Một chiếc SUP (ván đứng), một mái chèo, một chiếc áo phao, một chiếc đồng hồ – đó là tất cả hành trang giúp cô gái trẻ Huỳnh Châu Ngọc Hà (SN 1996, Quận Tân Phú, TP. Hồ Chí Minh) sinh tồn trong hơn 17 giờ, trôi dạt từ biển Đà Nẵng ra đến gần Cù Lao Chàm (tỉnh Quảng Nam).

Chiều ngày 21/12, thông tin một du khách nữ bị trôi dạt từ biển Đà Nẵng đến biển Cù Lao Chàm được một tàu cá cứu sống đã nhận được nhiều sự quan tâm lớn từ cộng đồng mạng. Cụ thể, 5h sáng cùng ngày, tàu của ông Trần Dương (50 tuổi, trú xã cẩm Thanh, TP. Hội An) khi đang hành nghề tại Hòn Khô (Cù Lao Chàm, TP. Hội An) đã phát hiện và cứu nạn được chị Huỳnh Châu Ngọc Hà (25 tuổi, trú tại quận Tân Phú, TP. Hồ Chí Minh) cùng với một chiếc SUP.

hình ảnh

Huỳnh Châu Ngọc Hà kể lại hơn 17 tiếng vật lộn để sinh tồn trên biển, giữa những cơn sóng dữ (Ảnh: Giang Thanh / Infonet)

Đây là lần đầu tiên Hà tới Đà Nẵng, vừa đi du lịch vừa tới thăm bạn. Vì thế, cô cùng người bạn đã nảy ra ý tưởng chèo SUP trên biển. Ngày 19/12, Hà thông báo hủy với bên cho thuê SUP vì thời tiết không thuận lợi, mưa to gió lớn. Sáng ngày 20/12, bên cho thuê SUP gọi điện thuyết phục Hà vì thời tiết đã tốt hơn, có nắng đẹp. Cuối cùng, hai người bạn quyết định đi chèo SUP ở biến với sự hướng dẫn tận tình của hướng dẫn viên. 

Khoảng 11h30, Hà cùng bạn di chuyển đến khu vực bãi biển Mân Thái (quận Sơn Trà) để chèo SUP. Quãng đường từ bãi cát ra phía biển khá thuận lợi, nhưng sự cố xảy ra khi cả 3 đang quay đầu vào bờ. “Lúc đó, SUP của anh hướng dẫn và bạn em bị lật, cả hai đều rơi xuống nước. Túi đựng điện thoại, vật dụng cũng bị trôi mất. Khoảng cách khá gần nên em cố sức chèo tới để hỗ trợ. Nhưng cứ chèo được một lúc lại bị sóng đẩy ngược ra xa. Đến khoảng 13h30, khi không thấy bóng dáng của 2 người còn lại, em mới biết mình đã bị sóng đánh dạt ra xa bờ rồi”, Hà kể.

Em đang học bơi thì phải bỏ dở vì dịch bệnh, cũng chỉ biết một vài động tác cơ bản. Chân tay căng cứng, không còn sức để duỗi chân ra. Chiếc SUP như phao cứu sinh cuối cùng để em níu vào, cứ mệt là lại “vắt” người lên SUP để nghỉ”, Hà bần thần nhớ lại.

Những lúc mệt quá, Hà nằm sấp người trên SUP nghỉ ngơi rồi tiếp tục chèo trong đêm. Cũng có khi vì sóng quá to, Hà đành nhảy hẳn xuống biển để tránh bị lật SUP. Vết bỏng rộp ở chân phải Hà là do phần dây buộc liên tục cứa vào da cô. Trong đêm, Hà đã đổi hướng chèo vì tìm thấy ánh điện. Hà cho biết những gì mình có trong tay trong 17 giờ sinh tồn khi vật lộn với sóng dữ chỉ là một chiếc ván đứng, một mái chèo, một chiếc áo phao, một chiếc đồng hồ. Trên người Hà vẫn lưu lại những vết xước vừa đóng vẩy và cả vết bỏng rộp đang rỉ nước.

17 giờ vật lộn trong sóng dữ ảnh 2Chiếc SUP cùng cô gái 26 tuổi trôi dạt trên biển được ngư dân đưa vào bờ (Ảnh: Hồng Anh / VNE)

Thế rồi những cố gắng 17 giờ vật lộn trong sóng dữ của Hà cuối cùng đã được đền đáp. 5h sáng hôm sau, một chiếc thuyền đánh cá nhỏ thấy cô và nói Hà chèo về phía tàu. Tới khi lên tới tàu, cô mới biết, mình đã dạt gần tới tỉnh Quảng Nam. Tính đến thời điểm hiện tại, 2 người bạn cùng chèo SUP với Hà chưa có thông tin chính xác. Hà sẽ ở lại chờ đợi thông tin của 2 người bạn mình. Tại đây, cô được Đồn Biên phòng Cửa Đại hỗ trợ chăm sóc y tế, phối hợp y tế địa phương triển khai phòng chống dịch COVID-19.

hình ảnh

Chị Hà khai báo với Bộ độ Biên phòng sau khi được ngư dân đưa vào bờ (Ảnh trái: Hồng Anh / VNE)

Vụ lật thuyền 2 người mất tích: Người phụ nữ được cứu sống kể gì? 1

Các đơn vị, lực lượng nỗ lực tìm kiếm 2 người dân đang mất tích trên biển khu vực Đà Nẵng - Quảng Nam (Ảnh: Báo Giao Thông)

Trước những nỗ lực phi thường của Hà, nhiều cư dân mạng đã để lại vô số lời động viên giúp cô vượt qua "nỗi kinh hoàng" ngày hôm ấy:

"Thương thật, thương luôn nghị lực sinh tồn của bạn. Mong bạn sớm hồi phục sức khỏe để trở về với cuộc sống bình thường. Cũng mong sẽ sớm tìm được hai bạn còn lại." - Bạn Vy Thanh chia sẻ.

"Khâm phục quyết tâm của bạn thật!" - Bạn Manh Tuan gửi lời động viên đến Hà.

"Biển ở Đà Nẵng khá nguy hiểm. Mình có thói quen cứ ra biển là thuê phao/ áo phao mang theo người (dù nhà mình ai cũng biết bơi). Mọi người thường cười mình là quá lo xa. Nhưng rồi ngày mà chiếc áo phao phát huy tác dụng cũng đến. Lần đó mình và chồng đã bị cơn sóng xa bờ cuốn. Hôm đó như mọi lần, mình có thuê phao ôm theo người. Nên lần đó 2 vợ chồng thoát nạn bơi được vào bờ. Thật sự không thể đùa với sông nước. Sau lần đó đi biển mình chỉ dám mon men chỗ nước đến đùi. Không thì tắm bể bơi." - Bạn Thieu Ngoc Anh cũng chia sẻ câu chuyện tương tự.

Đọc qua câu chuyện của Ngọc Hà, nghĩ đến cảnh một mình giữa biển mênh mông không biết đang ở đâu, xung quanh tối đen, vừa đói, sợ, mệt, lạnh lẽo, cứ lênh đênh mãi giữa gió to sóng lớn, thì phải công nhận cô bạn này có tinh thần thép với may mắn thực sự ấy, chứ gan nhỏ như tôi nghĩ đã thấy rùng mình ám ảnh. Đây cũng được xem là lời cảnh báo đến các bạn trẻ, vừa là bài học cho bên thuê SUP. Vì ngay từ đầu đã nhận thấy dấu hiệu thời tiết xấu vẫn "cố chấp" ra khơi. Gió thổi từ đất liền ra biển thì đi từ trưa cũng có rủi ro. Kỹ năng bơi, chèo thuyền của người chơi yếu kèm năng lực trách nhiệm của bên cho thuê không có. Tất cả các yếu tố bất lợi đã gộp lại làm nên bi kịch này. Dẫu vậy, chuyện xui rủi chẳng ai mong muốn cả, mong rằng Hà sẽ sớm vượt qua "cú sốc", sớm trở về với cuộc sống bình thường. Mong rằng, hai người bạn còn lại cũng sẽ được bình an.

Theo VNE