Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sinh vào hè thì bà đẻ ăn kiêng gì ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.5K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 199 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em sinh vào đầu tháng 6 , các mẹ nào sinh vào dợt hè như em chỉ giáo em với . Phải kiêng cữ gì ko ạ ? Ăn uóng kiêng những gì ? VD như ăn cà , tom , cua , cá , rau đay, mùng tơi có đc ăn ko ? Toàn những món mùa hè ngon vậy mà kiêng thì phí quá . Và vụ tắm táp thì sao ạ? kiêng tắm chắc em ngỏm mất , mà mặc quần áo cộc , ngắn đc ko ạ ? em muốn hỏi nhiều lắm . Các mẹ vào chia sẻ thông tin cho em với:Rose: :Rose: :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 247 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị đây cũng sinh thằng cu đầu vào cuối tháng 5, cũng ko kiêng kị gì lắm. Nóng quá, chịu không nổi mặc áo cộc tay, quần cộc cho mát. Thỉnh thoảng lại vào lau người vì nực sữa, mồ hôi, mồ kê chua lòm. Không bông nút tai, không khăn mũ, không tất. Mẹ chồng mẹ đẻ bảo mặc áo dài tay, quần dài...Không nghe đâu nhé. MC cho ăn cơm với thịt nạc, rau ngót... Thèm ăn dưa chua quá, chờ bà đi ngủ xuống ăn mấy miếng. Rồi còn mở tủ lạnh ăn mấy miếng xoài cắt sẵn nữa. Lúc đó không thấy gì đâu, còn lầm bầm trách các bà vẽ chuyện, mình khỏe thế này, có thấy gì đâu. onttella:
    Và bây giờ, thằng cu 16 tuổi thì từ khi nó 10 tuổi đã thấy lạnh 2 cánh tay, 2 đùi khi trời vừa chuyển thu nhé. Rồi cứ trở trời là đau đầu, mắt thì mờ. Ăn lạnh ko ăn được, ăn chua ko ăn được.
    Kể thế để e biết nên làm gì thôi. Còn vụ ăn các loại rau mát...nếu e cho con bú thì nên kiêng ít nhất 3 tháng, ko có cũng ảnh hưởng đến bé đấy. Nhất là cà, tôm to thì ăn được, còn cua nên kiêng đến 6 tháng là tốt nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 509 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Chắc hẳn chị tamnam có nhiều kinh nghiệm lắm đây,
    Chị ơi, em được mẹ đẻ chăm cho nhưng mà cũng ngứa ngáy chân tay lắm nên cũng sờ vào nước nhiều, nên sau 2 tuần bị sốt cao, thế là ăn uống cũng giảm hẳn chị ạ.
    Em đẻ mổ nên giờ 2 tháng 9 ngày rồi mà chưa giám ăn rau muống và chỉ có rau ngót, mà nói chung lượng rau vào người ít nên cháu nhà em đi ngoài ít lắm, 3 ngày moiứ đi nên hôm qua em phải mua cái thụt, còn hôm nay thì vẫn chưa thấy đi.
    Em định từ mai ăn rau muống hoặc rau khoai lang có được k0 chị?
    Rau mùng tơi đã ăn được chưa ạ, em thấy trên DD có người bảo ăn rau mung tơi lợi sữa nghe k0 biết có phải k0 nhưng lạ quá, em chị muốn ăn để cháu được giải tỏa thì moiứ chóng lớn được thôi chị ạ.
    1 tuần nay em bế cháu thấy người chỉ dài ra mà chẳng nặng thêm chút nào cả chị ạ.
    Tôm em mới bắt đầu ăm được 1 tuần.
    Cá quả ăn 1 vài miếng từ tuần trước nhưng sợ nên k0 ăn nữa.
    Thịt gà cũng mới bắt đầu ăn từ tuần vừa rồi.
    Nhưng nghe chừng vết mổ của em vẫn k0 yên.
    Chị cho em vài cái thực đơn đủ dinh dưỡng & nhiều sữa với nhé
    Cám ơn chị nhiều
    • 5,194 Bài viết

• 1,918 Được cảm ơn

mình thì thấy bà ngoại cứ bảo kiêng tối đa trong 2 tháng đừng làm lụng gì cả. Rồi ko sau này hối hận đấy.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 199 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Van de nan giai qua nhi ! cac me nao dax tung trai qua thoi ki nay rui thi vo day cho dan em vai loi khuyen , vai thuc don kieng cu trong ngay he voi , em cung sap lam bon rui
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,232 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tkly Xem bài viết
    Em sinh vào đầu tháng 6 , các mẹ nào sinh vào dợt hè như em chỉ giáo em với . Phải kiêng cữ gì ko ạ ? Ăn uóng kiêng những gì ? VD như ăn cà , tom , cua , cá , rau đay, mùng tơi có đc ăn ko ? Toàn những món mùa hè ngon vậy mà kiêng thì phí quá . Và vụ tắm táp thì sao ạ? kiêng tắm chắc em ngỏm mất , mà mặc quần áo cộc , ngắn đc ko ạ ? em muốn hỏi nhiều lắm . Các mẹ vào chia sẻ thông tin cho em với:Rose: :Rose: :Rose:
    Bạn tkly cũng sinh vào tháng 6 à. Thế mà chẳng thấy gia nhập hội tháng 6 gì cả. Tớ sinh cuối tháng 6 đây. Chẳng biết lúc đấy nóng đến mức nào nữa. Nhưng chắc mẹ chồng và mẹ đẻ bắt kiêng lắm lắm. Thôi thì cứ làm theo các cụ thứ nhất là ...để các cụ vui lòng, thứ 2 là tốt cho bản thân mình sau này.
    • 650 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím2008 Xem bài viết
    Chị ơi, em được mẹ đẻ chăm cho nhưng mà cũng ngứa ngáy chân tay lắm nên cũng sờ vào nước nhiều, nên sau 2 tuần bị sốt cao, thế là ăn uống cũng giảm hẳn chị ạ.
    Em đẻ mổ nên giờ 2 tháng 9 ngày rồi mà chưa giám ăn rau muống và chỉ có rau ngót, mà nói chung lượng rau vào người ít nên cháu nhà em đi ngoài ít lắm, 3 ngày moiứ đi nên hôm qua em phải mua cái thụt, còn hôm nay thì vẫn chưa thấy đi.
    Rau mùng tơi đã ăn được chưa ạ, em thấy trên DD có người bảo ăn rau mung tơi lợi sữa nghe k0 biết có phải k0 nhưng lạ quá, em chị muốn ăn để cháu được giải tỏa thì moiứ chóng lớn được thôi chị ạ.
    1 tuần nay em bế cháu thấy người chỉ dài ra mà chẳng nặng thêm chút nào cả chị ạ.
    Cám ơn chị nhiều
    Mình nghĩ là cũng nên kiêng, mình cũng bị bắt phải kiêng đủ thứ nhưng mình thấy kiêng được khoảng 70% những gì các cụ bắt kiêng là tốt lắm rồi. 1 tuần mình đã đòi tắm nhưng không được, mẹ mình đun nước lá rồi đích thân vào lau người cho mình chứ không cho mình tự tắm đâu.
    Còn về ăn uống:
    - Rau: ngoài rau ngót, bạn có thể ăn bí đỏ, bí xanh, mình đẻ thường nên ăn rau muống rồi. Tuyệt đối kiêng rau cải thôi, nhất là cải canh, nhưng cải cúc có thể ăn được vì bổ máu. Nói chung, trong tháng đầu thì bạn cố gắng chỉ ăn rau ngót cho nó lành, rau ngót cũng dễ ăn đấy chứ :Smiling:
    - Thịt: ăn được thịt nạc, thịt bò, thịt gà (mổ cũng ăn được nhưng nhớ là bỏ da đi, vì da gây ngứa vết mổ), tôm (ăn tôm sú thôi, tránh tôm đồng nhé). Mình thích ăn thịt gà nên trường kỳ thịt gà vẫn ok.
    Nhưng dù gì đẻ xong ăn uống sẽ kham khổ hơn rồi, đành chịu khó một chút bạn ạ, vì con và vì cả mình nữa. Cố gắng nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 135 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

hic, mình cũng sắp sinh rồi, khoảng cuối tháng 5 đầu tháng 6 này thôi... mà lo quá, không biết phải kiêng những gì và trong bao lâu. Chỉ sợ nhất là khi sinh trời nóng hầm hập, oi bức như cái đợt vừa rồi mà lại bắt kiêng tắm gội lâu thì... huhu, chết mất thôi!
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 199 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BomeKuty Xem bài viết
    Bạn tkly cũng sinh vào tháng 6 à. Thế mà chẳng thấy gia nhập hội tháng 6 gì cả. Tớ sinh cuối tháng 6 đây. Chẳng biết lúc đấy nóng đến mức nào nữa. Nhưng chắc mẹ chồng và mẹ đẻ bắt kiêng lắm lắm. Thôi thì cứ làm theo các cụ thứ nhất là ...để các cụ vui lòng, thứ 2 là tốt cho bản thân mình sau này.
    Hi..hi...minh ddi lam , ko co thoi gian ma vao day nua , gio nghi cho sinh moi co thoi gio ma vao day hoc hoi cac me day , nghi den luc troi thang 6 oi buc ma phai kieng tam goi , kieng ngoi quat , ko dc an do lanh , chac chet mat , dung la gioi lam kieng dc 50% la tot rui
    • 1,856 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

có phải kiêng oánh răng không ạ? E thấy MC e bảo vậy, kiêng thế thì chít, ghê chít!!!
    • 290 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

e cũng sanh vào t6 đây! trời nóng như thế mà xin nghĩ cái vụ nằm thang mãi mà k được. Hix.. còn bắt kiêng khem đủ thứ hết. Ấy vậy mà hôm chủ nhật em tham gia lớp học tiền sản do sữa Abbott tổ chức nghe BS nói chị sanh 2 đứa rùi nè k hề bít sông hơi là gì, ăn uống thoải mái k kiêng gì hết,bi giớ là thời bủi gì rùi..Nói thật nhìn dáng cô ý phát thèm..hihi AX e noi bít thế dẫn Bà ngoại theo đẻ bà nghe mà đổi mới tư duy....!hiccc
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 538 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà, mình cũng dự kiến sinh vào tháng 6 này.
    Bây giờ ngày nào cũng phải tắm rửa, ba ngày mà ko gội đầu thì đã ngứa ngáy lắm... Ko biết 1 tuần sau sinh thì đã tắm gội được chưa, nếu mẹ bẩn thỉu quá, khi bế con cũng tội con lắm nhỉ. :Sigh:
    À, mà mình dự định dùng điều hòa liên tục (vì phòng của mình nóng lắm) ko biết có ảnh hưởng gì đến bé ko???
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,232 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi puppiu_con Xem bài viết
    có phải kiêng oánh răng không ạ? E thấy MC e bảo vậy, kiêng thế thì chít, ghê chít!!!
    Kiêng đánh răng đấy mẹ nó ạ. Hồi có bầu 3 tháng mình bị nghén, cứ đánh răng là nôn, không chịu được mùi kem đánh răng. Kết quả là suốt cả 3 tháng đầu chẳng đánh răng mà toàn súc miệng nước muối. Kinh thiệt. :Crying: :Crying: :Crying:
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,232 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_TomTom Xem bài viết
    Chào cả nhà, mình cũng dự kiến sinh vào tháng 6 này.
    Bây giờ ngày nào cũng phải tắm rửa, ba ngày mà ko gội đầu thì đã ngứa ngáy lắm... Ko biết 1 tuần sau sinh thì đã tắm gội được chưa, nếu mẹ bẩn thỉu quá, khi bế con cũng tội con lắm nhỉ. :Sigh:
    À, mà mình dự định dùng điều hòa liên tục (vì phòng của mình nóng lắm) ko biết có ảnh hưởng gì đến bé ko???
    Bác sĩ bảo rồi, mùa hè kiêng từ 4ngày đến 1 tuần là có thể tắm được. Còn vụ điều hòa thì mình không biết, mình sinh xong về quê luôn, ông bà nội bảo ở quê gió thiên nhiên mát lắm không cần điều hòa :mad: . Nhưng lên HN tất nhiên là vẫn phải dùng rồi.
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 199 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tớ thấy cac mẹ snh vao hè đều có nhu cầu mắc diều hòa , chăc slà nóng quá em bé cũng ko chịu đc đâu nhỉ . Vì vậy về vụ điều hòa nhà mình cũng đang có dự định lắp đây , chăc slà ko chioêú thẳng điều hòa vào bé là ok thôi
    • 2,876 Bài viết

• 1,709 Được cảm ơn

Cám ơn chị nhiều
    Bạn kiêng gì mà lắm thế, kiêng thế thì con bú mẹ làm sao đủ dinh dưỡng. Đồng thời mai mốt cho con ăn dặm sẽ khổ lắm đấy, vì phải thử từng tý một. Ngày mình sinh bé đầu - sinh mổ, hầu như không kiêng gì cả ( mình sinh vào tháng 7 nhé, nóng cực kỳ): Các cụ cấm tắm hả: Vâng, con không tắm, chỉ lau người nước ấm, lau nhanh thôi ạ. Một tuần sau tớ tắm ngon lành. Ăn gần như tất cả mọi loại thức ăn, kiêng mỗi Thịt gà ( vì đẻ mổ); cua ( vì các cụ bảo lạnh, MC không cho ăn - chả tự đi chợ được nên đành vậy, chứ tớ thấy ở một số nơi người ta vẫn cho bà đẻ ăn canh cua; kiêng canh chua, một số loại rau cải như cải canh, bắp cải...
    Tớ ăn các thể loại cá: cá diếc, cá trôi, cá quả, cá trắm, cá trê, cá chép ...
    tôm: Tớ ăn ngay sau khi sinh ( vì tôm giúp co tử cung rất tốt, tại sao lại từ chối một món ngon thế nhỉ :Battin ey: )
    Rau mồng tơi, rau đay, mướp là loại rau lợi sữa, rất mát, tại sao lại không được ăn, tớ ăn suốt, ăn ngay sau khi sinh, tớ chả ăn mấy rau ngót cả ( vì MC cứ thích theo lý thuyết của các cụ: canh rau ngót cho bà đẻ là phải nấu nhừ, mà nấu nhừ thì còn vitamin ở đâu chứ, thế là tớ bảo cụ: con ăn ít thôi, hi hi)
    Tớ không nằm than, không gen bụng
    ===> kết quả: con tớ ăn uống thoải mái, đường ruột của bé trộm vía ngon lành, khi bé tròn 2 tuổi cũng là lúc tớ lấy lại được hình dáng thời con gái ( sau khi sinh tớ lên 18kg, bụng to như có bầu 8 tháng, hì hì). Chả biết sau này liệu tớ có làm sao không, chứ tớ thấy tớ ăn uống thoải mái, con tớ trộm vía cũng ăn uống được thoải mái vì nó được tiếp xúc với các loại thức ăn ngay từ trong bụng mẹ, qua sữa mẹ rooling:
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 509 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

May quá Chic chic ơi, thịt gà mình ghê nhất ăn da
    • 605 Bài viết

• 1,484 Được cảm ơn

Mình sinh con vào tháng 8, cũng vẫn nóng lắm, nay bé 3 tuổi rồi. Chia sẻ với các mẹ thế này: Nghe lời người lớn đi, được việc lắm đó nhưng mà nghe phải chọn lọc. Tắm ok nhưng tắm nước lá, mát xa nhẹ nhàng, xong vào phòng kín gió, ủ ấm toàn thân ngay giống như mình tắm cho em bé ấy. ăn uống thì ăn gì để tầng sinh môn mau lành, lợi sữa, không ảnh hưởng cho bé ( cua, cà, tôm đồng, ốc, các gia vị chua cay tránh xa trong 6 tháng). Rau thì ăn thoải mái đi ( trừ rau muống vì sợ sẹo lồi). Uống nhiều nước, hoa quả ăn vô tư đi.
    Điều hòa ok. Nhưng tùy thời tiết mà để chế độ hút ẩm hay làm nóng, lạnh. Nhiệt độ luôn luôn ổn định 27độ C chênh từ 4-5 độ so với nhiệt độ bên ngoài là ổn.
    Chúc các mẹ khỏe, em bé mau lớn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 509 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Cám ơn Bill_Bờm nhé,
    Mình thèm ăn canh mồng tơi quá thế mà chị dâu đồng hao kêu phải kiêng chẳng cho ăn
    Mình ăn chung, nên k0 cho ăn phải chịu,
    Nghe bạn nói vậy mai mình đòi mẹ chồng cho ăn thôi chứ cứ bắt tớ ăn rau ngót mãi có khi con cũng nóng.
    Có bạn nào sau khi sinh con vẫn uống thuốc bổ tổng hợp không ví dụ như Procare chẳng hạn?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 247 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn chị nhiều
    Hôm nay mới vào WTT, đã thấy nhiều bài quá :Smiling: . Cám ơn Nhím đã tin tưởng chị. Những điều chị viết là rút kinh nghiệm từ bản thân chị ra thôi. Theo chị, các loại rau em đều ăn được, ngay cả rau lang cũng có tác dụng lợi sữa mà, trừ rau cải. Tôm ăn được rất tốt, thịt bò bắp kho gừng ăn càng sớm càng tốt vì có tác dụng co tử cung, cá quả, cá chép ăn tốt. Nhưng chưa nên ăn cua cho đến khi 6 tháng ( riêng cua biển ăn được).Thường các cụ hay tẩm bổ cho sản phụ bằng gà tần mà. Sáng ra e chịu khó ăn cháo chân giò nấu gạo nếp, không cần nấu đặc đâu. Ăn xôi cũng có tác dụng ra sữa, em cũng chịu khó uống nước nhiều vào, nếu uống được sữa đặc ông Thọ cũng tốt. Nói chung chị nghĩ ra được cái gì thì nói với em cái đó. Vả lại khi đang cho con bú, các mẹ đinh ăn món gì mới cũng phải thử ăn 1 ít xem đã, nếu không cũng ảnh hưởng đến bé con đấy.
    Còn chị thấy các mẹ trong này cũng có 1 topic ' thực đơn cho bà đẻ' rồi mà. Em xem ở đây này https://www.webtretho.com/forum/f95/thuc-don-cho-ba-de-8311/

Quên mất, chia sẻ với các mẹ 1 kinh nghiệm dân gian cho các bé con của chúng mình không bị sốt và đi tướt khi mọc răng nhé : đúng 3 tháng 10 ngày, các mẹ mua lá hẹ về rửa sạch, giã nát, vắt lấy nước rồi lấy gạc sạch lau vào lợi của bé.
    Chẳng biết loa loa lên thế này thì có mất linh không nhỉ onttella:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2