  COVID sẽ đặt ra một số câu hỏi bổ sung cần được giải đáp trước khi bạn chuyển đến bệnh viện phụ sản.

• Xem xét các chính sách của bệnh viện về các đối tác hỗ trợ sinh

Trong nỗ lực giảm mức độ phơi nhiễm, một số bệnh viện phụ sản đang đặt ra giới hạn về số người bạn có thể đi cùng trong phòng sinh. Bạn nên hỏi xem người thân có được phép vào phòng rinh hay không, liệu họ có được phép rời đi và trở lại trong quá trình chuyển dạ hay không

• Xem xét kế hoạch sinh của bạn

Ngoài những thứ phải có, hãy nghĩ về cách bạn hình dung trải nghiệm sinh nở của mình. Một số bệnh viện phụ sản ủng hộ việc sinh con tự nhiên hơn những bệnh viện khác. Để tránh những bất ngờ khó chịu, hãy thực hiện một số nghiên cứu, gọi cho đường dây thông tin dành cho khách thăm bệnh viện và nhận thông tin chi tiết về những điều sau: Nó có hỗ trợ mong muốn sinh nở của bạn không?Có phòng đặc biệt nào cho các lựa chọn sinh tự nhiên, kể cả sinh dưới nước không? Có chuyên gia tư vấn cho con bú tại chỗ để giúp cho con bú ngay sau khi sinh không? Làm thế nào để bệnh viện hỗ trợ những phụ nữ muốn—hoặc không muốn—gây tê ngoài màng cứng?

• Bệnh viện có phòng riêng không?

Bạn có muốn một bệnh viện có các phòng sau sinh đơn hay bạn có thể ở chung phòng với một bà mẹ mới sinh khác không? Em bé của bạn có thể ở trong phòng của bạn hay em bé sẽ được đưa đến phòng chăm sóc? Không thể dự đoán kết quả của bất kỳ ca sinh nở nào, nhưng việc tìm được một bệnh viện phụ sản khiến bạn cảm thấy thoải mái có thể tác động đáng kể đến cách bạn cảm nhận về trải nghiệm của mình nói chung, bất kể mọi chuyện diễn ra như thế nào.

Hãy nhớ rằng nơi bạn sinh em bé cũng quan trọng như người đỡ sinh em bé của bạn. Hi vọng những thông tin trên có ích khi mẹ chọn bệnh viện phụ sản tốt. Chúc các mẹ có một thai kỳ khỏe mạnh.

Xem thêm bài gốc tại:

https://www.cloudninecare.com/blog/many-moons-ago-when-the-stars-were-brighter-and-the-women-were-slighter-bed-rest-was-considered-the-gold-standard-for-pregnancy

Xem thêm bài viết liên quan:

Thời điểm bổ sung Omega 3 cho bà bầu tốt nhất

Tầm quan trọng của magnesium đối với mẹ bầu và thai nhi trong cả thai kỳ

Những lưu ý khi dùng vitamin tổng hợp Blackmore cho bà bầu