TIN TÀI TRỢ.

Hỏi kinh nghiệm các mẹ mới sinh tại Bệnh viện Phụ sản Trung Ương (Viện C)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 56.9K Lượt đọc
  • 128 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 116 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ mới sinh em bé tại Bệnh viện Phụ sản Trung ương (Viện C) cho mình hỏi thông tin 1 chút:
    1. Em bé sinh ra có được test sàng lọc sơ sinh (lấy máu ở gót chân xét nghiệm 1 số bệnh nội tiết và di truyền) không?
    2. Sau khi sinh các bé sẽ được tiêm mũi vacxin gì tại Viện?

Mình sinh tại C cách đây hơn 4 năm rồi thì em bé không được test sàng lọc sơ sinh (do lúc đó không có đề tài nghiên cứu) và được tiêm 1 mũi vacxin Viêm gan B tại Viện luôn. Giờ không bít có gì thay đổi không. Các mẹ cho mình xin thông tin cập nhật mới nhất nhé. Thx các mẹ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 204 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chick_Bong Xem bài viết
    Các mẹ mới sinh em bé tại Bệnh viện Phụ sản Trung ương (Viện C) cho mình hỏi thông tin 1 chút:
    1. Em bé sinh ra có được test sàng lọc sơ sinh (lấy máu ở gót chân xét nghiệm 1 số bệnh nội tiết và di truyền) không?
    2. Sau khi sinh các bé sẽ được tiêm mũi vacxin gì tại Viện?

Mình sinh tại C cách đây hơn 4 năm rồi thì em bé không được test sàng lọc sơ sinh (do lúc đó không có đề tài nghiên cứu) và được tiêm 1 mũi vacxin Viêm gan B tại Viện luôn. Giờ không bít có gì thay đổi không. Các mẹ cho mình xin thông tin cập nhật mới nhất nhé. Thx các mẹ!
    Oh sao lại thế nhỉ, mình sinh bé đầu cách đây 7 năm còn được lấy máu gót chân mà, mỗi tội vừa sinh song bác sĩ cầm dao lam rạch vào gót chân con để lấy máu nhìn thương lắm chồng mình còn phải quay mặt đi. Bé nhà mình cũng được tiêm 1 mũi viêm gan B nữa, còn bây giờ ko biết có gì khác ko.
    eNortjKzUjI0MDIztlSyBlwwFWwC0g,,97
    eNortjKzUjI0NjQzMlWyBlwwFWsCzw,,95
    • 116 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Danlee Xem bài viết
    Oh sao lại thế nhỉ, mình sinh bé đầu cách đây 7 năm còn được lấy máu gót chân mà, mỗi tội vừa sinh song bác sĩ cầm dao lam rạch vào gót chân con để lấy máu nhìn thương lắm chồng mình còn phải quay mặt đi. Bé nhà mình cũng được tiêm 1 mũi viêm gan B nữa, còn bây giờ ko biết có gì khác ko.
    Cái này ngày xưa Viện C chỉ làm khi có đề tài nghiên cứu thôi. Cháu mình sinh năm 2002 cũng có chương trình này nhưng khi mình sinh bé thứ nhất năm 2007 thì không có. Còn bây giờ thì mình không chắc lắm. Rất mong phản hồi từ các mẹ mới sinh em bé tại Bệnh viện C.
    • 116 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Không bạn nào giúp mình à????
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình sinh con đầu vào năm 2009 , lúc đó viện c vẫn lấy máu ở gót chân của con mình ,hồi đó mình nằm phòng dịch vụ
    con thứ 2 mình vừa sinh hôm 17/6/2011 do ko có phòng dịch vụ nên mình phải nằm phòng trên tầng 6
    con mình cũng ko đc lấy máu ở got chân nữa , ko hiểu do nằm phòng dịch vụ đc ưu ái hay thế nào nữa nhỉ
    sigpic135435_1
    boom và mìn là con yêu của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 8,548 Bài viết

• 2,879 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mới sinh hôm 8/6, bé nhà Mình cũng đc lấy máu ở gót chân để làm xét nghiệm và đc tiêm viên gan B nẻ
    Born together, friend forever

11427163_1105617979453548_8004558015982890007_n
    • 328 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Mình muốn biết thủ tục đăng ký sinh o viện C? có BHYT có đuọc chế độ gì không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 207 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Chị nào đã sinh ở C cho em biết chi phí mổ và bồi dưỡng cho BS và kíp mổ là bao nhiêu với ah?
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

[QUOTE=cosbi-tanbi;18932684]Mình muốn biết thủ tục đăng ký sinh o viện C? có BHYT có đuọc chế độ gì không?[/QUO
    Từ tuần thứ 30 đến 36 bạn vào viện C khám thai và làm các xét nghiệm máu, nước tiểu, căn cứ vào đó người ta sẽ làm hồ sinh cho bạn. Tuy nhiên, đẻ là trường hợp cấp cứu nên cũng không cần thiết phải làm hồ sơ sinh ở bệnh viện thì mới được đẻ ở đó. Khi đi sinh bạn cứ cầm theo các kết quả khám gần nhất của mình là được.
    Khi nhập viện bạn phải nộp trước cho bệnh viện 3triệu, lúc ra viện họ sẽ bù trừ tiền viện phí và trả lại mình. Như tớ nhập viện hôm 17/04, đẻ thường sáng 18/04, chiều 18/04 ra viện, BHYT được 80%, thanh toán viện phí hết có hơn 300 nghìn :Smiling:
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimi_08 Xem bài viết
    Chị nào đã sinh ở C cho em biết chi phí mổ và bồi dưỡng cho BS và kíp mổ là bao nhiêu với ah?
    Mình sinh thường, bồi dưỡng tất tần tật là 2,5 triệu :Thinking:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 86 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, bé nhà em được hơn 32 tuần rồi, em mới khám ở viện C 1 lần (tuần 12). Em có vài thắc mắc mong các mẹ giải đáp cho em với ạ:
    1, Bây giờ em muốn sinh ở C thì có nhất thiết phải đến làm hồ sơ sinh không? mà bao giờ làm thì được nhỉ?
    2. Làm hồ sơ sinh thì phải XN máu, nước tiểu, siêu âm... đúng không ạ?
    3. Còn nếu không làm HS trước thì đến lúc vào đẻ vẫn phải XN các loại đúng không ạ?
    4. BV có quy định mình phải khám ở đó ít nhất mấy lần mới được sinh ở đó không ạ?
    Em cám ơn các mẹ nhiều nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 132 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mẹ nào vừa sinh mổ ở viện C cho tớ xin kinh nghiệm nhé, đứa đầu cũng sinh mổ ở C nhưng hơn 4 năm rồi, bây giờ không biết thời cuộc thay đổi thế nào. Cảm ơn nhiều
    • 31 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, khi sinh ở bệnh viện phụ sản Trung Uơng, có cần phải tìm 1 y tá trong đó giúp mình trước khi sinh khồng?

Em nghe nói khi sinh ai cũng bị rạch ạ?

Mong các chị giúp!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,951 Bài viết

• 1,674 Được cảm ơn

Các chị sinh ở đó rồi thì cho chị em chưa sinh ít kinh nghiệm đi ạ!
    thực ra mà nói ở đso rất đông, em biết, nhưng mà cũng gàn nhà với cả cũng có tiếng nên em đang lăn tăn vụ PSTW với PSHN
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 271 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

lôi toptic này lên nào!các mẹ nào sinh ở C roài làm ơn cho em bít làm thế nào để ko có ng quen vẫn để đc ở đó ạh(kiểu như làm sao nhờ y tá giúp mình ý). có mẹ nào sinh ở đó vào đầu tháng 12 hem?
    0m: 3kg2; 1m:4kg8 ; 2m: 5kg7 ; 3m:6kg3 ; 4m:7kg3 ; 5m:7kg8 ; 6m:8kg2 ; 7m :8kg7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,951 Bài viết

• 1,674 Được cảm ơn

Các mẹ sinh rồi , truyền lại cho chúng em với ạ!
    Tks
    • 202 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này mà chẳng thấy mẹ nào update tình hình cả. Mình sinh đứa đầu năm 2008, dự kiến sinh lần này là giữa tháng 12, cũng đang lúng túng không biết sau mấy năm có gì thay đổi không. Mẹ nào biết hoặc vừa đẻ xong alo cho ca nha cùng biết tin với. Many thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình sinh mổ tháng 10/2011, bác sĩ mổ sau khi mổ xong thì ra gặp chồng mình, nói thẳng luôn là bồi dưỡng bác sĩ với ekip là 2 triệu, hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 473 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Mình cũng vừa quyết định đổi từ PSHN sang viện C, đã làm hồ sơ sinh lúc con 30 tuần ở pk 56 Hai Bà Trưng, hết ~700k. Gồm có khám thai, xét nghiệm máu, nước tiểu. Các mốc siêu âm làm riêng họ sẽ tự chuyển vào hồ sơ của mình.
    Mình cũng không quen biết gì, nghe nói rất khó xin đc phòng dịch vụ ở C, thôi hy vọng lúc đẻ trời chưa nóng, mẹ chịu khổ một tí cho con an toàn vậy (mình hơi nhát, 9 tháng bầu bí có thể ko vấn đề j, nhưng lúc sinh mà nhỡ một tí, sai một tí là nguy hiểm lắm). Chứ sang dịch vụ D3 của PSHN chắc chắn là thoải mái hơn.
    Tham khảo mọi ng thì thường sau khi sinh mới cảm ơn, đẻ thường thì 500-1tr, đẻ mổ 2tr đưa cho bác sĩ bảo là cảm ơn cả kíp mổ. Thức ra ở viện C còn khoa sơ sinh nữa, các bé đều đc nằm ở đây trước khi trả về với mẹ, nên bé nào có vần đề phải theo dõi ở khoa sơ sinh thì cảm ơn thêm khoa sơ sinh.
    Theo mình việc cảm ơn là tùy tâm, bác sĩ họ cũng ko đòi hỏi đâu (trừ trường hợp nhờ vả trước hoặc đã yêu cầu giá cả rạch ròi), vì họ làm việc xong hết rồi mình mới đưa tiền mà, mẹ nào không có điều kiện nhiều cũng đừng lăn tăn quá.
    Những việc cần đưa tiền trước kẻo bị đối xử tệ (như tắm cho con, tiêm đau cho mẹ...) thì tùy cơ ứng biến vậy, mỗi lần tầm 20k, các mẹ vào viện nhớ chuẩn bị tiền lẻ cho người nhà đem theo.
    xin đừng động vào cây mùa lá rụng..
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 374 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Lần đầu mang thai nên ko biết đâu vào với đâu cả, hic hic em muốn đẻ ở C vì từ nhà em qua đây gần hơn sang PSHN (người nhà đi đi lại lại cũng ok hơn), em kéo bài này lên đầu để có thế nghe kinh nghiệm của các mẹ đã đẻ thường hoặc mổ ở Viện C ạ. cảm ơn các chị rất nhiều
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7