TIN TÀI TRỢ.

Vấn đề ăn và ngủ của trẻ sơ sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.16K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 409 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    E mới sinh cháu đầu lòng được 3 tuần, nhưng đã thấy stress quá! Có mấy điều muốn hỏi các mẹ có kinh nghiệm, mà lúc trc khi sinh e chưa kịp tham khảo. Đấy là về vấn đề ăn và ngủ của trẻ sơ sinh ạ. 
     Con e lúc sinh nặng 3kg9, nên nhu cầu ăn cũng cao, tuy nhiên e thấy hình như là bé ko bít điểm dừng, ăn hay bị no quá thì phải. E lại cho bú mẹ, nên ko đong đo dc lượng sữa cho con, chẳng biết thế nào mà lần. Mà lần nào trc khi ngủ cũng phải ti mẹ. Nếu đã ngủ rồi, ma bị thức giấc thì lại ti mẹ lại -> e sợ mấy lần như thế thì con no quá. Nhưng cứ đặt bé xuống mà thức giấc ko thấy ti mẹ lại khóc ầm ĩ đòi ti, e cứ tưởng vẫn đói nên cho ti tiếp, bây giờ thì bé quen phải có ti mới ngủ mất rồi..  
    Sinh con đầu lòng chưa có kinh nghiệm nên e cứ luống ca luống cuống, hoàn toàn bị động theo bé. E muốn hỏi các mẹ, là làm thế nào để khi ngủ bé ko đòi ti mẹ ạ? Làm thế nào để bít là con còn đói, hay chỉ là đòi ngậm ti thôi. Vì mùa này đặt con xuống ngủ là phải ủ ấm luôn, mà nó lại khóc đòi ti thì mất công lắm. Các mẹ có kinh nghiệm vào giúp e nhé!! Cảm ơn các mẹ nhìu!!! 

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 60 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Tớ cũng sinh con đầu lòng nên chỉ dựa theo con tớ mà trả lời thôi. Con tớ cũng thuộc dạng háu ăn, cứ tầm 1,5 giờ là bé đói. Trước bà nội cũng toàn bắt tớ cho con ty lúc con tỉnh giấc khóc nhè, dù có khi bé mới ty được khoảng 5, 10 phút. Tớ phải rèn lại mãi mới được. Khi con tỉnh thì cố ru, vỗ vỗ, cùng lắm là bế lên thôi, để bé khóc 1 tý rồi bé ngủ lại. Chứ ty liên tục thế, bé sẽ toàn bú sữa đầu thôi, mà sữa này ko làm bé tăng cân bằng sữa cuối nên phải để bé đói thực sự thì mới ty được sữa cuối
    À,con tớ mỗi lần ty khoảng 20 phút, bé tự lấy lưỡi đẩy ty ra khi no
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng sinh con đầu lòng nên ko có nhiều kinh nghiệm lắm. Tuy nhiên, sau 1 thời gian để ý thì bạn sẽ nhận thấy khi nào con cần ti. Theo mình, nếu bạn thực sự nhiều sữa thì trước khi cho bé ti thì vắt bớt sữa đầu đi để bé bú được sữa cuối. Thời gian ti khoảng từ 10 -20 phút. Khi bé bú no rùi thì sẽ tự đẩy ti ra hoặc ngủ trong lúc ngậm ti thì bạn nhớ rút ti ra để phòng tránh thói quen ngậm ti khi ngủ và hiện tượng nứt đầu ti. Khi bé tỉnh rùi, bạn cười đùa và nói chuyện với bé thì bé sẽ dàn thay đổi thói quen ti ngay khi ngủ dậy nếu bé ko đói
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

be moi sinh thi ngu bao nhieu h va ty bao nhieu lan la du ha cac me.?
    • 409 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé. Nhưng dù sao bé nhà các mẹ bú ngoan cũng đỡ, no bít tự đẩy ti ra.Bé nhà mình chỉ khi nào đói ơi là đói mới ti "cẩn thận",còn thì rất hay ngủ gật khi ti, nhiều khi mới ti dc vài phút..
    Tớ cũng bít cái đoạn sữa đầu sữa cuối, nhưng vẫn lơ mơ ko hỉu rõ. Này nhé, có sữa đầu thì mới có sữa cuối, mà phải hết sữa cuoiis thì mới đến sữa đầu nữa chứ? Và bao nhiêu lâu thì lại tính sữa đấy là sữa đầu hả các mẹ?? Ví dụ con tớ ti dc 5' thì đã có sữa cuối chưa? Sau đó 1 tiếng lại ti tiếp bên đó thì là sữa đầu hay sữa cuối đợt trc?? Khó hiểu quá các mẹ ah. Tớ thì tớ vẫn hình dung nó là sữa cuối đợt trc đấy, hic!
    • 42 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy, cứ bù ngủ là đòi bú, mình cũng sợ cháu bú no quá không tốt.
    • 60 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangdh84 Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ nhé. Nhưng dù sao bé nhà các mẹ bú ngoan cũng đỡ, no bít tự đẩy ti ra.Bé nhà mình chỉ khi nào đói ơi là đói mới ti "cẩn thận",còn thì rất hay ngủ gật khi ti, nhiều khi mới ti dc vài phút..
    Tớ cũng bít cái đoạn sữa đầu sữa cuối, nhưng vẫn lơ mơ ko hỉu rõ. Này nhé, có sữa đầu thì mới có sữa cuối, mà phải hết sữa cuoiis thì mới đến sữa đầu nữa chứ? Và bao nhiêu lâu thì lại tính sữa đấy là sữa đầu hả các mẹ?? Ví dụ con tớ ti dc 5' thì đã có sữa cuối chưa? Sau đó 1 tiếng lại ti tiếp bên đó thì là sữa đầu hay sữa cuối đợt trc?? Khó hiểu quá các mẹ ah. Tớ thì tớ vẫn hình dung nó là sữa cuối đợt trc đấy, hic!
    Tùy lượng sữa của bạn và tốc độ mút của bé, chứ ko phải bé bú mấy phút thì đến sữa cuối. Sữa đầu bạn vắt thử ra sẽ thấy sữa loãng, còn sữa cuối đặc hơn. Sữa đầu đúng là sẽ có khi đã hết sữa cuối, tức lả sau khi ty đã hết sạch sữa, tùy ngưởi mà thời gian có lại sữa mới sẽ khác nhau.

Như tớ thì nếu bé chỉ bú 1 chút rồi thôi thì sữa tớ chảy tong tỏng ra tiếp, nên nếu 1 lúc sau bé bú tiếp bên ty đó thì cũng bị chảy mất khá nhiều sữa cuối rồi
    • 60 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chiptintin Xem bài viết
    be moi sinh thi ngu bao nhieu h va ty bao nhieu lan la du ha cac me.?
    Tớ tìm hiểu thì thường trong tháng đầu, nếu mỗi lần bé bú đủ no thì sau 2-3 giờ sẽ bú tiếp, và ngủ khoảng 16-20 giớ. Bé bú đủ, ngủ đủ, sữa mẹ tốt thì sẽ lên cân nhiều
    Kem yêu: 0m: 2kg8 - 1m: 4kg - 2m: 5kg2 - 3m: 6kg3 - 4m: 6kg6
    • 409 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Ừ, tớ có hỏi thì cũng dc trả lời là do bầu sữa có nhiều túi sữa. Trẻ bú mẹ sẽ có túi hết túi còn. Túi sữa hết sẽ về sữa tiếp, nếu sau đó trẻ lại bú thì là sữa đầu, vì sữa loãng sẽ ra nhanh hơn.