Chị em thường truyền tai nhau câu nói: Cái dại nhất của đàn bà đó chính là không tự biết yêu thương và chăm sóc bản thân mình. Bởi đối với các chị em, việc giữ gìn và duy trì nhan sắc để luôn trẻ trung, xinh đẹp là việc ưu tiên hàng đầu, vô cùng quan trọng và cần thiết. Tuy nhiên có nhiều chị em thường hay bỏ qua những tác nhân vô tình khiến da trở nên xấu đi và xuống cấp trầm trọng hơn. Hãy cùng điểm xem những cái dại nào chị em nên từ bỏ để ngày càng xinh đẹp trẻ trung bất chấp tuổi tác nhé.

1 - Thường hay chống cằm

Thói quen chống chắm chắc có lẽ đa số chị em đều mắc phải, tuy nhiên việc thường xuyên đưa tay lên chống cằm sẽ làm tăng nếp nhăn trên mặt. Bởi xương mặt là bộ phận tương đối yếu, chỉ cần một lực nhỏ tác động liên tục cũng có thể khiến khung xương bị thay đổi. Việc dùng tay chống cằm từ ngày này qua ngày khác sẽ khiến cả khuôn mặt bị mất cân đối và hằn lên những nếp nhăn trên da. 

hình ảnhẢnh: Internet

Bên cạnh đó thói quen chống cằm sẽ làm lớp da ở phần khuỷu tay bị “chai” và dày lên, khiến chúng trở nên khô ráp và mất thẩm mỹ vô cùng.

Để tránh thói quen này, mỗi khi có cảm giác “tay chân thừa thãi” chị em nên tập làm một việc gì đó như đọc sách, đan len, vẽ tranh,...vừa rèn được tính kiên nhẫn lại vừa giúp chị em thêm được kiến thức và tài năng mới. 

2 - Hay nhăn nhó liên tục

Nhiều chị em thường có thói quen hở một chút lại nhăn nhó khó chịu, hay cau mày, mặt lúc nào cũng trong tình trạng lầm lý, khó ở dù cả ngày chẳng có việc gì xảy ra. Dẫu biết đây đơn giản chỉ là thói quen của mỗi người thế nhưng chị em hãy cố gắng từ bỏ càng sớm càng tốt nhé.

Bởi thói quen này có ảnh hưởng vô cùng xấu đến nhan sắc đấy. Việc thường xuyên nhăn nhó sẽ khiến các nếp nhăn trên mặt hình thành ngày một nhiều, làm chị em mau chóng già đi trông thấy.

hình ảnhẢnh: Internet

Chị em nên tạo cho mình cảm giác thư thái, dễ chịu bằng cách tập các bài yoga nhẹ nhàng và thường xuyên massage cơ mặt bằng các loại tinh dầu massage như: dầu oliu, dầu dừa vừa có công dụng ng đẩy lùi lão hóa, làm đẹp da lại vừa ngăn ngừa các nếp nhăn trên mặt vô cùng hiệu quả. 

3 - Đam mê ăn vặt

hình ảnh

Ảnh: Internet

Các món ăn vặt, tráng miệng nhiều đường thường được nhiều chị em vô cùng săn đón tuy nhiên chúng lại không hề có lợi cho sức khỏe và cả nhan sắc. Khi các phân tử đường nạp vào cơ thế cùng sẽ làm phá vỡ các sợi protein trong các tế bào, gây tổn hại và khiến da bị sạm và quầng thâm dưới mắt, phù nề trên da và tăng thêm nếp nhăn và làm tăng kích thước lỗ chân lông trên mặt. Vì vậy để giữ được nét trẻ trung cho chính mình, chị em nên hạn chế đường hết sức có thể nhé.