Siêu âm thai ở tuần thứ 32 để biết mẹ và bé có sẵn sàng cho việc sinh nở

• 0 Lượt chia sẻ
  • 213K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Khi thai nhi được 32 tuần, các mẹ sẽ được hẹn lịch siêu âm lần nữa (nhiều bác sĩ phòng khám tư thường không yêu cầu siêu âm màu ở mốc này, nhưng các mẹ thì cứ đi cho chắc). Không chỉ giải quyết vấn đề tâm lý của mẹ khi nhìn thấy con, siêu âm mốc 32 tuần còn chỉ ra vài bất thường thai còn sót lại.

Đây là lần cuối cùng trong suốt thai kỳ, mẹ đi siêu âm màu cho em bé để thêm một lần nữa khảo sát tình trạng của thai nhi 32 tuần đã sẵn sàng cho việc sinh nở chưa. Đây cũng là thời gian thoải mái của mẹ bầu, và chỉ kéo dài khoảng 2-3 tuần nữa cho đến khi bụng mẹ đã lớn và kéo theo rất nhiều khó khăn về đi lại, đứng lên ngồi xuống và đau nhức cơ thể.

Còn em bé, lúc này con đã được khoảng 1,5 – 2 ký. Con sẽ dài khoảng 40-42cm, khi ra đời con thường dài 50cm. Não con đã phát triển toàn diện với kích thước não lớn hơn, xương đầu cũng cứng cáp hơn để bảo vệ não bộ. Tay chân con đã tròn trịa và tương xứng với cơ thể chứ không xấu xí như con nòng nọc con nữa. Mẹ không thể nhìn thấy rõ, nhưng con đã có đầy đủ móng tay, móng chân, lông mi, lông mày, tóc… Da dẻ con bắt đầu nhẵn, mềm mại và đàn hồi hơn; sau vài tuần nữa người con ngày càng tròn trịa nếu được mẹ bổ sung dưỡng chất đầy đủ. Sức khỏe của con cũng ổn định vì hệ miễn dịch đã được trang bị và hệ xương cứng cáp hơn rất nhiều. Lúc này con cũng nằm cố định trong tử cung, ngôi thai thuận để chuẩn bị cho cuộc ra đời. Nhưng dĩ nhiên sẽ có thể con khó chịu và quay đầu lại, thì có lẽ mẹ phải sinh con bằng phương pháp sinh mổ.

kh%C3%A1m-thai

Siêu âm 3D, 4D lần này, bác sĩ sẽ khảo sát một số bất thường xảy ra muộn mà những lần trước không thấy. Cụ thể như sau:

Bác sĩ sẽ xem xét kỹ tim, mạch và cấu trúc não của con xem có gì bất thường hay không. Tim con có khỏe mạnh không, có dị tật không, não con có gì trục trặc không…

Bác sĩ cũng sẽ đo chiều dài, căn nặng, từ đó đánh giá sự phát triển của con có phù hợp với tuổi hay không, kịp thời phát hiện tình trạng thai phát triển chậm trong tử cung - một nguyên nhân gây suy thai và ngạt sau đẻ.

Bác sĩ cũng khảo sát sự lưu thông máu trong dây rốn, khối lượng nước ối (đục hay trong, nhiều hay ít), xác định ngôi thai để biết ngôi thuận hay nghịch, nhau bám có bất thường dẫn đến tuần hoàn kém có thể nguy hại đến tính mạng của con.

Nếu lần siêu âm này phát hiện những điều bất thường của con thì cũng không thể đình chỉ thai được nữa vì con đã quá lớn. Cho nên, việc phát hiện những vấn đề bất thường này chỉ có thể giúp cha mẹ ứng phó kịp thời trước sinh như chọn nơi sinh, phương pháp sinh cũng như chuẩn bị tâm lý để chữa trị cho con sau này.

Nếu siêu âm cho kết quả thai nhi hoàn toàn bình thường, con hoàn toàn khỏe mạnh và thuận ngôi, mẹ sẽ không còn gì phải lo lắng nữa. Mẹ chỉ cần nghỉ ngơi, bồi dưỡng, chuẩn bị sức khỏe và tinh thần thật tốt để chờ đón con chào đời.

<<< Khám thai và xét nghiệm trong thai kỳ

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 71 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình thấy BS hẹn đi khám mỗi tháng/ 1 lần. Mà lần nào khám cũng siêu âm là chủ yếu. Điều này có tốt không các mẹ
    Hiện con mình đã được 18 tuần rồi, mà tháng nào cũng có lịch khám đều đều
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi katon Xem bài viết
    Mình thấy BS hẹn đi khám mỗi tháng/ 1 lần. Mà lần nào khám cũng siêu âm là chủ yếu. Điều này có tốt không các mẹ
    Hiện con mình đã được 18 tuần rồi, mà tháng nào cũng có lịch khám đều đều
    Siêu âm nhìu quá k tốt cho pé đâu b ơi! mình cũng đang mang thai đc 25w, lúc đầu đi khám tư BS cũng hẹn cứ 1 tháng khám lại và lần nào cũng siêu âm, nhưng chuyển vào khám bệnh viên thì k có nhé, chỉ siêu âm những tuần cần thiết tuần 12,22 và 32 thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 71 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

uhm, mình cũng vậy tháng nào cũng siêu âm, mình độc báo thấy nói không cần thiết, nhưng đến lịch không đi cũng thấy lo lo vì do mang con đầu, thôi đi xem tìn hình con thế nào. mình 20w rồi mà tháng nào cũng siêu âm đều đều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 218 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình 31 tuần 4 ngày rồi...truoc gio sieu am duoc 8 lần..còn khoãn 8 tuần nữa sinh..cứ 2 tuần xắp tới là đi khám và siêu âm 2d đễ theo dõi cân nặng và tỷ le xem bé lớn chừng nào và sức khoẽ minh ko tot nua nen phai di kham
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thấy vợ mình hồi ý cũng phải đi siêu âm mà
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Siêu âm 2D không ảnh hưởng gì đến con đâu mn nhé. Tớ cũng lo lắng và hỏi bs rồi. Ở bv người ta siêu âm những mốc quan trọng 12, 22 và 32 là siêu âm hình thái (thường là 3D hoặc 4D). Mn nên lựa chọn bs kĩ lưỡng rồi sau đó phải đặt niềm tin vào bác.
    • 104 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

mình cũng 32 tuần rồi , bs hẹn lịch tái khám là 1 tháng sau tức 36 tuần , trong khi em gái mình thì từ tuần 32 bs hẹn 2 tuần/ 1 lần. mình nghĩ do bé con của mình phát triển bình thường ngôi thuận nên thế . Chứ cháu của mình ( con của em gái ) lúc 32 tuần ngôi nghịch, dây rốn quấn cổ 2 vòng. Đến gần lúc sinh 38 tuần thì tự tháo ra và quay đầu lại. Mình cũg nghe nói siêu âm nhiều sẽ ảnh hưởng đến thính giác của bé không biết có đúng ko nhưng bs lên lịch hẹn thì nên đi .
    Tuổi xuân qua ngoảng đầu rơi lệ
    Kí ức vì cát bụi lu mờ
    Nhớ một thời vàng son thịnh thế
    Phút chốc tan biến vào hư không
    Dung nhan tiều tụy vì sương gió
    Đào hoa chưa nở đã úa tàn
    Lặng lẽ ra đi giữa phồn hoa
    Tự mình than khóc, tự đau lòng .
    • 7 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Siêu âm theo mình biết chưa có kết luận nào bảo rằng gây ảnh hưởng đến thai nhi. Đồng thời, siêu âm định kỳ giúp theo dõi sự phát triển đều đặn của thai nhi, cân nặng, các chỉ số nước ối và kích thước của trẻ. Bản thân mình lại mong được đi tái khám để biết được con phát triển như thế nào, cân nặng ổn không, mẹ có cần phải ăn thêm hay giảm bớt không.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nếu có thai thì theo mình lộ trình siêu âm như sau:
    - Sau khi chậm kinh các mẹ thường đi siêu âm, nhưng nên đi siêu âm ở tuần thứ 7-8 để chắc chắn có tim thai, số lượng túi ối, số lượng phôi thai.
    - Tuần thứ 12 đi siêu âm để kiểm tra độ dày da gáy, làm double test, đo chiều dài đầu mông (CRL) trên phiếu siêu ấy. Đây là tuần quan trọng để chuẩn dự kiến ngày sinh. Các mẹ nhớ dự kiến sinh (EDD) để lần sau đi siêu âm làm mốc nhé.
    - Tuần 18 đi siêu âm để làm triple test (nếu cần) ngoài ra ở tuần này xác định được hình thái học thai nhi tương đối đầy đủ, xem đc não, cột sống, dị tật hở hàm ếch, tim phân chia 4 buồng, và dị tật của tim....và cả giới tính😊
    - Tuần 22 đi siêu âm giá trị hơn ở dị tật hở hàm ếch và não úng thủy.
    - Tuần 28 đi siêu âm để bắt đầu tư vấn cho các mẹ về sự phát triển về dinh dưỡng của thai nhi, ngôi thai.... vì tuần này mẹ cần uống sữa bà bầu, hấp thu tốt nhất vào thai nhi. Ở tuần này làm siêu âm 4d là được hình ảnh đẹp nhất.
    - Tuần 32 đi siêu âm xem ngôi thai, nước ối, bánh rau....
    Đây là những kiến thức sơ lược. Nếu mẹ nào thắc mắc gì cứ inbox, mình tư vấn thêm về bánh rau, nước ối, phần phụ, ngôi thai.

comment by WTT mobile view
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 361 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

30 tuần 4 ngày mẹ đi siêu âm bác sỹ bảo con nhỏ bất thường, con nhỏ đều khả năng con bị suy dinh dưỡng , rối loạn nhiễm sắc thể hoặc bị nhiễm trùng thai kỳ. Trong thai kỳ mẹ vẫn đi khám đều đặn theo lịch hẹn bác sỹ từ lúc biết có con 6 tuần . mẹ buồn và thương con quá con gái của mẹ.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E thấy các mẹ nhớ được mấy cái mốc này cần làm những gì đúng là hơi bị siêu đấy ạ.
    Chứ e khám nhà Bs Tuấn là cứ được các chị y tá ở đó gọi nhắc lịch hẹn khám lại . Cần kiểm tra gì bác sĩ cho đi kiểm tra, cần bổ sung gì thì bác sĩ bảo bổ sung. Mọi cái gần như e chả bao giờ phải nhớ lịch, thấy yên tâm mà lại nhàn các mẹ ạ
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

A. Quên mất địa chỉ nhà bác đây nhé các chị em : 79 phố quan hoa cầu giấy nhé
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nhiều về thông tin hữu ích ạ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ku tý nhà em được 31 tuần 4 ngày rồi, em mới đi khám thai hôm qua và siêu âm đen trắng thôi ,vậy có cần phải siêu âm màu nữa không ạ ?