Bạn sắp có một buổi biểu diễn ca nhạc và đang tìm cách làm thanh giọng trước khi hát? Bạn chuẩn bị phải hát trước đông người nhưng không tự tin vào giọng hát của mình. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ tổng hợp cho bạn 16 cách làm thanh giọng trước khi hát rất hiệu quả để bạn tự tin khoe giọng hát của mình trước đám đông.

hình ảnh

16 Cách Làm Thanh Giọng Trước Khi Hát Đơn Giản

Bạn có thể kết hợp nhiều cách với nhau để đạt được hiệu quả tốt nhất. Những phương pháp dưới đây được chúng tôi tổng hợp, tham khảo ý kiến từ các chuyên gia thanh giọng. Bạn hoàn toàn dễ dàng áp dụng phương pháp nào dưới đây để tập luyện cho giọng hát của mình trở nên thanh hơn.

1. Giữ lưng thẳng và thả lỏng các cơ

hình ảnh

Đây là một cách tưởng chừng đơn giản nhưng lại rất quan trọng và cần thiết. Việc làm này sẽ khiến luồng hơi được lưu thông từ đó giúp cho âm thanh phát ra tự nhiên nhất. Cố gắng thả lỏng cơ bụng, dùng ngón tay đặt lên thanh quản và lay nhẹ trái - phải giúp thư giãn dây thanh đới được tốt nhất.

2. Thở bằng cơ hoành

hình ảnh

Cơ hoành là một trong những bộ phận quan trọng trong việc điều tiết hơi thở giúp bạn hát hay hơn. Việc luyện tập nhịp thở bằng cơ hoành thay vì lấy hơi bằng mũi là một cách luyện thanh cơ bản. 

3. Khởi động trước khi hát

hình ảnh

Cũng giống như một vận động viên trước khi bước lên sang thi đấu cần khởi động cơ bắp, ca sĩ trước khi biểu diễn cũng cần được “khởi động” giọng. Bạn có thể thử nhiều cách khác nhau như ngân nga một giai điệu, “chạy nốt” hay áp dụng phương pháp rung môi và lưỡi,... để tìm được cách khởi động trước khi hát phù hợp nhất.

4. Hát ca khúc phù hợp với quãng giọng

hình ảnh

Cần xác định được quãng giọng của mình để chọn bài hát cho phù hợp. Một bài hát hay chỉ hoàn thiện nhất khi được chỉnh đúng với quãng giọng của người hát.

5. Tập xướng âm

hình ảnh

Nếu có thể, bạn hãy tập cùng một chiếc đàn piano hoặc organ các nốt nhạc từ thấp đến cao dần. Còn không, bạn hoàn toàn có thể tập “chay”.

6. Luyện cho cơ thể quen dần với việc hát cao

hình ảnh

Bạn đã bao giờ nghe đến kỹ thuật “nâng bụng dưới”? Đây là một kỹ thuật quen thuộc giúp cho những nốt cao được phát âm đẹp hơn, không bị “căng”, “rướn”.

7. Thả lỏng xương hàm

hình ảnh

Hãy mát xa bằng cách ấn và xoa nhẹ phần xương hàm theo chiều kim đồng hồ. Không gồng cứng cổ họng hay dùng lực mạnh lên xương hàm mà thả lỏng một cách thư giãn nhất.

8. Chú ý nước uống trước khi hát

hình ảnh

Không được uống nước quá lạnh hay quá nóng. Một cốc nước lọc ở nhiệt độ vừa có tác dụng giúp cho cổ họng không bị khô. Đặc biệt, hãy tránh xa nước ngọt, nước có gas hoặc các đồ uống có chứa caffein hay chất kích thích để không bị “xước” giọng nhé!

9. Không ép giọng của mình quá mức

hình ảnh

Đừng cố gắng hát liên tục quá 3 quãng tám. Đừng ép bản thân hát những nốt quá cao so với giọng hát của mình. Chỉ có các bài luyện thanh và tập hơi thở đúng cách trong thời gian dài mới có thể khiến bạn mở rộng quãng giọng của mình để hát được những nốt cao hơn.

10. Tạo những âm thanh “kỳ lạ”

hình ảnh

Tạo tiếng hú hay tiếng còi xe là cách luyện giọng độc đáo được không ít diva sử dụng trước khi hát. Hoặc bạn có thể tập vài câu nói “líu lưỡi” rèn độ linh hoạt khi phát âm như “buổi trưa ăn bưởi chua”, “lúa nếp là lúa nếp làng, lúa lên lớp lớp lòng nàng lâng lâng”,...

13. Giấc ngủ phải đủ trước ngày thu âm

hình ảnh

Một giấc ngủ đủ sẽ cho bạn tinh thần sảng khoái cũng như làm thư giãn vùng thanh quản, cổ họng. Hãy luôn chú ý giữ gìn chế độ sinh hoạt hợp lý để có một giọng hát khoẻ mạnh nhé.

14. Ăn uống đầy đủ trước giờ thu âm

hình ảnh

“Có thực mới vực được đạo”. Một chiếc bụng đang trong trạng thái “biểu tình” vì đói sẽ khiến bạn phân tâm và khó khăn khi lên những nốt cao, giọng hát bị run, yếu. Vì thế, chú ý ăn uống đầy đủ cũng là một lưu ý quan trọng trước khi hát.

15. Luyện thanh trước ít nhất 2 tiếng

hình ảnh

Không la hét, cười nói lớn trước khi hát để đảm bảo giọng hát ở trạng thái ổn định nhất, tránh làm hụt hơi, thậm chí là mất giọng. Thay vào đó, hãy dành thời gian luyện thanh để dây thanh quản dần thích nghi với việc co dãn.

16. Luyện tập thật kỹ trước khi lên hát

hình ảnh

Học thuộc lời ca giai điệu của bài hát thật kỹ là điều cực kỳ quan trọng, giúp bạn thả hồn mình vào những bài hát một cách trọn vẹn hơn khi trình diễn. Bên cạnh đó, luyện tập cùng sân khấu sẽ giúp bạn làm quen với không gian và chuẩn bị một tinh thần thoải mái nhất.

Lưu Ý Khi Luyện Thanh Giọng Tại Nhà

Khi luyện thanh giọng tại nhà, bạn cần phải tuân thủ một số nguyên tắc nhất định giúp việc luyện tập trở nên nhanh chóng, hiệu quả cũng như tránh được một số tình huống “mất giọng” ngoài mong muốn:

• Bạn cần luyện thanh giọng hằng ngày, tạo thói quen chủ động giúp giọng của bạn dần dần thay đổi.
  • Nếu bạn hát không giống như giọng ca sĩ, đừng nản chí! Bởi các bài hát audio đều được xử lý qua công nghệ cân bằng âm nên bạn khó bắt chước đúng. Hãy hát đúng với giọng của mình!
  • Không nên luyện tập thanh giọng khi bạn quá mệt mỏi, gặp một số chứng bệnh về cổ họng như ho, viêm họng, khàn cổ,v.v..
  • Cần chú ý đến những người xung quanh. Việc luyện tập thanh giọng tại nhà cần phải tôn trọng không gian riêng tư của người khác.
  • Nên có bạn tập luyện thanh giọng cùng để phát hiện ra những lỗi chưa được, hỗ trợ nhau tiến bộ hơn.

Tổng Kết

Trên đây là 16 cách làm thanh giọng trước khi hát mà chúng tôi muốn chia sẻ đến các bạn. Hi vọng sẽ có ích dù bạn chuẩn bị hát trên sân khấu lớn/nhỏ, trong phòng trà hay biểu diễn văn nghệ ở trường. Đừng quên theo dõi các bài viết tiếp theo để có thêm nhiều kiến thức hay, bổ ích nhé!

Bài viết được soạn thảo bởi ngocanhbka - thành viên trên Cộng đồng phụ nữ lớn nhất Việt Nam! Nếu sử dụng bài viết cho bất kỳ mục đích nào, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Có thể bạn quan tâm:

10 Cách Trị Mẹ Chồng Ghê Gớm Tinh Tế, Hiệu Quả Nhất

Làm Sao Để Trở Thành Hot Girl Vạn Người Mê?