TIN TÀI TRỢ.

Tại sao phải kiêng ăn cua ốc sau khi sinh ạ???

• 2 Lượt chia sẻ
  • 30.5K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,783 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi tại sao sau khi sinh phai kiêng ăn cua ốc ạ?Em đọc các tài liệu đều thấy nói bổ xung canxi cho con từ việc ăn uống của mẹ là tốt nhất.Con e được hơn 4 tháng,e thường xuyên tắm nắng cho con kết hợp uống 2 giọt Aquadetrim mỗi ngày mà bé nhà em vẫn bị rụng tóc hình vành khăn :Crying:.Em muốn cải thiện chế độ ăn để con được cung cấp đầy đủ chất hơn,trong đó có cua,cá,ốc.Theo các mẹ thì đã ăn được chưa ạ?
    Giúp em với nhé.Thanks các mẹ!:LoveStruc:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Cua cá đều được. Ốc thì sợ mẹ lạnh bụng, rồi con tiêu chảy thôi mẹ nó nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,286 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Kiêng thì lấy đâu ra canxi cho con. Nhỡ nó lùn, khó ngủ, quấy khóc thì còn mệt hơn.
    bjUXp7
    • 2,783 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khangtit2008 Xem bài viết
    Kiêng thì lấy đâu ra canxi cho con. Nhỡ nó lùn, khó ngủ, quấy khóc thì còn mệt hơn.
    Thanks 2 mẹ.Thế thì bắt đầu từ ngày mai e sẽ đánh chén món bún riêu ngay thôi.rooling:
    • 1,677 Bài viết

• 2,245 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, sau khi sinh ma ăn cua , ốc là bé nhà mình bị tiêu chảy, còn mình thì bị lạnh bụng, sau này rất dễ bị đi ngoài đấy.Em kiêng được 4 tháng, sau đó có thai tiếp nên k kiêng nữa.Kết quả là bây giờ em ăn gì cũng bị đi ngoài.Khổ lắm...hic hic:Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,783 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meheocon1612 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, sau khi sinh ma ăn cua , ốc là bé nhà mình bị tiêu chảy, còn mình thì bị lạnh bụng, sau này rất dễ bị đi ngoài đấy.Em kiêng được 4 tháng, sau đó có thai tiếp nên k kiêng nữa.Kết quả là bây giờ em ăn gì cũng bị đi ngoài.Khổ lắm...hic hic:Sad:
    Ôi thật không vậy chị ơi.Híc híc thế là không được ạ?
    Em hỏi ngoài lề chút,bé còn nhỏ quá vậy mà chị đã có bầu như vậy có vất vả không ạ?Chả là chẳng hiểu sao càng nuôi con càng yêu,thế nên e cũng thèm có thêm đứa nữa quá.Nhưng khổ cái là em sinh mổ nên không được.Mod thông cảm đừng trách e lạc đề nhé vì nghe chị ý có 2 nhóc sát nhau vậy em ham quá ạ.rooling:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,034 Bài viết

• 1,387 Được cảm ơn

Sau sinh chỉ chừng 2 tháng là tớ đã ăn canh cua thoải mái rồi. Đến bây giờ hơn 4 năm nhưng không hề bị sao. Ốc thì nên kiêng vì tính hàn, lạnh bụng.
    • 8,667 Bài viết

• 5,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lovebaby197 Xem bài viết
    Ôi thật không vậy chị ơi.Híc híc thế là không được ạ?
    Em hỏi ngoài lề chút,bé còn nhỏ quá vậy mà chị đã có bầu như vậy có vất vả không ạ?Chả là chẳng hiểu sao càng nuôi con càng yêu,thế nên e cũng thèm có thêm đứa nữa quá.Nhưng khổ cái là em sinh mổ nên không được.Mod thông cảm đừng trách e lạc đề nhé vì nghe chị ý có 2 nhóc sát nhau vậy em ham quá ạ.rooling:
    Mẹ nó đừng lo lắng quá, phải ăn đầy đủ thì con mới đủ chất chứ, tớ măm măm cua ghẹ, tôm, ốc từ khi bé mới có hơn 1 tháng cơ, có điều lần đầu mẹ măm ít thôi cho con làm quen dần, sau đó thì tăng lên, không sao đâu, mạnh dạn lên.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 226 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Cái chính là bụng dạ của mẹ cần phải kiêng cho lành, cái gì cũng nên ăn thử ít một xem thế nào đã. Kiêng quá thì con lại không có đủ chất.

Con của em nên uống bổ sung canxi đi nhé, tóc rụng vành khăn là biểu hiện rõ đấy.
    • 2,783 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuphu Xem bài viết
    Cái chính là bụng dạ của mẹ cần phải kiêng cho lành, cái gì cũng nên ăn thử ít một xem thế nào đã. Kiêng quá thì con lại không có đủ chất.

Con của em nên uống bổ sung canxi đi nhé, tóc rụng vành khăn là biểu hiện rõ đấy.
    Vậy có khi em phải đưa bé đi khám xem thế nào.Trộm vía nhìn bề ngoài bé cứng cáp lắm ạ :LoveStruc: (trộm vía con nghìn lần),4 tháng bế vác mà đầu bé thẳng đứng,ngồi lưng cũng thẳng nữa,thỉnh thoảng còn tự ngồi được cơ.Mỗi tội hơi bị nấm lùn 1 tí.Chắc bên trong mình không thấy rồi.
    Cảm ơn các mẹ đã giúp em :Rose::Rose::Rose:!Em sẽ thử xem.Quan điểm của em là không theo chủ nghĩa kiêng khem nhiều quá,thế mà không hiểu sao trong vấn đề ăn uống này em nhát quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meheocon1612 Xem bài viết
    Mình cũng nghe nói là sợ mẹ lạnh bụng, con bị tiêu chảy... nhưng mình cũng chỉ kiêng được 1 tháng thôi, sau là ăn tuốt (thèm chít đi được rooling, nhưng lúc đầu chỉ ăn ít thôi, xem tình hình sao đã rồi mới ăn tiếp vì cái này cũng tùy cơ thể từng mẹ, từng con, có mẹ ăn bún con bị tiêu chảy (mẹ k sao nhé), có mẹ ăn dưa muối con bị đi kiết, còn mình thì có hôm mẹ chạy cả ngày, con bú mẹ hoàn toàn mà chả sao cả, trộm vía,
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,153 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Tớ thì nghĩ các cụ bắt kiêng cua đồng và ốc đồng. Lý do theo mình hiểu là trong những con cua đồng hay ốc đồng có sán hay vi trùng gì đó, nếu ăn vào thì ko tốt, có câu "cua ốc dốc mòn" mà, nghĩa là mẹ ăn vào thì sau này dễ bị hậu sản, người cứ gầy mòn đi mà ko biết lý do tại sao :Sigh::Nottalkin:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 193 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mẹ đẻ tớ chả bắt kiêng gì cả ngoài việc bà dặn ăn chín, nóng uống sôi và khi ăn thì ăn từ từ để thăm dò bụng mẹ và bụng con. Vì bà bảo ngày xưa bà có được kiêng đâu mà đến giờ ngoài 60 vẫn khoẻ. Kiêng ăn thì con thiếu chất, kiêng tắm gội thì mất vệ sinh.
    Ngược lại mẹ chồng tớ bắt kiêng đủ thứ, bà còn nói dỗi với tớ là trong quê nhà bà gái đẻ cho ăn cái gì thì được ăn cái đó chứ không phải thích ăn gì là ăn. Gái đẻ phải ăn khô không được ăn canh.... nói tóm lại là rất nhiều nhưng mình thấy hơi tý là bà kêu đau với ốm.
    Nên tớ cũng chả kiêng gì, ở viện về là tắm luôn, thích ăn gì là ăn nấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,962 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo Tom Xem bài viết
    Tớ thì nghĩ các cụ bắt kiêng cua đồng và ốc đồng. Lý do theo mình hiểu là trong những con cua đồng hay ốc đồng có sán hay vi trùng gì đó, nếu ăn vào thì ko tốt, có câu "cua ốc dốc mòn" mà, nghĩa là mẹ ăn vào thì sau này dễ bị hậu sản, người cứ gầy mòn đi mà ko biết lý do tại sao :Sigh::Nottalkin:
    Híc, tớ đang muốn " dốc mòn " đây mà nó chả mòn cho. Tớ đẻ đứa đầu tròn 1 tháng là tớ cũng đã ăn cua rùi, sau đó liên tục ăn ốc, cua, cá, ngao, mắm tôm, mắm cá.... nói chung là ăn tất tần tật, chả kiêng thứ gì, trộm vía con tớ chả làm sao, mà tớ đến giờ 4 năm rùi cũng chả làm sao cả. Tập 2 tớ cũng chỉ kiêng 1 tháng ko ăn cua ốc thôi, ngoài tháng là tớ lại ăn hết rùi, trộm vía thằng ku bụng dạ cũng chả sao cả
    EL0.10277621_1_13L0.10277622_1_1SC0.10277623_1_1VE0.10277737_1_1UL0.10277626_1_1
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,962 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Ah, mà phải công nhận mẹ nhà chimse có suy nghĩ tiến bộ thế, thích nhỉ, nhà tớ bố đẻ tớ cũng toàn khuyến khích ăn đủ chất cho con bú đấy
    EL0.10277621_1_13L0.10277622_1_1SC0.10277623_1_1VE0.10277737_1_1UL0.10277626_1_1
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimse Xem bài viết
    Mẹ đẻ tớ chả bắt kiêng gì cả ngoài việc bà dặn ăn chín, nóng uống sôi và khi ăn thì ăn từ từ để thăm dò bụng mẹ và bụng con. Vì bà bảo ngày xưa bà có được kiêng đâu mà đến giờ ngoài 60 vẫn khoẻ. Kiêng ăn thì con thiếu chất, kiêng tắm gội thì mất vệ sinh.
    Ngược lại mẹ chồng tớ bắt kiêng đủ thứ, bà còn nói dỗi với tớ là trong quê nhà bà gái đẻ cho ăn cái gì thì được ăn cái đó chứ không phải thích ăn gì là ăn. Gái đẻ phải ăn khô không được ăn canh.... nói tóm lại là rất nhiều nhưng mình thấy hơi tý là bà kêu đau với ốm.
    Nên tớ cũng chả kiêng gì, ở viện về là tắm luôn, thích ăn gì là ăn nấy.

MC bạn nói k được ăn canh là sai sách rùi, sữa là nước, uống càng nhiều nước càng nhiều sữa, ăn cháo cũng vì cháo nhiều nước.
    • 504 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Tớ thì trước khi đẻ đến khi đẻ xong chẳng kiêng gì cả. Ăn thì hoàn toàn ko kiêng, còn đi chơi àh, sau 10 ngày tớ gửi con bà ngoại đi chơi tẹt ga. Giờ vẫn chưa thấy gì, sinh xong sau 3 tháng trở lại form cũ, trong khi cô bạn thân sinh xong kiêng đủ 3 tháng 10 ngày, giờ cứ gió lạnh cái là viêm họng, rồi ăn lạ cái là đau bụng, botay

Àh mà nói thêm là tớ sinh mổ đấy, mất 5 ngày nằm viện hic hic
    • 2,783 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huechi_uct Xem bài viết
    MC bạn nói k được ăn canh là sai sách rùi, sữa là nước, uống càng nhiều nước càng nhiều sữa, ăn cháo cũng vì cháo nhiều nước.
    Nói đến vụ uống nước mà em vẫn kinh.Lúc e đẻ(đẻ mổ ) nên ở viện 1tuần,MC hàng ngày mang cơm,cho có 1 chút canh,e xin thêm thì bà kêu"mẹ chiều con lắm mới cho ăn canh,ngày xưa các cụ kiêng uống nước đấy",lại được mẹ đẻ em cũng cùng quan điểm nên đẻ xong gọi là nhịn nước luôn.Kết quả là sau đó e "táo" phát khóc đi được.
    Tập 2 e sẽ không thế nữa để có sữa cho con ti thoải mái.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ko biet cac me sao chu minh chi kieng kem het 3th10 ngay thui ngoai thoi gian do cai gi minh cung an ko kieng cai gi het hien bgio con minh 5th thay be cung lanh da lam chua co hien tuong gi. hi
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh thay tuy co dia cua tung ban. Hom truoc 3m 15d minh an bun oc bi dau bung. Be thi hom day bi di ngoai. Tu gio chac phai kieng oc roi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2