TIN TÀI TRỢ.

Trước khi cho con bú có phải vắt bớt sữa trong đi ko hả các mẹ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 45.7K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 149 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, tình hình em khá nhiều sữa và sữa lúc đầu trong vắt. Có nhiều người bảo là nên vắt bớt sữa trong đi, để cho con ăn sữa đặc nếu mình đủ sữa. Nhưng có người lại bảo phải cho con bú hết vì sữa có mấy tầng sữa gì đó. Tầng đầu tiền sữa trong thì cung cấp những chất gì, các tầng sau cung cấp những thứ gì... Thật sự ko biết là nghe ai. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em vụ này với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 23 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Không vắt chút nào chỉ chú ý giữ vệ sinh sạch sẽ núm vú trước khi cho con bú.
    • 149 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ nó. Nhưng mình hơi phân vân, bởi nhiều khi con chỉ ăn được hết phần trong, đến khi đặc thì con ko ăn được mấy đã no mất rồi. Mà mình nhiều sữa con ăn ko hết, nên muốn cho con ăn được sữa nào tốt nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 561 Bài viết

• 629 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happy_happy Xem bài viết
    Cám ơn mẹ nó. Nhưng mình hơi phân vân, bởi nhiều khi con chỉ ăn được hết phần trong, đến khi đặc thì con ko ăn được mấy đã no mất rồi. Mà mình nhiều sữa con ăn ko hết, nên muốn cho con ăn được sữa nào tốt nhất.
    Bạn ơi, sữa ở cuối bầu sữa mới là sữa chứa nhiều protein và chất béo và có nhiều chất cho bé. Nếu bạn nhiều sữa thì tốt nhất nên vắt sữa đầu để cho bé có thể bú được lớp sữa sau cùng mới là tốt.

- Sữa mẹ về bản chất là giống nhau từ đầu đến cuối tuy nhiên khi sữa bắt đầu dần cạn thì chất béo bị giữ lại trong các tia sữa sẽ ra thêm làm cho sữa cuối có nhiều chất béo và giúp con tăng trưởng tốt hơn thế nên phải cho con bú cạn bầu mới đổi bên. Sữa đầu ngọt và ít béo con ăn rất dễ gây đầy bụng, nhanh đói và chậm lớn, tăng nguy cơ colic (tham khảo thêm về foremilk hintmilk imbalance) nên nếu mẹ có quá nhiều sữa thì nên bơm phần sữa đầu này ra giúp con có cơ hội ăn sữa béo phía sau.

(Colic là hiện tượng con khóc khó dỗ mà không phải do đói, đi ị hay buồn ngủ. Colic được nghi là do đau bụng đầy hơi nên các mẹ nên cho con ợ hơi sau môi 50cc sữa con ăn (hoặc 15 phút ti mẹ), sau đó cho con ăn tiếp. Làm thế không những con không đau bụng mà giúp con thải hơi thừa, giảm cảm giác no giả tạo do khí gây ra, giúp con ăn no thực sự và hạn chế trớ sau khi ăn, khi con ngủ.... Nhiều trường hợp con ợ hơi khi ngủ gây trớ, con ngủ không đầy giấc cáu kỉnh mất vui.... )

Điều này mình tham khảo của một bạn nuôi con rất khoa học, hy vọng giúp được ít nhiều cho bạn!
    NS95AD1NS95p9
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 193 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happy_happy Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi, tình hình em khá nhiều sữa và sữa lúc đầu trong vắt. Có nhiều người bảo là nên vắt bớt sữa trong đi, để cho con ăn sữa đặc nếu mình đủ sữa. Nhưng có người lại bảo phải cho con bú hết vì sữa có mấy tầng sữa gì đó. Tầng đầu tiền sữa trong thì cung cấp những chất gì, các tầng sau cung cấp những thứ gì... Thật sự ko biết là nghe ai. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em vụ này với.
    Theo mình nếu bạn có nhiều sữa thì có thể vắt bớt sữa trong nhưng không phải là bỏ đi mà sau đó bé bú xong lại vắt cả sữa đặc ra trộn vào nhau ngày tập cho bé bú sữa mẹ vắt ra bằng bình ngày khoảng 2 lần để bé vừa biết ti bình vừa biết ti mẹ. Bé được bú cả sữa trong và sữa đặc là tốt nhất vì sữa mẹ phần nào cũng quan trọng nếu bé bú chỉ có sữa trong mà không có sữa đặc thì tăng cân kém nếu bé chỉ bú sữa đặc mà không có sữa trong thì sức đề kháng kém chỉ có phần cân nặng là đảm bảo. Mẹ nó xem thêm bài của mẹ_Lý về thành phần của sữa mẹ nhé.

https://www.webtretho.com/forum/f95/h...l#post11914392

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ_Lý Xem bài viết
    Sữa mẹ có hơn 200 chất dinh dưỡng, vitamine, khóang chất và kháng thể. Thành phần sữa mẹ sẽ thay đổi hàng ngày theo độ lớn của con. Sữa mẹ là tế bào sống vì vậy có khả tiêu diệt những vi khuẩn lạ xâm nhập
    Sữa mẹ rất phù hợp với tiêu hóa của trẻ, dạ dày ruột của trẻ chưa phát triển hòan chỉnh vì vậy bé được bú sữa mẹ rất tốt cho hệ tiêu hóa. Trẻ ăn sữa mẹ sẽ tiêu hóa nhanh hơn so với trẻ ăn sữa bột. Không có khái niệm sữa mẹ tốt hay xấu.

Ngay sau khi sinh sữa mẹ có màu vàng nghệ đặc sánh chứa rất nhiều kháng thể gọi là sữa non (Colostrum). Người ta thường ví những giọt sữa non đầu tiên ở cơ thể mẹ với một liều vacxin mà có tiền cũng không thể mua được. Sữa non thường chỉ có vài ngày sau sinh.

Sau giai đoạn sữa non sữa bắt đầu chuyền sang sữa trung gian lúc này sữa có màu vàng nhạt hơn đặc sánh có nhiều chất bổ dưỡng và nhiều chất đạm hơn sữa non.

Khỏang từ ngày thứ 10 sau khi sinh lúc này đã gọi là sữa trưởng thành lúc đầu sữa trong như nước gạo vo loãng có ánh hơi xanh sữa này chứa nhiều vitamnie và khóang chất giúp cho bé tăng sức đề kháng đồng thời cung cấp nước cho con chính vì vậy mà trong 6 tháng đầu bé bú mẹ hòan tòan thì thậm chí không phải bổ sung cả nước lọc. Còn sữa ở cuối bầu sữa đặc hơn và ít hơn sữa này gồm nhiều chất béo để giúp con tăng cân tốt và da dẻ mỡ màng. Vì vậy sữa đầu và sữa cuối ở ngực mẹ đều quan trọng đối với bé.

Khi cho bé bú mẹ nên cho bé bú hết một bên ngực rồi mới chuyển sang bên còn lại để đảm bảo bé nhận được cả sữa đầu và sữa cuối. Còn nếu cho ăn sữa mẹ bằng bình thì nên lắc đầu sữa đều và sữa cuối cho con ăn chứ không nên chỉ có ăn sữa béo hoặc chỉ có ăn sữa trong.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 561 Bài viết

• 629 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_maichi Xem bài viết
    Theo mình nếu bạn có nhiều sữa thì có thể vắt bớt sữa trong nhưng không phải là bỏ đi mà sau đó bé bú xong lại vắt cả sữa đặc ra trộn vào nhau ngày tập cho bé bú sữa mẹ vắt ra bằng bình ngày khoảng 2 lần để bé vừa biết ti bình vừa biết ti mẹ. Bé được bú cả sữa trong và sữa đặc là tốt nhất vì sữa mẹ phần nào cũng quan trọng nếu bé bú chỉ có sữa trong mà không có sữa đặc thì tăng cân kém nếu bé chỉ bú sữa đặc mà không có sữa trong thì sức đề kháng kém chỉ có phần cân nặng là đảm bảo. Mẹ nó xem thêm bài của mẹ_Lý về thành phần của sữa mẹ nhé.

https://www.webtretho.com/forum/f95/h...l#post11914392
    Theo ý mình hiểu thì bạn happy_happy muốn hỏi là nếu bạn ấy có quá nhiều sữa, mà em bé thì bú ko đến lớp sữa sau thì có nên vắt bỏ lớp trước hay ko? Cho nên mình chưa hiểu câu trả lời của bạn cụ thể là thế nào. Tức là sau khi cho bé ti đợt đầu rồi vắt nốt phần sữa trong và loãng ra, đến khi đến lớp sữa đặc thì lại cho bé bú tiếp lớp sữa cuối bầu, rồi lại vắt ra, hòa vào nhau rồi đến cữ sau cho em bé tập ti bình phải không?:Sigh: Nếu đúng là như thế thì bé sẽ gắt mẹ vì khi bú chưa đủ lại bị ngắt giữa chừng. Tại vì mình nghĩ là bé đang ti sữa mẹ, kể cả khi muốn tập ti bình mà mẹ quá nhiều sữa thì nên lựa chọn sữa đầu hay sữa cuối để có thể bổ sung nhiều dưỡng chất nhất cho bé. Còn lớp sữa non mà chứa nhiều kháng thể thì đã là sữa của mẹ 10 ngày sau khi sinh rồi mà. Sau này tất nhiên khi bé lớn hơn thì lượng sữa bé bú sẽ nhiều hơn thì ko cần phải bỏ lớp sữa đầu đi nữa, nhưng bây giờ khi bé còn nhỏ, thì nếu phải lựa chọn thì nên lựa chọn lớp sữa sau cho bé chứ!?

Xin ý kiến các mẹ có kinh nghiệm nhé! Mình cũng chuẩn bị để sau này nuôi con đây! :Thinking:
    NS95AD1NS95p9
    • 149 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ rất nhiều. Bé ko bú hết, mình vắt ra cho con bú lần sau nhưng con vẫn ăn ko hết. Thành ra tích sữa trong tủ lạnh để con ăn dần vậy, phòngkhi bị cạn sữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 193 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Halley Xem bài viết
    Theo ý mình hiểu thì bạn happy_happy muốn hỏi là nếu bạn ấy có quá nhiều sữa, mà em bé thì bú ko đến lớp sữa sau thì có nên vắt bỏ lớp trước hay ko? Cho nên mình chưa hiểu câu trả lời của bạn cụ thể là thế nào. Tức là sau khi cho bé ti đợt đầu rồi vắt nốt phần sữa trong và loãng ra, đến khi đến lớp sữa đặc thì lại cho bé bú tiếp lớp sữa cuối bầu, rồi lại vắt ra, hòa vào nhau rồi đến cữ sau cho em bé tập ti bình phải không?:Sigh: Nếu đúng là như thế thì bé sẽ gắt mẹ vì khi bú chưa đủ lại bị ngắt giữa chừng. Tại vì mình nghĩ là bé đang ti sữa mẹ, kể cả khi muốn tập ti bình mà mẹ quá nhiều sữa thì nên lựa chọn sữa đầu hay sữa cuối để có thể bổ sung nhiều dưỡng chất nhất cho bé. Còn lớp sữa non mà chứa nhiều kháng thể thì đã là sữa của mẹ 10 ngày sau khi sinh rồi mà. Sau này tất nhiên khi bé lớn hơn thì lượng sữa bé bú sẽ nhiều hơn thì ko cần phải bỏ lớp sữa đầu đi nữa, nhưng bây giờ khi bé còn nhỏ, thì nếu phải lựa chọn thì nên lựa chọn lớp sữa sau cho bé chứ!?

Xin ý kiến các mẹ có kinh nghiệm nhé! Mình cũng chuẩn bị để sau này nuôi con đây! :Thinking:
    Ý mình là nếu mẹ có quá nhiều sữa thì con bú 1 bên cũng không hết sữa nếu để bé bú tự nhiên thì chỉ bú được sữa trong ở đầu chưa kịp bú đến sữa cuối nhiều chất béo là bé đã no vì vậy nhiều khi bé bú mẹ nhiều mà vẫn không lên cân tốt. Vì vậy khi cho bé bú mẹ có thể vắt bớt một chút sữa đầu ra rồi cho bé bú lúc này bé bú có thể hết đến tận sữa béo của bầu ngực có thể vẫn chưa hết. Sau khi bé bú xong thì mẹ lại hút nốt sữa thừa ra kể cả 2 bên ngực sau đó trộn lẫn vào nhau ngày tập bú bình cho bé khoảng 2 lần nếu thừa sữa thì trữ sữa trong ngăn đá để bé dùng khi mẹ đi làm hoặc mẹ ốm mệt bị giảm sữa bé vẫn có sẵn sữa dự trữ. Chứ ý mình không phải là đang cho bé bú dở thì lại bỏ bé ra để hút sữa

Trong trường hợp mẹ nhiều sữa quá thì vừa cho bú vừa vắt sữa ra trộn đều sữa béo và sữa trong để bé nhận đủ cả chất béo và vitamine và khoáng chất chứ theo mình chỉ có sữa béo thì cũng cung cấp không đầy đủ dưỡng chất cần thiết cho bé.

Theo những gì tớ hiểu là sữa trong ở đầu bầu ngực mẹ chứa vitamine và khoáng chất giúp con tăng sức đề kháng và cung cấp nước cho con còn sữa đặc cuối bầu ngực chứa chất béo để con tăng cân tốt. Sữa non thì chỉ có vài ngày sau sinh còn sau khi sinh 10 ngày thì sữa đầu bao giờ cũng trong sữa cuối cũng đặc và sữa trong chính là sữa cung cấp vitamnie và truyến kháng thể cho bé. Tớ nhiều sữa và tớ thường cho con bú và vắt sữa thừa ra cho bé bú thêm trộm vía bé nhà tớ lên cân hơn chuẩn một chút xíu và rất nhanh nhẹn và khỏe mạnh. Chúc bạn khỏe để chào đón bé yêu:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 561 Bài viết

• 629 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_maichi Xem bài viết
    Ý mình là nếu mẹ có quá nhiều sữa thì con bú 1 bên cũng không hết sữa nếu để bé bú tự nhiên thì chỉ bú được sữa trong ở đầu chưa kịp bú đến sữa cuối nhiều chất béo là bé đã no vì vậy nhiều khi bé bú mẹ nhiều mà vẫn không lên cân tốt. Vì vậy khi cho bé bú mẹ có thể vắt bớt một chút sữa đầu ra rồi cho bé bú lúc này bé bú có thể hết đến tận sữa béo của bầu ngực có thể vẫn chưa hết. Sau khi bé bú xong thì mẹ lại hút nốt sữa thừa ra kể cả 2 bên ngực sau đó trộn lẫn vào nhau ngày tập bú bình cho bé khoảng 2 lần nếu thừa sữa thì trữ sữa trong ngăn đá để bé dùng khi mẹ đi làm hoặc mẹ ốm mệt bị giảm sữa bé vẫn có sẵn sữa dự trữ. Chứ ý mình không phải là đang cho bé bú dở thì lại bỏ bé ra để hút sữa

Trong trường hợp mẹ nhiều sữa quá thì vừa cho bú vừa vắt sữa ra trộn đều sữa béo và sữa trong để bé nhận đủ cả chất béo và vitamine và khoáng chất chứ theo mình chỉ có sữa béo thì cũng cung cấp không đầy đủ dưỡng chất cần thiết cho bé.

Theo những gì tớ hiểu là sữa trong ở đầu bầu ngực mẹ chứa vitamine và khoáng chất giúp con tăng sức đề kháng và cung cấp nước cho con còn sữa đặc cuối bầu ngực chứa chất béo để con tăng cân tốt. Sữa non thì chỉ có vài ngày sau sinh còn sau khi sinh 10 ngày thì sữa đầu bao giờ cũng trong sữa cuối cũng đặc và sữa trong chính là sữa cung cấp vitamnie và truyến kháng thể cho bé. Tớ nhiều sữa và tớ thường cho con bú và vắt sữa thừa ra cho bé bú thêm trộm vía bé nhà tớ lên cân hơn chuẩn một chút xíu và rất nhanh nhẹn và khỏe mạnh. Chúc bạn khỏe để chào đón bé yêu:Rose:
    Cám ơn mẹ Mai Chi nhé, tớ cũng chỉ tham khảo kinh nghiệm của các mẹ trên diễn đàn thôi nên kiến thức cũng thập cẩm cả. Hy vọng là học thêm được nhiều kinh nghiệm của các trước khi bé nhà tớ ra đời. :Smiling:

Chúc bé con nhà Mai Chi và happy_happy khỏe và ngoan nhé!
    NS95AD1NS95p9
    • 149 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ cho mình lời khuyên bổ ích. Mình cũng phân vân bởi tháng đầu và tháng thứ hai bé nhà mình ăn tốt nhưng mà tăng cân thì bình thường. tháng đầu tăng 1,2kg còn tháng sau là 1kg. Mình biết mức này là mức chuẩn ko phải lo lắng. Nhưng mình thấy bé nhà mình trộm vía ăn ko đến nỗi mà tăng cân như vậy sợ chưa ổn. Sang tháng thứ 3 mình lại nhiều sữa vô cùng. Sáng ngủ dậy nhiều sữa trong, nhưng trong ngay sữa khá đặc. MÌnh muốn cho con bú được hết là tốt nhất, nhưng con ăn không hết nên mình cũng vẫn phải vắt ra cho vào tủ lạnh. Mà ban sáng bé mải chơi ko chịu ti mẹ, mình lại phải dỗ cho ăn ti bình thì mới chịu nên lại lấy sữa ở tủ lạnh ra con .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,582 Bài viết

• 1,190 Được cảm ơn

Nếu bạn muốn con tăng cân thì nên vắt sữa trong ra, rùi để dành đó, cho con ti hết sữa đặc trong vú rùi cho bú thêm sữa trong bạn vắt ra. Nếu bé bú ko hết thì trữ phần sữa trong đó lại. Còn ko thì bạn cứ để con ti, sữa đầu nhìu kháng thể giúp con ko bịnh tật, sữa cuối nhìu chất béo giúp con tăng cân. Cái gì cũng có cái lợi. Hì hì. Con bú sữa cuối ko mà ko bú sữa đầu thì nhận ít kháng thể cho dù tăng cân tốt hơn, như vậy cũng ko tốt lắm nhỉ. con ban ti ko hết thì cữ sau cho ti tiếp vú đó rùi hãy chuyển sang vú kia, ti theo kiểu cuốn chiếu cũng tốt mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,865 Được cảm ơn

nếu mà bạn thực hiện đúng theo bác sỹ nói đó là trong thời gian cho bé bú hoàn toàn thì ko cho bé uống nước lọc kể cả tráng miệng nhé thì đảm bảo chỉ với sữa mẹ thôi bé sẽ bú hết đấy
    • 857 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Mình cũng thuộc diện nhiều sữa. Đứa đầu ko có kng, ko vắt sữa ra, nên cu cậu chỉ bú mỗi sữa trong, kết quả là còi. Đứa thứ 2, mình phải vắt bớt sữa ra trước khi cho con bú, kết quả thì chưa biết. Bé mới sinh mà. Nhưng chị y tá tắm cho con mình truyền kng như thế này. Ko có gì bằng sữa mẹ bú trực tiếp ở bầu sữa, cho ra bình, để tủ lạnh chỉ là trường hợp mẹ đi vắng, hoặc ko thể cho bú. Mình nghĩ điều đó có lý. C ý bảo nhiều sữa, vắt bớt, cho con bú, rồi lại vắt hết ra. Như thế sữa sẽ về nhiều, liên tục, đảm bảo mẹ dễ lấy lại vóc dáng. Giờ bé nhà mình ko bú hết sữa, mình vắt ra cho thằng anh uống, nhưng nó lười quá, nên cũng ko hết, tiếc quá.
    lLfyp7
    UNGup7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,008 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Hi, mẹ Miến vẫn còn đang bầu bí mà cũng phải mò vào bon chen xin ít kinh nghiệm để... dùng dần
    DEtYeloDEtYp7

NB: 3kg6 - 1mth: 5kg - 2mth: 6kg- 2mth3w: 7kg - 3mth3w: 7kg6, 68 cm :LoveStruc: - 4mth3w: 8kg - 5mth2w: 71,5cm:Surprise: - 6mth2w: 7.8kg & 72cm:Sad: - 9mth3w: 9.3kg
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ quen vắt sữa đầu, nhưng thực ra là cực kỳ không nên mẹ nhé.
    Sau khi con bú thì lại nên vắt bỏ sữa thừa