TIN TÀI TRỢ.

Sau sinh làm sao để sữa về nhanh hả các mẹ....

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.9K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

lo lắng quá các mẹ ơi....sau sinh e kô ăn đc móng heo....có cách nào khác để có sữa cho bé bú mà kô phải ăn giò heo kô ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 329 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

bạn ăn xôi lạc nóng, uống sữa ông thọ nóng, uống thuốc lá cây, lá đinh lăng sao vàng hạ thổ đun lấy nước uống, ăn mướp cũng lợi sữa
    • Chờ kích hoạt
    • 6 năm
    • 1,415 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mom_bon_bon Xem bài viết
    lo lắng quá các mẹ ơi....sau sinh e kô ăn đc móng heo....có cách nào khác để có sữa cho bé bú mà kô phải ăn giò heo kô ạ
    Bổ sung thêm 1 số thực phẩm giúp lợi sữa cho mom_bon_bon nè:
    Chuối sứ: Đây là loại chuối quả to tròn, da hơi nhám. Thịt chuối nhiều hơn so với các loại chuối khác. Đặc biệt, lớp men của loại quả này tốt, sản phụ nếu ăn chuối sứ thường xuyên có thể giúp tăng lượng sữa.
    Hoa chuối lá hoặc chuối tiêu thái nhỏ, luộc chín ăn hoặc trộn nộm (gỏi) với lạc (đậu phộng), vừng (mè) rang, ăn 2 - 3 bữa liền cũng giúp thông sữa rất tốt.
    Rau khoai lang: Luộc hoặc xào lá rau khoai lang ăn hàng ngày vừa giúp nhuận tràng, vừa lợi sữa.
    Rau mùi: Hạt mùi 12g, gạo nếp lức 30g, nấu cháo ăn, hoặc hạt mùi 6g cho vào ấm cùng 100ml nước, đun sôi khoảng 15 phút, lấy nước thuốc chia làm 2 phần uống hết trong ngày sẽ giúp lợi sữa.
    Rau đay: Tuần đầu tiên sau khi sinh, sản phụ có thể ăn hằng ngày 150 - 200g rau đay vào bữa ăn chính, các tuần sau mỗi tuần ăn hai lần với từ 200 - 250g thì lượng sữa tăng, trong sữa lượng chất béo cũng tăng lên.
    Đu đủ xanh: Đu đủ chứa nhiều protein, chất béo, các loại vitamin A, B, C, D, E… Nấu cháo cùng móng giò và đu đủ xanh là một trong những cách giúp lợi sữa, thông sữa rất hiệu quả cho các bà mẹ đã được lưu truyền và sử dụng rộng rãi. Mặt khác, món ăn này cũng giúp trị chứng ít sữa hoặc sữa quá loãng.
    Nếu không nấu đu đủ cùng chân giò thì có thể thay thế chân giò bằng cá chép hoặc cá quả cũng có hiệu quả tăng cường sữa.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, uống cao chè vằng, mát gan, lợi sữa lắm. Mẹ nó thử dùng đi
    • 340 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Có phải chỉ ăn móng heo là sữa về nhanh đâu mẹ nó. Mẹ nó uống chè vằng, vùng cơm nếp nóng trộn hành khô massage bầu ngực nhé. Chúc mẹ nó nhiều sữa cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì chịu khó uống thêm sữa bầu, dùng máy hút sữa để hút cũng là cách kích thích cho sữa mau về. Cứ 2 tiếng hút một lần là ok
    • 340 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Đây là kinh nghiệm của mẹ mình truyền cho chị dâu, he2, mình đc cái sắp sinh nên khoản này thì nhớ rõ như in
    1. Cho con bú càng sớm càng tốt ngay sau khi sinh. Nhiều mẹ cứ chờ cho mẹ có sữa thì mới chịu cho con bú vì sợ bé nút mà không có gì cả thì mỏi miệng, tội nghiệp. Phải cho con bú kể cả khi mẹ không nặn được gì nhé.
    2. Mẹ phải chịu khó ăn uống nhiều, các đồ ăn giúp lợi sữa như xôi nếp, lạc, đỗ, móng giò,...
    3. Trước khi sinh, chuẩn bị một số nguyên liệu sau để giúp thông sữa sau khi sinh bé: 200ml rượu trắng, 50gr gừng tươi, 5 bánh men làm rượu gạo (loại bánh men tròn màu trắng có một ít vỏ trấu dính vào ấy), 1 nắm là mít non.
    Cách làm như sau: Sau khi sinh em bé khoảng 1 ngày, nếu được về nhà rồi thì về nhà làm cho thoải mái.
    - Nghiền bánh men vỡ ra thành bột, rây bỏ vỏ trấu.
    - Gừng rửa sạch, giã nhỏ
    - Lá mít cho vào nồi với khoảng 1 lít nước đem luộc chín. Lấy 1 ly để nguội rồi uống. Phần nước còn lại đem rửa bầu vú.
    - Trộn bột men và gừng giã lại với nhau và đổ rượu trắng vào cho thành bột nhão. Phết bột nhão lên khắp 2 bầu vú như sau: từ vai xuống núm vú, từ khe ngực sang núm vú, từ dưới bầu ngực lên núm vú, từ 2 bên sườn cạnh cánh tay sang núm vú, nói chung là bôi kín mít, nhưng mà trừ cái núm vú và quầng vú là không bôi. Nằm yên chờ khoảng 1h, đến khi cái hỗn hợp đó nó khô, bong ra thì gỡ hết. Dùng khăn nhúng vào nồi nước lá mít rửa lại vú cho sạch cái hỗn hợp kia đi.
    - Rửa sạch vú bằng nước và cho em bé bú.
    Như vậy là bạn đã thực hiện xong bài thông sữa. Cần làm như vậy từ 2 - 3 lần trong tháng đầu tiên sau khi sinh em bé, khoảng cách 1 tuần/lần.
    4. Uống nước chè vằng thay cho nước lọc hàng ngày. Nước chè vằng có tác dụng giúp lợi sữa rất tốt.
    5. Múi mít cũng có tác dụng lợi sữa mạnh, thỉnh thoảng các bạn có thể ăn vài múi để em bé có thật nhiều sữa nhé.
    Điều quan trọng nhất là các bạn nhớ chịu khó ăn nhiều nhé vì "phải có nguyên liệu tốt thì mới có thành phẩm tốt" đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Lúc mới sinh xong em k có sữa, rồi em dc 1 chị trong bệnh viện chỉ dùng 5 loại đậu sao lên rồi bỏ hủ mỗi ngày lấy ra 1 ít nấu thành nước cốt uống. Bg sữa em bé bú k hết luôn.
    • 6 năm
    • 156 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CongChuaNhoCuaMe Xem bài viết
    Lúc mới sinh xong em k có sữa, rồi em dc 1 chị trong bệnh viện chỉ dùng 5 loại đậu sao lên rồi bỏ hủ mỗi ngày lấy ra 1 ít nấu thành nước cốt uống. Bg sữa em bé bú k hết luôn.
    Quan trọng là mẹ nó phải chăm chỉ cho con bú nhé, không có cũng cho bú, chứ lười là sữa không về đâu
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chào chị,chị vào face mevabe chamsoc..https://www.facebook.com/mevabe.chamsoc
    chi tìm n
    hững loại thức ăn rau củ dành cho sản phụ
    em co đay du rau cu,thuc an dành cho sản phụ sau sinh
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 600 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Mình chả ăn những món lợi sữa vì mình sợ béo. cứ cho bé bú nhiều, ngủ đủ, uống nhiều sữa thế là về. còn các mẹ muốn nhiều thì 1 ngày cứ nấu 1 nồi cháo, cứ vài tiếng lại ăn 1 lần, bạt ngàn luôn
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hay quá mình đang quan tâm vấn đề này. Cám ơn các mẹ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ăn móng giò,uống sữa nóng,chè vằng.Sau đó hút sữa 3 tiếng /lần có mà sữa vè tràn trề k kip khô áo ý mẹ nó ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em mổ được 10 ngày rồi mà sữa chưa nhiều. Em cung uống chè vằng nhưng con em tự nhiên 2 hôm nay ko đi ị rồi, có phải vì chè vằng uống táo ko a?
    • 340 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mẹ nó thử uống cao chè vằng, massage bằng men sữa xem sao. Dùng cơm nếp nóng trộn hành khô, bọc vào miếng vải nhỏ, bôi men sữa lên ngực rồi massage từ trên xuống.
    • 340 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nha14 Xem bài viết
    Em mổ được 10 ngày rồi mà sữa chưa nhiều. Em cung uống chè vằng nhưng con em tự nhiên 2 hôm nay ko đi ị rồi, có phải vì chè vằng uống táo ko a?
    Chè vằng uống mát mà, không phải do chè vằng mà bị táo đâu ^^
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nha14 Xem bài viết
    Bạn xem lại chế độ ăn uống của bạn nhé, xem có ăn gì gừng nghệ hay uống thuốc bắc không? Những thứ đó nóng và có thể gây táo bón đấy.
    Chịu khó ăn nhiều chất xơ vào để cải thiện lượng chất để cho con bú nhé.
    Sau sinh thì ăn các loại rau như rau mồng tơi, khoai lang, súp lơ xanh để bổ sung nhiều chất xơ nhé, hoa quả thì ăn táo, nho, thanh long, mận đỏ nhé.
    Đây là những món ăn thêm để có thêm chất xơ chống táo bón, còn các loại thức ăn bổ sung sữa khác thì vẫn ăn như bình thường.
    Uống chè vằng không sao đâu mẹ nó ạ!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình sinh con được 2 tuần mà sữa vẫn chưa về nhiều. Cảm giác sữa loãng nữa. Tình cờ biết về uống bột ngũ cốc lợi sữa của một chị ở Nghệ An, mình hỏi tư vấn và uống thì sau 10 ngày sữa đã về nhiều hơn, đặc hơn và thơm hơn. May quá bé lại thích ti hơn. Mình lấy thêm trà đậu đen xanh lòng và tinh bột nghệ của chị này về cho cả nhà uống luôn.