TIN TÀI TRỢ.

Tắm cho bé bằng lá hay sữa tắm?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.93K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 101 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 2.5 tháng. Mình vẫn tắm cho bé bằng chè xanh và mướp đắng. Nhưng mình sợ tắm bằng chè xanh sẽ bị xạm da, còn tắm bằng sữa tắm ( trước mình dùng lactacyd nhưng mình không dùng nữa vì mính sợ tắm cho bé không sạch vẫn còn mùi sữa tắm, mà tắm sạch thì sợ lâu, con bị lạnh và mình cũng không yên tâm lắm). Các mẹ vào đây chia sẻ kinh nghiệm và cho mình lời khuyên nhé. Hè đển rồi, tắm cho con yêu bằng gì đây.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 48 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình thì hay tắm cho con bằng lá rau kinh giới mỗi tuần chỉ tắm sữa tắm 1 lần thôi. Mùa hè mình sẽ chuyển sang tắm bằng sài đất thằng lớn trước hay bị rôm nên mùa hè tắm sài đất thường xuyên mà cũng k thấy da bị sao cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 372 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Bé nhà mình đến giờ gần 18 tháng nhưng mình cũng không dùng sữa tắm. Toàn tắm cho con bằng lá chè xanh, lá kinh giới, mướp đắng... thôi. Đảm bảo không phải tắm lá chè xanh bị sạm da đâu nhé (con gái mình da rất trắng) tắm chè xanh rất mát và chống bị hăm da đấy.
    Ba sẽ là cánh chim đưa con đi thật xa
    Mẹ sẽ là cành hoa cho con cài lên ngực
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con.
    • 517 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Mình cũng tắm cho bé bằng trà xanh, mình đọc trên báo nói lạm dụng sữa tắm nhiều quá da sẽ mất sức đề kháng.
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Tắm cho con bằng quả chanh đi mẹ nó. Con trai tớ lúc mới sinh đến h (14 tháng) toàn tắm = chanh thôi. Mỗi lần tắm, vắt 1/2-1 quả chanh vào chậu tắm cho con, rất sạch sẽ, mát và sẽ hạn chế được rôm sảy trong mùa hè.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 101 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mẹ nào có con tắm chè xanh mà con bị sạm da lên tiếng khẳng định hộ với để mình yên tâm tắm cho bé , vừa rẻ tiền lại tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 101 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhhuy Xem bài viết
    Tắm cho con bằng quả chanh đi mẹ nó. Con trai tớ lúc mới sinh đến h (14 tháng) toàn tắm = chanh thôi. Mỗi lần tắm, vắt 1/2-1 quả chanh vào chậu tắm cho con, rất sạch sẽ, mát và sẽ hạn chế được rôm sảy trong mùa hè.
    Sao mình nghe nói trên 1 tuổi mới cho con tắm chanh
    • 517 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhmi Xem bài viết
    Mẹ nào có con tắm chè xanh mà con bị sạm da lên tiếng khẳng định hộ với để mình yên tâm tắm cho bé , vừa rẻ tiền lại tốt
    Cái đó là tùy mẹ nó, chứ hồi nào giờ mình chưa thấy ai tắm cho con = trà xanh mà bị sạm da hết, bạn có thể thay thế trà xanh = mướp đắng hoặc sài đất cũng được, còn trái tranh có axit nên mình nghĩ ko nên dùng.
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 921 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Cách thức pha chè xanh, lá khổ qua vào nước cho bé tắm như thế nào nhờ các mẹ hướng dẫn cho em với.
    24/12/2014: 6w - crl = 4,5mm, tim thai (+)
    07/01/2015: 8-9w, crl = 18mm, tim thai: 170/p
    28/01/2015: 12w2d - CRL = 56mm, tim thai: 158l/p, DMDG: 1,2
    16/02/2015: 16w2d: con chổng mông và xòe rõ bàn tay iu
    Ba mẹ và chị Coca mong chờ con yêu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 318 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Theo mình nếu tắm nước lá thì phải rửa kỹ vì lá chè phun thuốc sâu nhiều hơn nữa nếu rửa không kỹ trong lá có côn trùng có thể gây viêm da. Tắm chè trong thời gian tắm thì da bé trông sẽ đen hơn nhưng ngừng tắm một vài tuần là con lại trắng trở lại
    • 967 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

Theo m được biết, trong thời gian đầu đời nên tắm cho bé = sữa tắm, bởi trên da bé còn có những lớp chất béo, mà chất bé chỉ hòa tan trng sữa tắm, thế nên m tắm sữa cho con ít nhất 1 tháng đâu, m cũng sợ các loại lá có thuốc trừ sâu, gây viêm da cho con (chị bạn m đã bị), tắm = kinh giới thì có lông, cũng k yên tâm lắm.
    Sữa tắm cho các con đều có độ Ph trung tính nên k a hưởng đến da. lactacy thì hình như Ph là axit thì fai, tắm loại này với bé bị khô da thì càng khô da hơn, nếu con bị nhiễm khuẩn da, hay da quá nhậy cảm, hay nổi nẩm, các mẹ mua sữa tắm saforen về tắm cho con nhé, loại này của Pháp đắt gấp 3 bình thường, bé nhà m toàn fai dùng loại này vì da nó quá nẫm cảm, tắm cái gì cũng nẩm hết cả lên, tắm sang sữa này người cứ mịn như nhung hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 60 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

CuBin nhà mình chỉ chỉ tắm chanh và muối tinh cho sạch lông và mát, còn bạn mình 1 thời gian tắm cho con bằng lá chè xanh tuy nóko bị Hăm nhưng hình như bị smaj da bé đó, những tháng sau ko tắm bằng lá chè nữa thì da bé dần dần lại đỏ hơn. Mình cũng ko dám chắc là tắm lá chè làm sạm da nhwng bạn cũng lên đổi loại lá tắm cho bé xemsao.
    • 585 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Mình cũng thấy bác sỹ khuyên tắm lactacyd hoặc sữa tắm, ko thì các mẹ tắm chè xanh cho con khỏi hăm. Bác sỹ dặn ko được tắm chanh, đặc biệt là trẻ sơ sinh vì da của trẻ rất nhạy cảm, chanh thì chứa nhiều axit, tắm ko tốt cho da, chưa kể nước dính vào mắt hay rốn trẻ thì rất nguy hiểm. Mình cũng tính tắm jonson thôi, lactacyd chỉ dùng khi bé bị rôm xẩy, mẩn ngứa. Mẹ nào tắm lactacyd thì phải tráng lại bằng nước cho bé thật sạch.
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mình đang tim thông tin cho bà chị dâu mới sinh đây. hic..chẳng ai giống nhà mình hết. bà tắm cho bé bằng lá xông đấy. Ko biết làm thế co sao ko.
    2 chị em mình đang lo lắm đây Cm ạ
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mình có đặt câu hỏi trên này Cm xem giúp ntn nhé
    https://www.webtretho.com/forum/f1988...a-xong-853590/
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    Mình có đặt câu hỏi trên này Cm xem giúp ntn nhé
    https://www.webtretho.com/forum/f1988...a-xong-853590/
    Nhà gà chỉ tắm Lactacy lúc bị rôm thôi. Bình thường 2 vc ở nhà tắm nước ấm thui. ỦA dùng tắm hàng ngày đc hả các mẹ? Ba Gà hok biết
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kunkin_qp Xem bài viết
    Mình cũng thấy bác sỹ khuyên tắm lactacyd hoặc sữa tắm, ko thì các mẹ tắm chè xanh cho con khỏi hăm. Bác sỹ dặn ko được tắm chanh, đặc biệt là trẻ sơ sinh vì da của trẻ rất nhạy cảm, chanh thì chứa nhiều axit, tắm ko tốt cho da, chưa kể nước dính vào mắt hay rốn trẻ thì rất nguy hiểm. Mình cũng tính tắm jonson thôi, lactacyd chỉ dùng khi bé bị rôm xẩy, mẩn ngứa. Mẹ nào tắm lactacyd thì phải tráng lại bằng nước cho bé thật sạch.
    Chị ơi, cháu nhà em bị lang ben. Tắm sữa tắm Lactacyd có được ko ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 379 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng được hơn 4 tháng rồi, hồi trước ngày nào mình cũng tắm chè xanh cho bé, da bé cũng rất trắng, đến khi mình nghe nhỏ bạn mình nói la tắm chè xanh nhiều sẽ đen da bé nên mình ko dám tắm nữa mà mình chuyển qua tắm rau càng cua bóp muối hột ( tắm có 1 lần thôi) nhưng nó hôi hôi nên ko tắm nữa. nên từ đó mình toàn tắm sữa tắm cho bé, dạo này bé nổi mẩn nhiều lắm mà cũgn chưa biết tắm lá gì cho bé.
    • 237 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

e thì tắm cho bé bằng johson,thỉnh thoảng mới tắm bằng lá chè, nói chung tùy theo từng bé thôi chứ k phải bé nào cũng như bé nào
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ku nhà mình lúc sinh ra về nhà bà nội toàn tắm bằng chanh và lá chè xanh. Nhưng sau mình đọc thông tin bác sỹ khuyên ko nên dùng chanh tắm vì trong chanh có axit, ko tốt cho da em bé nên mình chuyển sang dùng johnson. Được cái bà nội cháu chịu khó nên trong 3 tháng đầu Ku nhà mình toàn tắm bằng nước đun sôi để nguội thôi. Dịp 5/5 ( ngày giết sâu bọ ý) mình nhờ người ở quê mua rất nhiều lá tắm ( kim ngân, sài đất, tía tô, kinh giới) sau đó rửa sạch, phơi khô, rồi mình cất đi dùng dần. Mỗi tuần tắm cho bé 1 lần, những là này rất mát, tiêu độc, trị rôm sảy. Thi thoảng nấu lên rồi lấy 1 cốc để nguội, cho cả mẹ và em bé uống đều rất tốt.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2