TIN TÀI TRỢ.

Vì sao mẹ không thể giảm cân sau sinh?

• 385 Lượt chia sẻ
  • 17.9K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

Một số nghiên cứu kết luận rằng bà mẹ sau sinh cần thời gian bằng cả một thai kỳ nữa để có thể lấy lại vóc dáng và kích cỡ cơ thể như trước khi mang thai. Nếu cơ thể bạn đã hồi phục sau sinh nở, chẳng còn quá sớm để bắt tay vào công cuộc “tìm lại những gì đã mất” của mình đâu, nếu bạn không muốn chúng… mất hẳn vì những lý do sau đây:

giamcansausinh-500
    Giảm cân sau sinh rõ ràng không phải việc đơn giản một sớm một chiều. Ảnh: Inmagine.

Quá nhiều thứ bổ dưỡng

Trong khi dinh dưỡng tốt là rất cần thiết và bắt buộc, nhất là để hỗ trợ quá trình nuôi con bằng sữa mẹ, hãy nhớ rằng các thực phẩm tốt cũng chứa nhiều năng lượng. Những thực phẩm béo tốt cho tim mạch như hạt, ngũ cốc nguyên cám như gạo lức, và các loại bánh nướng hạn chế gluten được bán trong một số tiệm bánh đặc biệt là những thực phẩm có lợi để cung cấp năng lượng và cải thiện chức năng cơ thể cho bà mẹ mới sinh.

Nhưng khi bạn thu nạp quá nhiều calo hơn khả năng đối cháy năng lượng của cơ thể, kể cả đó có là calo từ những thực phẩm được mệnh danh là siêu thực phẩm đi nữa, đó là lúc cơ chế tích mỡ của cơ thể bạn được khởi động. Dù bà mẹ mới sinh con có vẻ là đối tượng được ưu ái và thoải mái và dinh dưỡng, đừng từ bỏ thói quen giới hạn khẩu phần ăn uống và đọc nhãn thực phẩm. Và nếu bạn quá bận rộn hay mệt mỏi với những việc như vậy, hãy nhờ người thân giúp bạn kiểm soát việc ăn uống của mình.

Thiếu ngủ

Không có gì ngạc nhiên về tình trạng thiếu ngủ cũng như thiếu thốn thời gian nghỉ ngơi và chăm sóc bản thân của sản phụ sau sinh, khi cả mẹ và bé đã xuất viện về nhà và đặc biệt là nếu gia đình không có người thân hoặc người giúp việc hỗ trợ. Tỷ lệ nghịch với thời gian ngủ, nồng độ cortisol tăng cao khi bạn ngủ không đủ hoặc ngủ rất ít, kết quả là cơ thể bạn không có khả năng trao đổi năng lượng cần thiết. Đáng tiếc là tình trạng này không thể tránh khỏi và là thực tế của hầu hết các bà mẹ sau sinh. Để giữ mức cortisol trong mức vừa phải, hãy chắc rằng bạn đã loại bỏ mọi ảnh hưởng xấu đến giấc ngủ như cà phê, stress và tập luyện cường độ cao quá sớm sau sinh.

thieungu-500
    Thiếu ngủ là vấn đề kinh điển của các bà mẹ sau sinh. Ảnh: Inmagine.

Tập thể dục sau sinh không đúng cách

Thật may mắn vì bạn cảm thấy vẫn sung sức ngay sau sinh, nhưng thế không có nghĩa là bạn có thể bắt đầu tập thể dục cật lực với hy vọng lấy lại vóc dáng ngay. Các bà mẹ sinh thường được khuyên hãy đợi từ 6-10 tuần sau khi sinh con hãy bắt đầu chương trình tập luyện sau sinh, nhưng bạn cũng cần phải khám lại và hỏi ý kiến bác sỹ trước khi bắt đầu tập luyện. Tập quá nhiều, quá nhanh có thể dẫn đến một số biến chứng, bao gồm cả bóc tách thành bụng, hoặc đơn giản là tập quá sức sẽ khiến bạn quá mệt mỏi để có thể theo đuổi kế hoạch tập luyện lâu dài.

Một khi bạn đã được bác sỹ cho phép tập luyện lại, hãy báo với huấn luyện viên thể dục của bạn để có những điều chỉnh phù hợp với bà mẹ sau sinh.

Tác động xung quanh

Để giảm cân sau sinh thành công bạn cần phải được hỗ trợ từ mọi người xung quanh. Một số bà mẹ mới sinh con được gia đình và bạn bè chăm sóc và trợ giúp, được chăm sóc và bồi bổ kỹ lưỡng. Những người mẹ này có xu hướng ăn uống thoải mái và tận hưởng

Trái lại, một số mẹ khác may mắn giảm được cân khá nhanh có thể phải đối mặt với sự ghen tị từ bạn bè – những người không có được khả năng lấy lại dáng nhanh chóng như vậy.

Điều bạn cần làm là nói lên những suy nghĩ và mong muốn lành mạnh của mình để người thân và bạn bè có thể giúp đỡ bạn theo cách phù hợp nhất. Nếu kế hoạch không thành, đừng ngại bỏ qua những tình huống khó xử mà có thể những người quanh bạn cố tình hoặc vô ý chỉ trích thất bại của bạn. Bạn cứ việc “sống trên dư luận” nhưng phải bắt đầu bắt tay vào kế hoạch giảm cân lần thứ hai đi thôi.

Kiên nhẫn

giamcansausinh-330
    Không phải cứ tập hùng hục vài ngày là có thể giảm được cân, mẹ hãy chọn chế độ tập luyện bền bỉ hơn. Ảnh: Inmagine.

Bạn đang quá chán vì tập thể dục mấy ngày rồi mà chẳng giảm được lạng nào? Bình tĩnh đã nào, hãy hít thở sâu và tập vào những gì bạn có thể làm hôm này để đạt được mục tiêu của mình. Các nghiên cứu cho thấy hầu hết các kế hoạch giảm cân lành mạnh nhắm vào mục đích giảm cân chậm mà chắc với chỉ khoảng 0.5-1kg mỗi tuần. Mục tiêu này cũng phù hợp với những bà mẹ mới sinh bận rộn.Bằng cách đặt ra cho mình mục tiêu thực tế và khả thi, chẳng hạn đi bộ 30 phút mỗi ngày hoặc giới hạn chất béo và thực phẩm công nghiệp trong các bữa ăn, nhiều bà mẹ sau sinh có thể đốt cháy calo để giảm cân an toàn mỗi tuần một ít. Lối sống và suy nghĩ lành mạnh cũng có tác động đến vẻ đẹp của bạn về lâu dài. Hãy sắp xếp cuộc sống cân bằng giữa gia đình, con cái và công việc, sự tự tin và hạnh phúc chính là chìa khoá của vẻ đẹp đến từ bên trong.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Cám ơn bài viết của mẹ nó. Em thấy cái chính nhất là các mẹ phải ý thức được tầm quan trọng của việc giảm cân sau sinh. Không những chỉ để trùng tu nhan sắc của mình, mà giảm mỡ còn giúp giảm nguy cơ mắc nhiều bệnh trong thời gian về sau như tiểu đường, gút,...
    • 298 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Sau sinh mọi người thì lo giảm cân còn mình thì mong làm sao để tăng 1lạng thôi cũng đã sung sướng lắm rồi.
    • 612 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Và mình đã thất bại vì những lý do như trên hix...
    BÀ MẸ 2 CON - CÓ BUÔN THÚNG BÁN MẸT
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f...xuong-1792747/
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đang cố gắng để giảm cân đây. Làm đủ mọi cách để giảm được lạng nào hay lạng nấy. Giờ thì mình ăn gạo lức... híc híc... Sau khi sinh mình tăng 8kgs. Chán quá !
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrinhThao2606 Xem bài viết
    Mình cũng đang cố gắng để giảm cân đây. Làm đủ mọi cách để giảm được lạng nào hay lạng nấy. Giờ thì mình ăn gạo lức... híc híc... Sau khi sinh mình tăng 8kgs. Chán quá !
    Mẹ nó sinh được bao lâu rồi? Nếu mới tầm 2 -3 tháng thì có thể dùng muối quấn bụng và bôi rượu gừng, massage để giảm mỡ bụng.
    Còn nếu lâu hơn thì mẹ nó chịu khó tập thể dục, hay Low carb thử xem
    • 58 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trong thời gian cho con bú mẹ ít khi lấy lại được vóc dáng, các mẹ nên tập thể dục đi bộ vào mỗi buổi sáng với những động tác nhẹ nhàng.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 22 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cũng đang phải giảm cân mà khó quá. Khổ lỗi có ăn gì nhiều đâu, ăn nhiều rau và uống nhiều nước trắng mừ.
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Nhiều mẹ dễ hấp thu thì dù ăn ít vẫn béo, mẹ nó nên chăm chỉ tập thể dục, sẽ giảm được mỡ thừa ngay thôi
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saobangsang Xem bài viết
    Trong thời gian cho con bú mẹ ít khi lấy lại được vóc dáng, các mẹ nên tập thể dục đi bộ vào mỗi buổi sáng với những động tác nhẹ nhàng.
    Em thấy phương pháp quấn muối gừng khá hiệu quả để giảm mỡ bụng đấy ạ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giờ mình bán Cao chè vằng cho bà bầu, người già anh chị họ hàng nhà ai cần hệ vs mình

Chào mừng Noen, giảm 10% và miễn phí giao hàng cho khách hàng khi mua sản phẩm Cao Chè Vằng.

Nghiên cứu dược lý đã chứng minh, Cao Chè Vằng có tính mát tác dụng thanh nhiệt, giải độc, mát gan, ngăn ngừa mụn nhọt, ngăn ngừa các bệnh về tim mạch, cao huyết áp, gan nhiễm mỡ, máu nhiễm mỡ.

Đối với phụ nữ sau khi sinh Cao Chè Vằng có tác dụng kích thích tuyến sữa, giúp lợi sữa, kháng khuẩn, chống nhiễm trùng, viêm hách bạch huyết, viêm tử cung, viêm tuyến vú, bế kinh, khí hư, thấp khớp, nhức xương. Ngoài ra dùng Chè Vằng lợi sữa giúp giảm cân nhanh cho phụ nữ sau khi sinh.

Địa chỉ: P304A. Tập thể Bộ đội biên phòng, 120 Trần bình, Mai Dịch, Cầu Giấy
    Mr.Tùng: 0946730382
    Ms. Ngọc: 0972576650

1455027_446880598757144_1441564854_n

1468543_446880628757141_1102379305_n

• 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Lạnh thế này, chắc ít mẹ chịu khó massage vs quấn muối nhỉ, hì hì, tập thể dục lại càng ngại hơn...chắc cũng là 1 nguyên nhân khó giảm cân
    • 340 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Là do sau sinh các mẹ bận bịu quá, lo cho bé mà không có thời gian chăm cho sức khỏe và vẻ đẹp của mình nữa Phụ nữ đúng là khổ. Trước sinh các mẹ nên chuẩn bị tinh thần và lập kế hoạch chăm sóc bản thân sau khi sinh nở, kẻo đến lúc muốn làm lại không còn hiệu quả nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Theo chia sẻ của nhiều mẹ thì sinh xong muốn có thời gian ngủ còn k có. Nếu có thể thì nên ở gần hoặc nhờ bà nội, bà ngoại chăm cháu cùng, may ra mới thảnh thơi được chút
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng cao lá rừng đi bạn
    comment by WTT mobile view
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị có ai uống tinh bột nghệ để gảm cân bổ máu sau sinh chưa ạ, cho e xin ý kiến về giảm cần bằng tinh bột nghệ với ạ
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LeeHongYB Xem bài viết
    các chị có ai uống tinh bột nghệ để gảm cân bổ máu sau sinh chưa ạ, cho e xin ý kiến về giảm cần bằng tinh bột nghệ với ạ
    mình đang uống này, thay hẳn cho việc phải ăn nghệ tươi, uống tinh bột nghệ nhiều công dụng cho bà bầu lắm
    • 829 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

đứa đầu cũng áp dụng các bp trên và giảm nhanh. đứa thứ 2 làm đủ cách mà k xuống dc kg nặng như trc bầu nữa. huhuhu
    • 685 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

đúng vậy. cộng với lười vận động nữa
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f2758/ao-nguc-cho-con-bu-hang-chat-dep-made-in-vn-can-tuyen-dai-ly-ck-cao-giam10-nhan-dip-nam-moi-2433736/