TIN TÀI TRỢ.

SOS, em mới sinh bé, nhiều vấn đề quá!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.6K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 145 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

--------------------------------------------------------------------------------

Chào cả nhà, em sinh bé được hơn 2 tuần rồi, bé nhà em chui ra sớm 10 ngày. Bé gái, sinh ngày 9/12, được 3,66kg. Bây giờ em có dịp để áp dụng kinh nghiệm của các mẹ đã chia sẻ đây. Nhưng từ khi sinh bé lại phát sinh nhiều vấn đề, em muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ chút

- Thứ nhất là sau khi sinh 1 tuần em bị tắc tia sữa. Thực ra là ko tắc hoàn toàn vì nặn sữa vẫn ra nhiều, ướt sũng 2 cái khăn xô. Híc híc, rất đau, nhất là khi cho bé bú, vì đầu ngực và cả quầng thâm xung quanh nó cứ cứng như đá vậy. Mặc dù em đã áp dụng đủ các mátxa trước khi cho bé bú, cho đầu ngực mềm đi 1 chút, nhưng bé nhà em nó ko chịu bú, cứ cáu và khóc. Vì ngược với bên bị tắc thì bên kia "chạy" rất tốt, bé bú rất dễ dàng. 2 mẹ con em sau khi xuất viện vài ngày lại phải nhập viện trở lại vì cái vụ này. Sau 4 ngày điều trị ở bệnh viện, họ cho siêu âm ngực may mà chưa bị ápxe, và uống đủ các loại thuốc, bôi đủ các loại thuốc, dùng máy hút sữa điện, nhưng tình hình cũng ko khả quan hơn mấy.Hôm 24/12 rồi, em xin về vì chẳng nhẽ đón Noel ở viện, nhưng giờ về vẫn có bác sĩ đến nhà mà cũng ko đỡ mấy. Họ cứ khuyên em phải cho bé bú, đó là cách tốt nhất, chỉ có bé mới giúp được mẹ, nhưng tình hình là rất khó khăn, vì em rất đau khi cho bé bú, em đã dùng đầu ti silicon cũng ko ổn, mà quan trọng là bé nhất quyết ko chịu bú, nếu bú thì cũng được rất ít rồi khóc um lên, 2 mẹ con đánh vật với nhau 1 hồi, em lại phải cho bé bú bên kia, vì vừa thương con, vì vừa đau quá. Híc, giờ em đang nản quá, nhiều lúc đã nghĩ đến hay phải chuyển sang bú bình, vì cứ thế này thì viêm nhiễm ngực nặng....Các chị ơi, cứu với cứu với, có cách nào khả quan ko? Mấy hôm rồi em áp dung cách hút sữa bên đau ra cho bé bú bằng bình, nhưng ko hút hết được nên lúc nào ngực cũng vẫn cứng, nhưng dù sao cũng đỡ đau hơn cho bé bú. Bác sĩ thì ko cho em dùng máy nữa rồi, bắt phải cho bé bú...em nản quá!!!

- Lại có vấn đề nữa là em thấy nhiều mẹ nói bé trong tháng đầu sẽ bú khoảng 2h/cữ. Bé nhà em thì toàn 4h, có hôm ngủ khì 6h luôn, làm em sốt cả ruột. Bên này (Pháp) họ cứ bảo bú theo yêu cầu, ko nên đánh thức bé dậy khi bé ngủ, nhưng em chỉ sợ bé nhà em bị lười ăn mất. Bé sinh hôm 9/12,được 3,66kg hôm qua 26/12, cân được 3,98kg. Bà bác sĩ thì cứ bảo cho bú sữa mẹ thế là quá tốt, híc, bên này em thấy cái gì họ cũng bảo tốt hết à. Nhưng em thấy mấy người bạn em bé toàn tăng hơn 1kg trong tháng đầu, và thường là họ cho bú cả sữa mẹ lẫn sữa ngoài (mixte). Em đang băn khoăn quá, ko biết bé nhà em tăng cân như vậy có ít ko. và bé sơ sinh mà ngủ nhiều như vậy thì có ổn ko? Các mẹ kinh nghiệm dầy dặn chỉ cho em với.

Em cảm ơn các mẹ nhiều. Hic, con trộm via thì ngoan mà em thì mệt vì cứ suốt ngày lục cục nặn sữa, hút sữa...

Chờ tin các mẹ!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 249 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn không sốt thì không phải bị tắc tia sữa đâu, chỉ bị căng sữa thôi, đúng là sẽ rất đau và khó chịu, người duy nhất có thể giúp bạn bây giờ là bé của bạn. Nếu bạn đã loại trừ khả năng đầu vú bạn bị nứt (người ta hay gọi là nứt cổ gà gì đấy) thì bạn chỉ đau là do quá căng sữa mà thôi, cho bé bú là tốt nhất hoặc dùng máy hút bớt ra cũng là giải pháp chữa cháy thôi nhưng cho kết quả tạm thời giúp mẹ không đau.

Còn nếu kiểm tra thấy đầu ti bị nứt thì có thuốc thoa mà không gây hại cho bé, sau đó vẫn cho bé bú. Khi cho bú bạn hãy nhìn con, một sinh linh bé bỏng đang cần dòng sữa mẹ, chỉ cần nghĩ đến con thì mình sẽ vượt qua được tất cả, mình cũng đã từng bị đau như thế, ngồi cắn răng chịu đựng, mỗi cái mút của con làm mình mím chặt môi hơn nhưng tình thương con vẫn là trên hết vì nhất quyết phải cho con bú sữa mẹ rồi giai đoạn khó khăn ấy cũng qua đi nhờ có con "tiếp sức", âu đây cũng là một liệu pháp tâm lý khá hữu hiệu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 249 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bổ sung giờ bú của con.

Mình sinh ở Từ Dũ, bác sĩ khuyên 2h cho con bú một lần, mà bé mình ham ngủ hơn ham bú, búng chân mạnh thiệt mạnh cũng ngủ, lỳ lắm, nhưng mình tìm mọi cách để bé bú không thì mẹ nặn sữa ra đút thìa vào miệng bé, vì trẻ còn trong tháng ngủ rất nhiều mà không bú sẽ bị hạ đường huyết rất nguy hiểm, 4h là mức tối đa không bao giờ được vượt quá, nhưng mình cứ canh con khoảng 2 tiếng là bú một lần. Ra tháng là 3tiếng bú một lần. Chúc bạn khỏe để tận hưởng niềm vui làm mẹ :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 457 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hi hi bạn ơi giai đoạn mới sinh bé nó chưa ham bú mẹ nhiều nên bị thế. Tớ nghĩ cách cuối cùng mà bé ko chịu bú nhiều thì bạn phải nhờ anh xã thôi, nói anh xã thương vợ cố gắng mấy ngày giúp vợ . Đảm bảo là ok ngay.
    Con là Khôi thối!!!:Rose:
    5-24-13-1
    • 2,436 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Bạn nhiều sữa như vậy là quá tốt rồi, nhưng thời gian đầu này bé chưa bú nhiều thì bạn cũng đừng nên ăn quá nhiều. Ngày trước mình cũng bị như bạn, còn phát sốt vì cương sữa, mà vẫn ăn thật lực, lại càng cương sữa hơn.
    Chúc mẹ con bạn khoẻ.
    o9XUo9XUp7
    cOOfs1XcOOfp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 131 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn nên dùng máy vắt sữa chạy điện, vắt triệt để sữa ra để khỏi bị căng. Mình đã ở tình trạng giống bạn những ngày đầu mới sinh. Em bé lúc đó chưa bú nhiều, cũng như chưa biết cách mút thành thạo nên sữa mẹ thì tức mà con thì khóc quá trời. Mình phải mát xa ngực và vắt sữa ra bình cho con bú, thế là êm! Bây giờ bé nhà mình vừa bú bình sữa mẹ vừa ti rất ngon lành. Kinh nghiệm của mình là đừng bao giờ để căng sữa đến phát sốt lên nhé. Vụ đó mình sợ quá, may mà mua kịp cái máy vắt sữa không thì cũng gay go rồi :Crying:
    • 145 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã trả lời em nhé. Vấn đề của em là đã dùng máy hút sữa rồi, cả tay cả máy, đến bệnh viện bác sĩ cũng ra sức hút, nhưng cứ hút được chừng 5-7p, được khoảng 40ml, hôm nào nhiều thì 50ml là nó ko ra sữa nữa, mà ngực em thì vẫn căng, đảm bảo là vẫn còn khối sữa ở trong, hic.Trong khi bên ngực còn lại, nếu thực sự căng sữa, em hút được hơn 100ml ko phải cố gắng mát xa mát gần gì. Vì vậy giờ bác sĩ đang cho em uống thuốc kháng sinh vì sợ bị viêm tuyến sữa, híc, uống thuốc mà thương con quá, em chỉ muốn bỏ thuốc thôi, nhưng mà lại sợ ko uống thì ko chữa dứt điểm được. Mà ngực em bị cứng là cứng luốn đầu ti, cứng như đá luôn nên bé nhà em mới ko chịu bú. Bên ngực kia khi bị tức sữa cũng cứng ghê lăm, nhưng đầu ti và chỗ quầng thâm thì vẫn mềm, cho bé bú sướng ghê lắm, cún con nuốt ừng ực luôn, 1 lúc là đã thấy mềm rồi. vấn đề của em là thế đấy!

Ah, ai cũng bảo là nhờ ông xã giúp, ông xã nhà em cũng lục cục thử rồi, nhưng ko ổn, chẳng biết là ko biết cách mút hay làm sao nhưng chẳng thấy sữa nó ra. Chắc em phải thử lại...mà các chị có kinh nghiệm vụ này chỉ cho v-c em nhé.

Về vụ em bé nhà em ngủ nhiều, bác sĩ khám bảo sức khỏe vẫn tốt. Mấy hôm rồi e cũng thử đặt đồng hồ để kéo bé dây, cô nàng cứ gọi là ngủ lăn ngủ lóc, ko mở mắt ra, mà nếu em có rửa mặt, thay bỉm, sau đó cũng bú được rất ít rồi lại lăn kềnh ra ngủ, ko thấy bú được mấy. Nếu để bé ngủ đủ giấc của bé, lúc ngủ dậy bú rất ngon lành, bú xẹp ti mẹ luôn (ti bên chạy tốt ý ạ). Mà bên này lúc nào họ cũng bảo phải cho con bú theo yêu cầu, nghĩa là khi nào bé đói bé sẽ tự khóc đòi bú, đó là bản năng của trẻ, ko nên đánh thức khi bé còn đang ngủ vì giấc ngủ của trẻ con là vô cùng quan trọng. Còn vụ bé nhà em có hôm ngủ khì đến 5,6h, họ giải thích là do sữa mẹ tốt, đặc nên bé ko chóng đói.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình sinh cũng bị tắc tia sữa nhưng ko bị sốt, rất đau các mẹ ạ bây giờ cai sữa bé rồi, và sờ vào ti thì thấy có 1 cục rất nhỏ, đi viện k khám & thử thì bác sĩ bảo do bị tắc tia sữa
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình sinh cũng bị tắc tia sữa nhưng ko bị sốt, rất đau các mẹ ạ bây giờ cai sữa bé rồi, và sờ vào ti thì thấy có 1 cục rất nhỏ, đi viện k khám & thử thì bác sĩ bảo do bị tắc tia sữa
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beo-mummim Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ đã trả lời em nhé. Vấn đề của em là đã dùng máy hút sữa rồi, cả tay cả máy, đến bệnh viện bác sĩ cũng ra sức hút, nhưng cứ hút được chừng 5-7p, được khoảng 40ml, hôm nào nhiều thì 50ml là nó ko ra sữa nữa, mà ngực em thì vẫn căng, đảm bảo là vẫn còn khối sữa ở trong, hic.Trong khi bên ngực còn lại, nếu thực sự căng sữa, em hút được hơn 100ml ko phải cố gắng mát xa mát gần gì. Vì vậy giờ bác sĩ đang cho em uống thuốc kháng sinh vì sợ bị viêm tuyến sữa, híc, uống thuốc mà thương con quá, em chỉ muốn bỏ thuốc thôi, nhưng mà lại sợ ko uống thì ko chữa dứt điểm được. Mà ngực em bị cứng là cứng luốn đầu ti, cứng như đá luôn nên bé nhà em mới ko chịu bú. Bên ngực kia khi bị tức sữa cũng cứng ghê lăm, nhưng đầu ti và chỗ quầng thâm thì vẫn mềm, cho bé bú sướng ghê lắm, cún con nuốt ừng ực luôn, 1 lúc là đã thấy mềm rồi. vấn đề của em là thế đấy!

Ah, ai cũng bảo là nhờ ông xã giúp, ông xã nhà em cũng lục cục thử rồi, nhưng ko ổn, chẳng biết là ko biết cách mút hay làm sao nhưng chẳng thấy sữa nó ra. Chắc em phải thử lại...mà các chị có kinh nghiệm vụ này chỉ cho v-c em nhé.

Về vụ em bé nhà em ngủ nhiều, bác sĩ khám bảo sức khỏe vẫn tốt. Mấy hôm rồi e cũng thử đặt đồng hồ để kéo bé dây, cô nàng cứ gọi là ngủ lăn ngủ lóc, ko mở mắt ra, mà nếu em có rửa mặt, thay bỉm, sau đó cũng bú được rất ít rồi lại lăn kềnh ra ngủ, ko thấy bú được mấy. Nếu để bé ngủ đủ giấc của bé, lúc ngủ dậy bú rất ngon lành, bú xẹp ti mẹ luôn (ti bên chạy tốt ý ạ). Mà bên này lúc nào họ cũng bảo phải cho con bú theo yêu cầu, nghĩa là khi nào bé đói bé sẽ tự khóc đòi bú, đó là bản năng của trẻ, ko nên đánh thức khi bé còn đang ngủ vì giấc ngủ của trẻ con là vô cùng quan trọng. Còn vụ bé nhà em có hôm ngủ khì đến 5,6h, họ giải thích là do sữa mẹ tốt, đặc nên bé ko chóng đói.
    Vụ này em cũng đã trải qua rồi. Tại vì chị ở tận bên Pháp nên em có mấy bài thuốc dân gian nhưng có mách chị cũng không tìm được cây thuốc. Em nghĩ chị bị tắc sữa. Chị thử bài này nhé. Nhưng nói nhỏ là đây là mẹo, khi thực hiện thì đừng cho ai biết nhé:
    Lấy 09 sợi của ông xã, cho vào cái chén nhỏ,thả một viên than đã nung đỏ vào chén để cho than ấy làm cháy sơị lông, hứng miệng chen vào đầu ty bị tắc sữa. Sữa sẽ tự chảy ra. Làm khoảng 03 lần. Em chữa bằng cách này đấy. Chúc chị thành công.
    • 3,199 Bài viết

• 3,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho em ké topic này để hỏi kinh nghiệm các mẹ một chút. Em cũng có một số vấn đề sau khi sinh muốn nhờ các mẹ.

1, Khoảng 20 ngày sau sinh thì em hết sản dịch, nhưng sau đó (đến nay là khoảng 2 tuần) thì em bị ra dịch màu nâu nhạt, và có mùi hôi. Mỗi ngày khi vệ sinh em vẫn dùng carefree để rửa nhưng ko biết làm cách nào để hết được mùi hôi này.

2. Em vẫn biết là cứ khoảng 2 tiếng thì cho bé bú một lần nhưng bé nhà em mà đã ngủ là ngủ li bì, không sao thức dậy được. Lúc thức dậy thì đòi bú liên tục. Chỉ có ban đêm trở đi, khoảng từ 11h mới 2 tiếng một lần tự thức dậy đòi bú thôi. Bây giờ bé được 1 tháng 1 tuần nhưng chỉ tăng được 1,2kg, từ 3,9kg lên 5,1 kg. Như thế có còi quá không các chị?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 873 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Bạn tắc tia sữa giống hệt chị gái mình bị cách đây vài ngày, ngực căng cứng không phải là sữa đâu bạn ạ, đó là do tụ máu đấy, cũng không cần chữa gì bác sĩ bảo dần sẽ tan đi thôi. Chị gái mình hiện tại ngực lúc nào cũng căng cứng mà bé mút một lúc là hết sạch sữa rồi vẫn phải cho thêm sữa ngoài không bé không đủ no.
    Còn vụ ăn uống thì bác sĩ cũng khuyên mình trừ khi bé ngủ trên 6 tiếng thì mới nên gọi bé dậy ăn không thì cứ kệ bé, vì bé lớn trong lúc ngủ mà, đánh thức bé nhiều hại thần kinh bé đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,424 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Lúc Nấm mới sinh em cũng canh 2h lại đấnh thức dậy cho ăn nhưng bé cứ cáu kỉnh, ăm chỉ được một ít lại bỏ. Một hôm trong khi chờ y tá đến tắm, bà nội để bé ngủ liền tù tì 4h thì bé ăn rất nhanh mà lại hết phần sữa đã pha (gấp đôi bé nằm chung phòng), sau đó lại tù tì 4h ngủ. Từ đó nhà em rút kinh nghiệm là cho Nấm ngủ thoải mái, đói thì dậy hét ầm ĩ đòi ăn :Smiling: . Vậy mà giờ đây con sinh tật biếng ăn làm cả nhà phải dỗ dành, cáu gắt :Crying: :Crying: :Crying:
    • 305 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bé Hana của em đến hôm nay là được 9 ngày tuổi rồi (Bé sinh mổ) nhưng từ hôm qua đến giờ ( đã 2 ngày 1 đêm rồi) mà Bé chẳng ị chút nào cả;Bé vẫn bú sữa bình, ti Mẹ và ngủ bình thường.Như thế có gì không ổn không vậy mấy Mẹ ơi?
    Con đầu nên em chưa có chút kinh nghiệm nào cả, cứ lo cuống cả lên.Giúp em với các Mẹ nhé.
    • 315 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Em cũng đang muốn có baby, hóng kinh nghiệm của các mẹ
    Ủng hộ kênh Youtube học tiếng Anh của Happy Life English nhé