TIN TÀI TRỢ.

Tiêm phòng trước khi mang thai???

• 2 Lượt chia sẻ
  • 12K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ với các bác sĩ cho em hỏi với ạ,
    tình hình là còn 3 tháng nữa em lấy chồng, em có nên tiêm phòng trước khi cưới không ạ, và nên tiêm mũi gì trước khi mang thai ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 184 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Hồi trc khi lấy chồng mình qua phòng tiêm chủng ở phố Lò Đúc í, chả nhớ số bao nhiêu, ở cạnh đường Y-ec-xanh đó. Vào đó mua sổ y bạ, gặp bác sĩ tư vấn xem nên tiêm những mũi gì. Mình tiêm 3 mũi là rubella, thủy đậu và cúm, mỗi tháng 1 mũi. Ngoài ra còn có vụ thử máu xem có kháng thể viêm gan B ko và có cần thiết tiêm thêm mũi VGB ko nhưng mình ko thử vì mình đã xn cái đó trước rồi. Vậy thôi. Còn nếu ai đã mắc rubella (cái này có thể thử máu để biết) thì ko phải tiêm mũi rubella nữa.
    Mình nghĩ là cũng nên tiêm 3 mũi này vì khi mang thai mà mắc 1-3 bệnh này thì nguy hiểm lắm, đề phòng trước thì sẽ yên tâm hơn.
    iBlop7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 525 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Bạn nên tiêm phòng 2 mũi: cúm và rubella vì khi có thai mà bị mắc rubella thì 100% là phải bỏ thai, bạn làm cùng công ty mình chủ quan trước khi sinh ko tiêm phòng lúc có thai đđược 4 tháng bị nhiễm rubella thế là phải bỏ đấy, tội nghiệp lắm. Bạn ra phòng tiêm chủng số 70 Nguyễn Chí Thanh hoặc 50C Hàng Bài tiêm nhé, tiêm 2 mũi cùng 1 lúc vào 2 cánh tay sau 3 tháng mới đđược có bầu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm trước mình đi tiêm ở safpo Thái Bình. Bác sĩ bảo chỉ phải kiêng 1 tháng thôi. mình chẳng biết nghe ai nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 88 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bạn mình cũng tiêm Rubella, sởi, quai bị trong 1 mũi thôi, ở NCT mà 360k/mũi. Mình tiêm ở Lò Đúc có 120k. Chẳng hiểu tại sao lại thế, mình gọi điện hỏi lại hay ngta nhầm, thì bên Lò Đúc bảo ko thể nhầm đc. Chậc
    Chính chủ bán CC mini Cầu Giấy - 800tr https://zaodich.com/forum/f2766/chinh.../#post25155153
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 459 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko- ở Nguyễn Chí Thanh mũi tổng hợp Sởi- Quai Bị- Rubella là 165k bạn nhé (mình vừa hỏi hôm nay luôn). Cúm hơn 200k còn Thủy đậu 440k. Mình thấy đắt qá, nên chỉ tiêm mỗi mũi tổng hợp Rubella- Sởi- Quai bị đc k nhỉ?
    Yêu bố nó và SR nhất trên đời:Kiss::Rose:
    • 155 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LT2009 Xem bài viết
    Ko- ở Nguyễn Chí Thanh mũi tổng hợp Sởi- Quai Bị- Rubella là 165k bạn nhé (mình vừa hỏi hôm nay luôn). Cúm hơn 200k còn Thủy đậu 440k. Mình thấy đắt qá, nên chỉ tiêm mỗi mũi tổng hợp Rubella- Sởi- Quai bị đc k nhỉ?
    Tiêm mũi gì là tùy thuộc vào sự lựa chọn của mỗi người thôi. Mình chưa bị thủy đậu bao giờ nên mình có tiêm mũi thủy đậu. Cúm thì mình không tiêm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đã tiêm vắc xin rubella rồi nhưng vẫn bị mắc rubella và đã phải bỏ thai:

• Ngày 5 tháng 1 năm 2013, em tiêm vắc xin Sởi-quai bị-rubella tại Viện Vệ Sinh Dịch Tễ Trung Ương ở số 31 Lò Đúc, Hà Nội.
    • Đến ngày 12 tháng 7, em thử que thử thai thì lên 2 vạch. Ngày 20/7, em đi siêu âm, bác sĩ kết luận thai 5-6 tuần.
    • Từ ngày 16 đến ngày 21 tháng 7, em thấy người hơi mệt mỏi, thân nhiệt cao, lúc nào cũng từ 37.2-37.5 độ C. Đến chiều ngày 22 tháng 7, em đột ngột sốt cao 38 - 38.5 độ, nhưng chỉ sốt trong khoảng 4-5 tiếng.
    • Ngày 23/7, em đi làm xét nghiệm xác định nguyên nhân sốt, kết quả chỉ số Rubella IgM dương tính (1.3 COI), Rubella IgM dương tính 90 IU/ml. Đây là lần mang thai đầu tiên, em không hề muốn bỏ nhưng bác sĩ và mọi người đều động viên em nên bỏ sớm.
    • Ngày 15/10 vừa rồi, em đi kiểm tra lại, kết quả IgM âm tính, IgG dương tính.

Tại sao em tiêm vắc xin rồi mà vẫn nhiễm rubella? Có phải do chất lượng vắc xin không đảm bảo không?

Em đã tiêm vắc xin cúm hôm 5 tháng 2 năm 2013. Nay em chuẩn bị có bầu lại (khoảng tháng 11, tháng 12). Em có nên tiêm lại vắc xin cúm không? Nếu cuối tháng 10 tiêm lại, tháng 11 thụ thai thì có được không nhỉ?
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình đã đến viện Pasteur để tiêm phòng, đầu tiên là xét nghiệm viêm gan và rubella trước, sáng xét nghiệm chiều có kết quả.
    Kết quả là âm tính hết nên Bs chỉ định chích ngừa, lộ trình như sau:
    - Tháng thứ 1: Mũi 1 viêm gan B + 1 mũi kết hợp rubella + sởi + quai bị
    - Tháng thứ 2: Mũi 2 viêm gan B + 1 mũi thủy đậu
    - Tháng thứ 3: Mũi 3 viêm gan B + 1 mũi cúm
    - Mũi nhắc lại viêm gan tới 2015 mới tiêm
    Sau khi tiêm 3 tháng mới được có thai, hi vọng là baby mau đến khi đã chuẩn bị đầy đủ tinh thần smile
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng mới tiêm mũi cúm hết 220k nhưng sau khi tiêm 1 tuần mà vẫn bị cúm và hiện mình đang phải uống thuốc cúm thì liệu có phải thuốc chưa có tác dụng hay như thế nào. có mẹ nào biết chỉ mình với.
    • 321 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duong_chan_troi Xem bài viết
    Mình đã đến viện Pasteur để tiêm phòng, đầu tiên là xét nghiệm viêm gan và rubella trước, sáng xét nghiệm chiều có kết quả.
    Kết quả là âm tính hết nên Bs chỉ định chích ngừa, lộ trình như sau:
    - Tháng thứ 1: Mũi 1 viêm gan B + 1 mũi kết hợp rubella + sởi + quai bị
    - Tháng thứ 2: Mũi 2 viêm gan B + 1 mũi thủy đậu
    - Tháng thứ 3: Mũi 3 viêm gan B + 1 mũi cúm
    - Mũi nhắc lại viêm gan tới 2015 mới tiêm
    Sau khi tiêm 3 tháng mới được có thai, hi vọng là baby mau đến khi đã chuẩn bị đầy đủ tinh thần smile
    Nếu lịch tiêm như chị thì là từ lúc tiêm đến lúc có thể có bầu là 6 tháng cơ ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, chị tiêm như vậy thì hết bao nhiêu hả c?
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi ở Bình Dường có trung tâm tiêm vacxin trước khi mang thai cho mẹ không ạ
    • 53 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn nên tiêm mũi viêm gan B, cúm, thủy đâu, hay bộ 3 sởi-quai bị-rubella trước khi mang thai, lúc trước mình cũng tiêm phòng viêm gan B với Cúm ở VNVC tại vì gần nhà, nhưng bạn cũng có thể tiêm các mũi này ở các bệnh viện khác như Paster, Đại học Y Dược, Từ Dũ… cái nào thuận tiện hơn với mình thì đi thôi hà.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước khi mang bầu bạn nên tiêm mũi Cúm, Rubella sau tối thiểu 3 tháng mới được có bầu. Nếu bạn dưới 26 tuổi và chưa sinh đẻ lần nào thì nên tiêm thêm mũi ngừa ung thu cổ tử cung.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nên tiêm phòng trước khi cưới chứ bạn. Thường thì mình thấy nhiều bạn tiêm HPV, sau đó tiêm cúm này, tiêm sởi quai bị rubella.
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nên tiêm phòng 3-6 tháng trước khi mang bầu mũi sởi- quai bị- rubila. Tiêm phòng cúm nữa mom ạ