TIN TÀI TRỢ.

Sau khi sinh con, các mẹ nhớ điều gì nhất về những ngày còn mang thai?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.07K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Khi đã ôm con trong lòng, thỉnh thoảng mẹ lại thốt lên: “Ôi con yêu, mẹ thật nhớ lúc con còn đang trong bụng mẹ!” Nghĩ lại, có những điều thật đáng yêu trong 9 tháng 10 ngày mẹ mang con trong mình. Hãy cùng Webtretho hồi tưởng và sẻ chia những khoảnh khắc tuyệt vời và hạnh phúc của những ngày sắp làm mẹ!

Thai nghén là hành trình tuyệt diệu nhất của đời người; với bé, đó là hành trình để bé đến với cuộc sống này, khẳng định sự tồn tại của bé trên đời; với mẹ, đó là hành trình tạo ra một phép màu, một sự sống mới từ chính ruột thịt của mình, một phiên bản rất giống mà lại hoàn toàn khác biệt của mẹ và người mẹ yêu thương.

Hẳn nhiên, không có hành trình quan trọng nào lại đơn giản và dễ dàng, nhất là khi bạn phải rút cả sức lực, xương máu và tâm huyết để tạo ra một con người mới. Những xáo trộn, những triệu chứng khó chịu và dáng vẻ phì nhiêu chậm chạp của bà bầu sẽ là những kỷ niệm nhớ đời, nhưng bên cạnh đó vẫn có rất nhiều điều tuyệt diệu khác để mẹ nhớ mãi về hành trình thai nghén của mình. Sau tất cả, mẹ là người vượt qua mọi vất vả và thử thách để mang đến thế giới này một thiên thần, phải vậy không nào? Hãy tận hưởng những khoảnh khắc tuyệt diệu của hành trình mang thai khi bạn đang còn có thể, và hãy nhớ lại những kỷ niệm ấy để thấy mình thật hạnh phúc biết bao khi làm mẹ.

1- “Tôi có một bí mật!”

Những điều bí ẩn thì luôn hấp dẫn. Khi thai nghén một đứa trẻ, bạn có bí mật của riêng mình, và chồng bạn, gia đình bạn cũng từng ngày háo hức chờ đợi bí mật được “bật mí”. Bạn cảm thấy con đang lớn lên từng ngày bên trong mình, bạn có thể nhìn thấy con qua hình ảnh siêu âm, nhưng bạn không thể biết những gì đang thực sự xảy ra trong bụng mình, thật là hồi hộp và mong chờ! Trong hơn 9 tháng, bạn sẽ luôn đặt cho mình những câu hỏi: “Con đang thế nào rồi nhỉ?”, "Con giống mẹ hay giống bố nhỉ?"...

2- “Từ người quen đến người lạ, ai cũng niềm nở và tử tế với tôi.”

Khi bụng bắt đầu nhô lên, bạn sẽ ngạc nhiên về sự thân thiện mà mọi người dành cho mình. Những nụ cười, sự quan tâm, sự giúp đỡ, sự ưu tiên dành cho bà bầu có thể khiến bạn thấy thế giới dường như tốt đẹp hơn nhiều khi bạn làm mẹ.

3- Giấc ngủ trưa kỳ diệu

mebaungutrua-500
    Giấc ngủ trưa chưa bao giờ tuyệt vời đến thế! Anh: Inmagine.

Chẳng có lúc nào trong đời bạn lại thấy giấc ngủ trưa lại hợp lý và có tác dụng kỳ diệu đến thế, và bạn cũng có thể gạt mọi chuyện để nghỉ trưa mà không ngại ngùng gì. Khi mang thai, những giấc ngủ chợp trong ngày dường như là điều bắt buộc để đảm bảo năng lượng và trạng thái tâm lý của mẹ. Chính vì thế, giấc ngủ trưa của bà bầu có ý nghĩa hơn nhiều so với giấc ngủ trưa bình thường.

4- “Dường như tôi rạng rỡ hơn khi mang thai.”

Điều này có thể đúng hoặc không. Rõ ràng là trong thai kỳ, lượng máu lưu thông trong cơ thể bạn nhiều hơn và cũng tích cực hơn, nhưng đó là những gì xảy ra bên trong cơ thể chứ chưa hẳn sẽ thể hiện ra ngoài bằng nét hồng hào sung mãn trên làn da. Tuy nhiên, phần lớn bà bầu có sự hạnh phúc và mãn nguyện hiển hiện trên khuôn mặt, đó có lẽ là lời giải thích hợp lý hơn cho sự rạng rỡ đặc biệt của một bà mẹ mang thai.

5- “Tôi có thể ăn uống thoải mái mà không phải lo ngại về vòng eo.”

Vì bạn đang “ăn cho hai người”, nên rõ ràng là bạn phải ăn nhiều hơn trước và lượng calorie cần thêm phụ thuộc vào mức độ hoạt động và trao đổi chất của bạn. Ăn khi mang thai không chỉ để có đủ năng lượng và dưỡng chất để nuôi lớn thai nhi trong bụng mẹ, mà bạn còn ăn để cơ thể chuẩn bị cho quá trình sản xuất sữa mẹ sau khi bé ra đời.

Và nếu mọi khi bạn phải khổ sở để kiểm soát cho vòng eo của mình khỏi phát tướng, thai kỳ chính là thời gian hiếm hoi để bạn thở phào vì giờ đây chiếc bụng tròn đáng kiêu hãnh hơn chiếc eo thon nhiều.

6- Những dự đoán về tương lai

Bà mẹ mang thai nào mà chẳng có lúc tưởng tượng về những gì sẽ xảy ra khi con chào đời, từ giây phút đầu tiên ôm con vào lòng, cho con bú, mang con về nhà, chăm sóc con hay hình ảnh những đứa trẻ đang lớn lên. Những điều đó quả thực thú vị và hạnh phúc. Dù thực tế có khó khăn hơn tưởng tượng thì hãy nhớ lại đi, bạn đã có lúc mong mỏi con ra đời với những niềm hạnh phúc lung linh như thế nào.

7- Ăn vặt ư? Chuyện nhỏ!

Có thể nói, bà mẹ mang thai là những người được quyền sống đúng như những gì mình muốn nhất, đặc biệt là chuyện ăn uống. Khi bạn đói, nghĩa là bạn phải ăn, dù đó có là nửa đêm hay bạn vừa ăn trưa xong vài chục phút. Hãy lắng nghe cơ thể mình, vì bạn thường thèm thuồng những món chứa dưỡng chất mà cơ thể bạn và cả em bé đang cần, chỉ cần bạn nhớ kiểm soát khẩu phần và cân bằng dinh dưỡng giữa các bữa ăn trong ngày, vì với bà bầu, ăn quá no cũng khó chịu và bạn sẽ khó mà ăn thêm những món ngon lành bổ dưỡng khác.

mebauanvat-330
    Cứ đói là ăn thôi! Ảnh: Inmagine.

Ngoài một vài món ăn hơi “xung khắc” với mẹ bầu như đồ tái sống hay tính nhiệt cao, bạn có thể ăn mọi thứ mình thèm để chiều chuộng bản thân mẹ bầu ạ.

8- “Tôi thấy mình thật đặc biệt.”

Cảm giác chán chường vì những điều lập đi lập lại trong cuộc sống hàng ngày không có chỗ khi bạn mang thai. Đây là lúc bạn cảm thấy quanh mình toàn những điều thật lạ, thật mới, thật đặc biệt. Chẳng có gì khó hiểu cả, bạn đang tạo ra một sinh linh mới, vì vậy nên thế giới quanh bạn cũng sẽ thay đổi từ đây.

9- “Tôi thấy mình như “cái rốn của vũ trụ”.”

Nếu bạn vốn không phải mẫu người năng động và luôn nổi bật, mang thai có thể là thời gian hiếm hoi bạn trở thành trung tâm của mọi chú ý, ít nhất là trong gia đình mình. Hãy tận hưởng cảm giác “cái rốn của vũ trụ” này, vì nó sẽ sớm qua thôi; khi em bé chào đời, bé sẽ giành lấy mọi chú ý về mình, bạn có thể sẽ thấy hơi tủi thân vì sự thất sủng đột ngột này đấy.

10- Tha hồ mua sắm

Các mẹ mê mua sắm giờ đã có cơ hội và lý do chính đáng để sắm sửa đồ mới. Nào là quần áo bầu cho mẹ, nào là đồ sơ sinh cho con, rồi còn bình sữa, tã bỉm và có khi mua nội thất cho cả một căn phòng mới cho bé cưng. Chưa kể những món đồ sơ sinh bé xíu sẽ làm bạn phát mê cho mà xem! Nhưng để không “vung tay quá trán”, bạn nhớ tham khảo trước những món cần mua và đặt ra giới hạn tiền để mua sắm nhé.

... vẫn còn nhiều điều thú vị lắm, hãy cùng chia sẻ với các mẹ đã và đang bầu nào!
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

11- Những cú nấc nhẹ tênh & những cú đạp điếng người

Không gì có thể thay thế được cho cảm giác kỳ diệu về cử động của con yêu trong bụng. Khi bạn bắt đầu cảm thấy “đồng chí nhỏ” cựa quậy trong bụng mình, điều đó mang nhiều ý nghĩa kỳ diệu cho cả mẹ và con, rằng hành trình bé đến với thế giới đã bước qua giai đoạn gian truân nhất, tỷ lệ sảy thai của mẹ đã xuống thấp và giờ đây bạn có thể biết được phần nào tình hình của con trong bụng mình.

Vài tháng sau cú quẫy người đủ mạnh để bạn có thể cảm nhận được, bạn sẽ bắt đầu đếm và ghi nhận nhịp cử động của con. Khi bé chào đời, cái khoảnh khắc nấc cụt đầu tiên của em bé sẽ sẽ thật đáng yêu và khiến mẹ nhớ biết bao những cú nấc nhẹ của con khi còn thai nghén.

12- Sự chăm sóc của anh ấy

hanhphucmangthai-500
    Bạn có nhận thấy chồng mình chăm sóc và yêu vợ hơn khi bạn mang thai? Ảnh: Inmagine.

Khi bạn mang thai, đặc biệt là mang thai đứa con đầu tiên, chồng bạn dường như chưa bao giờ yêu và chăm sóc vợ như thế; anh ấy mở cửa giúp bạn, hỏi bạn đói không, mang thức ăn cho bạn và xoa bóp vai và chân cho bạn mỗi đêm. Thật lãng mạn và ngọt ngào phải không? Hãy tận hưởng đi nhé, vì khi em bé ra đời, những đặc quyền này có thể sẽ mất đi và nhiều khả năng bạn sẽ là “người giúp việc toàn thời gian” cho cả hai cha con.

13- Những động lực sống lành mạnh

Khi mang thai, bạn có động lực làm những điều mà bạn chưa từng muốn làm hoặc muốn cố gắng trước đây. Bạn kiểm tra những thứ mình ăn, hạn chế những thói quen không tốt, nghỉ ngơi nhiều và vận động vừa phải. Thai kỳ là cơ hội tốt để phụ nữ tập cách lên kế hoạch dinh dưỡng và rèn luyện những thói quen tốt cho cả quãng đời về sau. Hãy cắt giảm lượng caffeine, hạn chế ăn ngọt và uống nhiều nước hơn là điều bạn nên làm cho em bé trong bụng mình. Và cả khi bé đã ra đời, những thay đổi đó cũng sẽ thay đổi đời bạn theo hướng lành mạnh hơn.

14- Mái tóc tuyệt vời

Nếu may mắn, bạn có thể nằm trong số những bà bầu có mái tóc đáng tự hào hơn bao giờ. Sự thay đổi nồng độ nội tiết tố có thể thay đổi tốc độ tăng trưởng của tóc và giảm tốc độ lão hoá tóc, khiến mái tóc của bạn ít rụng hơn, dày hơn và dài cũng nhanh hơn. Và phép màu này cũng có thể chấm dứt sau khi nồng độ nội tiết ổn định lại sau sinh.

15- Chẳng cần phải lo áo quần có vừa vặn không

Đây có lẽ là khoảng thời gian hiếm hoi trong đời thân hình nở ra liên tục mà bạn vẫn tự tin. Nhưng đừng vì thế mà để mình phình ra không phanh, bởi vì tăng cân quá nhiều cũng đồng nghĩa với việc lấy lại vóc dáng rất khó khăn sau khi sinh con.

16- Chẳng bao giờ đơn độc

Tất nhiên, sẽ chẳng hạnh phúc nào so được với việc con chào đời và rời khỏi bụng mẹ; nhưng hơn 9 tháng qua là khoảng thời gian tuyệt vời khi bạn cùng chia sẻ mọi khoảnh khắc, mọi cảm giác cùng con trong cùng một hệ sinh học. Sau này, khi con khôn lớn và dần rời khỏi vòng tay cha mẹ, sẽ có lúc bạn nhớ đến cảm giác khi con còn cuộn tròn trong dạ mình.

17- Nhận biết về cơ thể mình tốt hơn

hanhphucmangthai-330
    Bạn có nhận ra mình đẹp hơn và hạnh phúc hơn khi mang thai? Ảnh: Inmagine.

Thai kỳ mang đến vô số những thay đổi cho cơ thể bạn, và khi bạn chú ý đến từng thay đổi của cơ thể mình và theo dõi phát triển của thai, bạn cũng nhận thức rõ ràng hơn về cơ thể của mình. Không ít phụ nữ không hài lòng về hình thể của mình khi mang thai, đó chỉ là suy nghĩ cá nhân. Nếu bạn ý thức được rằng mang thai tức là bạn đang thực hiện một thiên chức vĩ đại, cùng với tình yêu dành cho mầm sống đang lớn lên trong mình, bạn sẽ dễ cảm thấy mình xinh đẹp và viên mãn hơn khi làm mẹ.

18- Mang thai là một lý do chính đáng

Nhớ trước quên sau? Phải rồi, bạn đang mang thai mà. Chậm chạp? Tất nhiên, bạn đang mang thai mà. Bạn buồn ngủ giữa giờ làm việc? Ồ đương nhiên rồi, bạn đang mang thai cơ mà. Rõ ràng là bạn được châm chước và ưu tiên nhiều hơn vì những hạn chế hiển nhiên mà thai kỳ mang lại.

19- Luôn có những điều mới lạ

Lần cuối bạn thực sự ngạc nhiên hay có những trải nghiệm hoàn toàn mới là khi nào? Con người trong thời đại thông tin biết quá nhiều nên cuộc sống cũng ít đi những khoảnh khắc choáng ngợp trước những điều mới mẻ. Chỉ đến khi mang thai, bạn mới biết thế nào là mỗi ngày mới, một điều kỳ thú mới. Với cả bạn và em bé, một cuộc đời mới đã bắt đầu.

20- Tin vào phép màu

Nghe có vẻ hoang đường phải không? Nhưng bạn nghĩ xem, việc có một con người nhỏ đang tượng hình và lớn lên từng ngày ngay bên trong cơ thể bạn, điều đó chẳng phải quá kỳ diệu sao? Từ một quả trứng và một chú tinh trùng, chỉ trong chưa đến 1 năm, bạn đã có hẳn một em bé.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trọng trách này là sứ mạng thiêng liêng của phụ nữ, khi sãn sàng có những baby thì khoảng thời gian mang thai là thiêng liêng, tuyệt dịu biết mấy, mình nghĩ những khoảnh khắc này mình sẽ đi chụp hình ghi lại dấu ấn, sẽ thật hạnh phúc khi ai cũng quan tâm tới mình, như cái trung tâm vũ trụ ý, nhất là ông xã, vui quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 22 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình tự nhiên biết đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên hơn.
    Được nghe chồng hát ru con.
    Hạnh phúc nhiều hơn và dễ mít ướt hơn.
    Còn nhiều, còn nhiều lắm.....