TIN TÀI TRỢ.

Dành cho các mẹ sắp sinh em bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.47K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi nghĩ chắc bà mẹ nào cũng boăn khoăn không biết lựa chọ bệnh viện nào cho tốt để mẹ tròn con vuông. Tôi hy vọng một chút kinh nghiệm của tôi có thể giúp ích cho các bà mẹ chuẩn bị sinh.

- BV Từ Dũ và Hùng Vương thì khỏi bàn về chuyên môn và thiết bị rồi, nhưng có cái bất tiện là quá đông.

- BV Đại Học Y Dược chuyên môn thì tốt nhưng thiết bị không đầy đủ như Từ Dũ và Hùng Vương. Nếu thai nhi bình thường thì tôi nghĩ BV này là một lựa chọn tốt.

- BV Pháp Việt, về chuyên môn thì tàm tạm. Không có thiết bị chuyên dùng để cấp cứu bé sơ sinh, nếu có gì họ chuyển qua Nhi Đồng chứ không chữa nổi. Chi phí quá cao

- BV Phụ Sản Quốc Tế, được cái mã bề ngoài thôi. Trang thiết bị thì chẳng có gì. Tay nghề của bác sĩ thì rất tệ và ẩu nữa chứ. Cứ 10 bà mẹ vào đây sinh thì hết 9.5 bà mẹ được khuyên sinh mổ vì họ không giám đỡ sinh thường. Mà cứ 100 ca sinh mổ thì sẽ có khoản 3 bé bị suy hô hấp và viêm phổi rất nguy hiểm đến tính mạng bé và để lại di chứng về não. BS ở BV này biết mối nguy này nhưng không tư vấn cho bà mẹ mà cứ đè ra mổ.
    Vừa rồi vợ tôi cũng sanh ở BV PSQT và BS Xuân Lan cũng khuyên nên chủ động mổ chứ đợi chuyển dạ nguy hiểm. Tôi và bà xã tui nghe vậy, sợ quá nên nhập viện sớm và họ mổ lấy con tôi ra trước ngày dự kiến sinh 4 ngày. Sau khi ra ngoài nó bị suy hô hấp do viêm phổi và bệnh màng trong (phổi không giãn ra do sinh mổ, nên bé không tự thở được), nguyên nhân do mổ lấy con. Bác sĩ nhi của BV PSQT chuẩn đoán là tràn khí bẩm sinh và bảo bệnh này bình thường chẳng có gì đáng lo cho thở oxy 2-3 ngày là hết. Không yên tâm tui hỏi ông chú làm BS ổng bảo nên chuyển qua Nhi Đồng. Qua NĐ tui mới biết nó bị viêm phồi và bệnh màng trong và phải có máy trợ thở thì mới sống được, may chuyển sớm chứ nghe lời BS BV PSQT giờ này nó không còn nữa.
    Tui gặp BS Xuân Lan hỏi bã có biết bệnh màng trong không? Bà ta nói có. Tui hỏi tiếp vậy tại sao BS không giải thích cho vợ tui nghe trước khi bảo sinh mổ. Các mẹ biết bà BS Lan này trả lời như thế nào không? Bà ta bảo do vợ chồng tui xui chứ làm sao bã biết là con tui có bị bệnh màng trong hay không. BS mà trả lời kiểu này thì tiêu rồi

Các trường hợp cấp cứu như con tui tại BV NĐ là từ PSQT và Pháp Việt

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 520 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

:Crying: :Crying: Em dự định sinh ở PSQT,giờ thì.....:Crying: Biết làm sao đây????
    Ko có bệnh viện nào chuyên môn tốt,dịch vụ tốt hết sao???:Sigh: :Sad:
    :LoveStruc:Mèo:LoveStruc:
    • 2,940 Bài viết

• 3,015 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi leeshanoktramy Xem bài viết
    :Crying: :Crying: Em dự định sinh ở PSQT,giờ thì.....:Crying: Biết làm sao đây????
    Bà mẹ kia,hôm nay có đọc báo Phụ nữ chưa?Có bài QUÁ TẢI HEO VÀNG đó.đọc mà phát lo,có tiền cũng chưa chắc được nằm tốt đâu nhé.Hay mình tham khảo thêm vài chỗ thử xem rồi mời bs theo dõi của mình qua đó đỡ?
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi leeshanoktramy Xem bài viết
    Vậy thì qua TD cho chắc ăn vậy..tệ thì tệ nhưng an toàn cho mẹ và con...Mình cũng lăn tăn mấy cái BV lắm vì mình vốn thích chỗ sạch sẽ và lịch sự...:Sigh: :Sigh: :Sigh:
    • 993 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

trời ơi , em đau đầu vụ sinh em bé ở đâu quá , đến nước chuồn ra Hà nội sinh con thôi, trong này lớ ngớ chẳng biết ai với ai:Crying: :Crying: :Crying:
    • 2,940 Bài viết

• 3,015 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungbinhvan Xem bài viết
    trời ơi , em đau đầu vụ sinh em bé ở đâu quá , đến nước chuồn ra Hà nội sinh con thôi, trong này lớ ngớ chẳng biết ai với ai:Crying: :Crying: :Crying:
    Mẹ nó ơi,đây là tỉnh hình chung của cả xã hội(lâu lâu nói cho nghe vĩ mô 1 chút )Bạn mình ở HN cũng đang than thở ko kém gì kìa.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,160 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Chán ghê, em cũng định sinh ở PSQT cho tiện nhiều việc.... giờ lại thấy lung lạc ý chí rùi:Crying: :Crying: :Crying:
    • 798 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trước giờ mình toàn khám ở PSQT thôi, mình được 22 tuần rùi, cho mình hỏi là nếu mình khám ở PSQT cho đến lúc gần sanh, rùi khi mình sanh thì mình vào BV Hùng Vương, nếu vậy thì bên Hùng Vương họ có yêu cầu gì ko ? Các Ba các Mẹ trả lời cho mình sớm nhé. Nếu khó quá thì mình sẽ khám ở BV Hùng Vương luôn, nhưng mình ngại là nó đông quá thôi...
    :Rose:
    • aoi
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 85 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Còn kinh nghiệm sinh để ở các bệnh viện Hà Nội thì sao hả các mẹ.

Em thấy bảo là nếu sinh ở Việt pháp thì dịch vụ tốt nhưng lại không chuyên về sản, nên nếu có ca nào khó chắc cũng gay go...Còn Việt Nhật thấy cũng bị kêu ầm ĩ lên, mấy chị bạn bảo là sinh ở đó chán lắm, không được chăm sóc chu đáo.

Cũng có nhiều người khuyên nên sinh ở bệnh viện chuyên về sản như Viện C hay phụ sản HN. Tuy vậy, các bviện này thường rất đông. Em nghe nhiều người nói là sinh ở phụ sản HN được chăm sóc tốt hơn vì không bị quá tải như ở C. Ở C nếu được vào phòng dịch vụ cũng tốt, có điều không phải ai cũng có thể vào được. Ở viện C vì quá đông bệnh nhân nên kể cả có gửi gắm cũng không được chăm sóc cẩn thận vv..

Có mẹ nào có kinh nghiệm tổng kết hộ em vụ này cái ạ...Tks các mẹ:Rose: :Rose: :Rose:
    • 2,940 Bài viết

• 3,015 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mooncake0284 Xem bài viết
    Trước giờ mình toàn khám ở PSQT thôi, mình được 22 tuần rùi, cho mình hỏi là nếu mình khám ở PSQT cho đến lúc gần sanh, rùi khi mình sanh thì mình vào BV Hùng Vương, nếu vậy thì bên Hùng Vương họ có yêu cầu gì ko ? Các Ba các Mẹ trả lời cho mình sớm nhé. Nếu khó quá thì mình sẽ khám ở BV Hùng Vương luôn, nhưng mình ngại là nó đông quá thôi...
    hơi bị khó đó mẹ nó ah.Thử nghĩ xem nhé,mẹ nó khám bên PSQT có bs theo dõi từ đầu,tự nhiên đến giờ chót lại nhảy qua chỗ khác sinh thì làm sao ở chỗ đó trong khoảng time ngắn mà nắm hết được quá trình mang thai của mẹ nó?chưa kể có 1 thực tế là đôi khi có vài bv ko 'hợp' nhau lắm,lúc đó mệt mình chứ có mệt ai đâu.Như mình nè,biết trước năm nay sẽ rất đông nên ngay từ đầu đã qdinh đi tới 2 nơi.PSQT và phòng khám tư của 1 bs bên TD nên bgio mình sinh ở psqt hay TD đều ổn cả(chỉ ko ổn về phần phòng ốc thôi).Nhưng đó là do mình lo xa chứ với mẹ nó nếu qdinh sinh o đâu thì nên đi khám ở đó tốt nhất.
    • 84 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi batom Xem bài viết
    Tôi nghĩ chắc bà mẹ nào cũng boăn khoăn không biết lựa chọ bệnh viện nào cho tốt để mẹ tròn con vuông. Tôi hy vọng một chút kinh nghiệm của tôi có thể giúp ích cho các bà mẹ chuẩn bị sinh.

- BV Từ Dũ và Hùng Vương thì khỏi bàn về chuyên môn và thiết bị rồi, nhưng có cái bất tiện là quá đông.

- BV Đại Học Y Dược chuyên môn thì tốt nhưng thiết bị không đầy đủ như Từ Dũ và Hùng Vương. Nếu thai nhi bình thường thì tôi nghĩ BV này là một lựa chọn tốt.

- BV Pháp Việt, về chuyên môn thì tàm tạm. Không có thiết bị chuyên dùng để cấp cứu bé sơ sinh, nếu có gì họ chuyển qua Nhi Đồng chứ không chữa nổi. Chi phí quá cao

- BV Phụ Sản Quốc Tế, được cái mã bề ngoài thôi. Trang thiết bị thì chẳng có gì. Tay nghề của bác sĩ thì rất tệ và ẩu nữa chứ. Cứ 10 bà mẹ vào đây sinh thì hết 9.5 bà mẹ được khuyên sinh mổ vì họ không giám đỡ sinh thường. Mà cứ 100 ca sinh mổ thì sẽ có khoản 3 bé bị suy hô hấp và viêm phổi rất nguy hiểm đến tính mạng bé và để lại di chứng về não. BS ở BV này biết mối nguy này nhưng không tư vấn cho bà mẹ mà cứ đè ra mổ.
    Vừa rồi vợ tôi cũng sanh ở BV PSQT và BS Xuân Lan cũng khuyên nên chủ động mổ chứ đợi chuyển dạ nguy hiểm. Tôi và bà xã tui nghe vậy, sợ quá nên nhập viện sớm và họ mổ lấy con tôi ra trước ngày dự kiến sinh 4 ngày. Sau khi ra ngoài nó bị suy hô hấp do viêm phổi và bệnh màng trong (phổi không giãn ra do sinh mổ, nên bé không tự thở được), nguyên nhân do mổ lấy con. Bác sĩ nhi của BV PSQT chuẩn đoán là tràn khí bẩm sinh và bảo bệnh này bình thường chẳng có gì đáng lo cho thở oxy 2-3 ngày là hết. Không yên tâm tui hỏi ông chú làm BS ổng bảo nên chuyển qua Nhi Đồng. Qua NĐ tui mới biết nó bị viêm phồi và bệnh màng trong và phải có máy trợ thở thì mới sống được, may chuyển sớm chứ nghe lời BS BV PSQT giờ này nó không còn nữa.
    Tui gặp BS Xuân Lan hỏi bã có biết bệnh màng trong không? Bà ta nói có. Tui hỏi tiếp vậy tại sao BS không giải thích cho vợ tui nghe trước khi bảo sinh mổ. Các mẹ biết bà BS Lan này trả lời như thế nào không? Bà ta bảo do vợ chồng tui xui chứ làm sao bã biết là con tui có bị bệnh màng trong hay không. BS mà trả lời kiểu này thì tiêu rồi

Cho mình hỏi chút, tại sao vợ bạn phải sanh mổ? Khi vào mổ đã có dấu sanh chưa?

Có chút thông tin cho mẹ Mooncake nè, nhỏ bạn cùng công ty mình trước giờ vẫn thăm khám ở bệnh viện ĐH Y dược, trước sanh 3 tuần bị động thai gia đình chuyển cấp cứu ở Hùng Vương (vì nhà gần), xong sanh mổ ở đó luôn. Mọi chuyện cũng ok. Chỉ cần nhớ đem theo đầy đủ mọi thứ giấy tờ, phiếu siêu âm, xét nghiệm... là được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,653 Bài viết

• 5,599 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi batom Xem bài viết

Khi mới cấn thai tớ cũng đến khám tại PSQT vì ngán cảnh đông đúc, chờ đợi và tớ được các vị mệnh danh là bác sĩ ở PSQT phán rằng tớ bị động thai ko giữ được :Surprise: .
    Tớ quay về lại TD, ko những giữ được mà tớ còn sinh ra 1 cu cậu hết sức ngon lành, trộm vía.

Bác sĩ ở đây vừa dở vừa trốn tránh trách nhiệm. Nhắm ca nào bình thường dễ ăn được thì giữ để hái tiền để cứa cổ còn ca nào nhắm nuốt ko trôi thì thối lui hoặc đầy sang bệnh viện khác. Khi mang thai tuần thứ 38, lúc đang nằm bên cấp cứu của TD để đo tim thai Non stresstest thì tận mắt tớ chứng kiến 1 ca khó từ PSQT chuyển sang. Đồng ý là khi gặp bất trắc thì TD phải nhận hết nhưng như vậy thì quá nguy hiểm cho tính mạng của bệnh nhân, đã gặp nguy rồi còn phải chuyển tới chuyển lui nữa đã thế khi chuyển như vậy người ta còn cười thúi mũi cho. Cái tật chảnh chẹ ham hố quốc tế (giống tui lúc đầu hị hị) giờ gặp nạn cũng vác xác về đây.

Batom@: đẻ mổ hái ra tiền nhiều hơn đẻ thường. Lý do quá đơn giản để PSQT kiu vợ anh đẻ mổ mà. Bạn bè tôi sinh ở đó hầu như 99% đều bị đè ra mổ :Laughing: