Mẹ chồng là bác sĩ đã nghỉ hưu, còn mẹ đẻ em là giáo viên, năm nay mới 52 tuổi thôi ạ. Hôm qua ngồi hóng được 2 bà nói chuyện điện thoại với nhau. Thấy có đoạn mẹ chồng em khuyên mẹ đẻ là: Tầm tuổi của em bây giờ nên đi khám sức khỏe định kỳ, đặc biệt là một số các bệnh như mỡ máu, tim, thận, tiểu đường. Muốn khỏe mạnh sống lâu thì phải chú ý tới sức khỏe em ạ. Em cứ nghe chị, công việc cũng quan trọng nhưng sức khỏe phải đặt lên hàng đầu.

Mẹ chồng em nói đó là những xét nghiệm không nên bỏ qua với những người ở độ tuổi 50. Sau đó em có đọc báo để tìm hiểu thêm thông tin thì thấy bà nói không hề sai chút nào đâu ạ, đúng chuẩn bác sĩ có khác. Sống cùng bà em cũng yên tâm hẳn cơ. Con cái hay trong nhà có người đau ốm làm sao chỉ cần hỏi mẹ tư vấn là việc nào ra việc ấy ngay.

Các mẹ có người thân tầm độ tuổi này, hoặc tích lũy kiến thức cho bản thân sau này thì nên tham khảo ạ.

Những người ở độ tuổi 50 thường sẽ mắc nhiều bệnh bao gồm như tim, đột quỵ, tiểu đường, thận hay ung thư. Nên có 10 xét nghiệm mà mọi người nên làm trước khi bước sang tuổi này để bảo vệ sức khỏe lâu dài đó là:

1. Kiểm tra huyết áp cao, bệnh tim và đột quỵ

Cái này nên kiểm tra 2 năm 1 lần hoặc 6 tới 12 tháng 1 lần nếu đã có nguy cơ mắc bệnh tim mạch trung bình. 6-12 tuần/lần nếu có nguy cơ cao nhé ạ.

2. Thận

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Theo các bác sĩ cảnh báo thì người có nguy cơ cao nên đi khám bệnh thận 1 – 2 năm/lần.

3. Kiểm tra mỡ máu (cholesterol)

Nên kiểm tra cholesterol và lipid 5 năm một lần bằng xét nghiệm máu hoặc cứ sau 1 đến 2 năm đối với người có nguy cơ cao mắc bệnh tim mạch nha các mẹ.

Mức cholesterol cao có thể tích tụ trong động mạch và làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ ở người cao tuổi đó ạ. Mỡ máu cao không thể nhìn ra được triệu chứng, chỉ có cách duy nhất là làm xét nghiệm thôi.

Việc xét nghiệm máu còn cho biết nguy cơ mắc bệnh tim, đột quỵ, thận và tiểu đường nữa ạ.

4. Kiểm tra bệnh tiểu đường tuýp 2

Ở tuổi 50 thì nên kiểm tra 3 năm 1 lần hoặc 12 tháng/lần nếu thấy có nguy cơ cao ạ. Bệnh này khá phổ biến và nguy hiểm với người cao tuổi đó ạ. Bị rồi là phải kiêng khem khổ lắm.

5. Tầm soát ung thư đại trực tràng

hình ảnh

Đây là căn bệnh ung thư gây tử vong cao thứ 2 thế giới. 90% trường hợp phát bệnh ở người trên 50 tuổi.

Nó thường hình thành từ 1 khối u nhỏ, phát triển chậm trong đại tràng. Nếu không kiểm soát thì có thể thành ung thư. Bệnh này có thể chữa khỏi 90% nếu phát hiện sớm đó ạ.

Kể cả khi trong nhà chưa hề có tiền sử ai đó bị mắc ung thư ruột hoặc bản thân không có triệu chứng thì cũng cần làm xét nghiệm sàng lọc 2 năm 1 lần ạ.

6. Tầm soát ung thư phổi

Hiệp hội Ung thư Mỹ khuyến nghị mọi người từ 55 đến 80 tuổi đang hút thuốc hoặc đã từng nghiện thuốc lá nặng nên làm xét nghiệm này hằng năm. Có thể xét nghiệm ung thư phổi bằng chụp CT liều thấp.

7. Kiểm tra chứng phình động mạch chủ bụng

hình ảnh

Đây là xét nghiệm siêu âm động mạch chủ bụng, ở vùng dạ dày. Nếu thành động mạch yếu bị vỡ, có thể dẫn đến chảy máu - thường gây chết người. Động mạch chủ là mạch máu chính trong cơ thể, bơm máu từ tim đi khắp cơ thể.

Nếu động mạch chủ bị phình to, nó có thể vỡ ra, gây chảy máu trong, đe dọa tính mạng. Phình động mạch chủ bụng thường không có các triệu chứng nên xét nghiệm có thể nhận ra trước khi bị vỡ. Và thường chỉ có đàn ông cần làm xét nghiệm này nha các mẹ

8. Xét nghiệm viêm gan C

Với xét nghiệm này thì Trung tâm Kiểm soát và Phòng ngừa dịch bệnh Mỹ khuyến cáo: Bất kỳ ai trên 18 tuổi cần làm xét nghiệm viêm gan C. Nếu ai chưa được sàng lọc thì nên đi làm xét nghiệm này.

9. Khám mắt

Mắt thì nên khám khi bắt đầu tuổi 40, vì bệnh mắt có nhiều dấu hiệu rất tinh vi. Trong đó có bệnh tăng nhãn áp, có thể phát triển trước khi nhận ra bệnh.

Bên cạnh thì có các bệnh đi kèm như: Đục thủy tinh thể, giảm thị lực, khó nhìn khi lái xe vào ban đêm, đau mắt, đỏ mắt, nhấp nháy hay thấy léo sáng ở mắt.

10. Tầm soát ung thư vú

Phụ nữ ở độ tuổi 50 nên đi kiểm tra vú 2 năm 1 lần. Để cẩn thận thì phụ nữ có thể tiến hành tầm soát từ tuổi 45 và chụp hàng năm cho tới khi 55 tuổi. Sau độ tuổi này thì chụp 2 năm 1 lần ạ. Nếu thấy bất thường ở ngực thì nên đi khám ngay

11. Tầm soát ung thư cổ tử cung

Phụ nữ từ 21 đến 65 tuổi nên làm xét nghiệm tầm soát ung thư cổ tử cung 2 năm 1 lần để phòng tránh và phát hiện sớm bệnh nếu có ạ.

Nguồn tổng hợp