Bạn sắp bước vào kỳ thi, kiểm tra nhưng không biết cách học thuộc bài dễ thuộc nhất? Bạn không còn nhiều thời gian cho việc ôn luyện mớ lý thuyết loằng ngoằng, phức tạp? Bạn chán nản khi phải học từng câu, từng chữ chính xác? Bài viết dưới đây sẽ chia sẻ 11 cách học bài dễ thuộc nhất ai cũng có thể áp dụng.

hình ảnh

1. Không gian phù hợp

Chúng tôi khuyên bạn nên lựa chọn một không gian yên tĩnh để có thể tập trung hoàn toàn vào bài học của mình nhất có thể. Ví dụ như việc học bài trong quán cafe có thể rất chill nhưng lại nhiều tiếng ồn ào khiến bạn khó ghi nhớ bài hơn. Thay vào đó, bạn có thể lựa chọn các co-working space hay chính tại phòng riêng của bạn để học thuộc bài.

hình ảnh

2. “Thời điểm vàng”

Mỗi người đều có một khoảng thời gian vàng ghi nhớ tốt nhất. Theo nghiên cứu, việc dậy sớm học bài sẽ giúp đầu óc minh mẫn và học thuộc bài nhanh hơn. Nhưng thực tế, có những bạn lại tỉnh táo hơn vào ban đêm. Hãy tự kiểm chứng bản thân xem thời gian nào học bài dễ thuộc nhất nhé.

hình ảnh

3. Hiểu bài trước khi học thuộc

Nếu chỉ học vẹt, bạn sẽ mau chóng quên đi lượng kiến thức vừa nhồi nhét vào đầu. Bởi nó không hình thành nên kiến thức trong não bộ mà chỉ nằm tạm ở vùng trí nhớ ngắn hạn. Vì vậy, trước khi học thuộc bài, bạn phải hiểu bài đã.

hình ảnh

4. Ghi nhớ theo chủ đề

Ví dụ một bài lịch sử có quá nhiều mốc thời gian, sự kiện dễ khiến bạn nhầm lẫn và nhanh quên. Vì vậy, hãy thử chia nhỏ thông tin bài học ra làm nhiều phần, theo từng chủ đề và học thuộc dần nhé. Việc làm này cũng làm giảm áp lực căng thẳng cho bạn khi cùng một lúc phải học thuộc một lượng bài khổng lồ.

hình ảnh

5. Gạch chân từ khoá, ý chính

Dùng bút highlight làm nổi bật các ý chính cần học nhé. Nó sẽ giúp bạn có thể dễ dàng nhìn lướt nhanh qua nội dung bài học và tóm lược các ý cần học một cách trọng tâm, không lan man mất thì giờ.

hình ảnh

6. Vẽ sơ đồ tư duy

Sử dụng mindmap hiện nay là một cách học rất hay được nhiều người áp dụng. Trong quá trình vẽ sơ đồ tư duy, chúng ta còn được tăng khả năng sáng tạo, suy nghĩ logic và nắm bắt ý chính bài học tốt hơn. Từ đó việc học thuộc cũng trở nên dễ dàng hơn.

hình ảnh

7. Vận dụng liên tưởng các giác quan khi học

Bạn có thể tự tưởng tượng các kiến thức khó nhớ ứng với một hình ảnh, âm thanh, màu sắc đặc biệt nào đấy. Phương pháp này được trình bày rất chi tiết trong cuốn sách nổi tiếng “Tôi tài giỏi, bạn cũng thế”.

hình ảnh

8. Sử dụng âm vần, nhạc điệu

Nếu bạn là con người có thiên hướng nghệ thuật, việc đọc một bài học thuộc theo vần điệu sẽ giúp bạn dễ ghi nhớ bài hơn.

hình ảnh

9. Viết đi viết lại nhiều lần

Đây là một mẹo ghi nhớ khá hay bạn có thể áp dụng. Việc viết đi viết lại nội dung học thuộc nhiều lần hình thành một thói quen trong não bộ khiến việc ghi nhớ trở nên dễ dàng. 

hình ảnh

10. Học cùng người khác

Tìm được cho mình một người bạn học phù hợp là một điều lý tưởng. Các bạn sẽ dễ dàng kiểm tra cho nhau những thiếu sót. Tuy nhiên nên tránh những buổi học nhóm bị sao nhãng bởi việc làm riêng tư. 

hình ảnh

11. Tâm trạng tốt

Nếu đang cảm thấy mệt mỏi, ủ rũ, bạn có thể tạm dừng việc học lại cho đầu óc thư giãn một chút. Cố ép não bộ làm việc quá sức sẽ phản tác dụng. Vì thế, hãy học thuộc trong một tâm thế thoải mái nhất để dễ tiếp thu kiến thức hơn nhé.

hình ảnh

Tổng Kết

Với bài viết tổng hợp cách học bài dễ thuộc nhất mà chúng tôi vừa nêu, chúc các bạn học sinh đạt được kết quả cao trong học tập. Hãy luôn cố gắng để không thành công cũng thành nhân bạn nhé! Đừng quên theo dõi chúng tôi trong các bài viết tiếp theo để được chia sẻ những kiến thức hay và thú vị!

Bài viết thuộc tác giả ngocanhbka - thành viên Cộng đồng Phụ nữ lớn nhất Việt Nam! Nếu bạn sử dụng bài viết cho mục đích cá nhân, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Có thể bạn quan tâm:

Tả Cảnh Bình Minh Trên Quê Hương Em - Những Bài Văn Hay Nhất

Cách Làm Mất Dòng Chữ Vàng Trong Proshow Producer