Phụ nữ sau sinh nên ăn tinh bột nghệ hay nghệ tươi?

• 3.1K Lượt chia sẻ
  • 332K Lượt đọc
  • 132 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 45 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

LÀM ĐẸP SAU SINH BẰNG NGHỆ - NÊN ĂN TINH BỘT NGHỆ HAY NGHỆ TƯƠI?

Nhiều chị em kháo nhau rằng, chăm chỉ bôi nghệ tươi, uống nghệ tươi sau khi sinh nở sẽ loại trừ được viêm nhiễm và làm cho da dẻ trắng hồng, mịn màng hơn. Sự thực như nào?

- Trên nhiều diễn đàn, có rất nhiều các mẹ đã chia sẻ về một bí quyết làm đẹp sau sinh bằng nghệ rât hữu hiệu, đó là thoa và uống nghệ tươi trong những ngày ở cữ.

- Lướt qua một loạt các diễn đàn, bạn có thể thấy những mẹ thậm chí có hướng dẫn rất là tỉ mỉ. Chẳng hạn như nick name Eagle1919 chia sẻ: Sau khi sinh xong ở viện về bạn nên giã nghệ tươi thoa lên cơ thể, không chừa chỗ nào nha. Bạn cứ bôi như vậy trong vòng 1 tháng.

- Lúc đầu bạn sẽ không quen vì đi đâu cũng vàng khè, dính hết cả ra quần áo... nhưng nếu kiên trì thì sẽ rất tốt cho da của bạn sau này đó. Sẽ không bị tàn nhang, da căng đẹp, mịn màng và đặc biệt là không bị mụn trứng cá. Hoặc nếu có thì cũng phải lâu lắm nó mới mọc. Hãy kiên trì vì làn da mịn màng và tươi sáng bạn nhé!
    - Một mẹ khác có nick name là Mẹcuncun có vẻ cẩn thận hơn khi nhắn nhủ các mẹ khác: Mình nghĩ mẹ nào dị ứng với nghệ thì cũng phải cẩn thận nhé. Ban đầu chỉ bôi một ít thôi, nếu thấy không sao thì mới bôi tiếp!

- Hoặc một mẹ khác chia sẻ về p2 cách làm đẹp sau sinh bằng nghệ như sau: Các mẹ nên mua loại nghệ tốt, vì mình biết nghệ tươi có tính nóng sử dụng hay bị táo bón.mình sinh đứa thứ nhất,mình được mẹ chồng lấy nghệ ép lấy nước pha với mật ong uống(nhưng rất khó uống). Còn lấy xác nghệ bỏ vào khăn sữa nhỏ rồi chà lên mặt vừa chà vừa hơ than.Đến đứa thứ 2 mẹ không chăm được nên làm trước Tinh bột Nghệ để trong hộp rồi dùng dần sau sinh (Tinh nghệ uống rất dễ lại không bị nóng,chà toàn thân không bị vàng) kết quả bây giờ da mình trắng và hồng hơn xưa, mụn thì lâu lâu mới thấy.

Vậy, câu hỏi đặt ra là: Sinh em bé xong có nên bôi nghệ tươi không? Đây là câu hỏi của rất nhiều chị em, nhất là những chị em đã, đang và sắp ở cữ đấy.

- Theo nhiều nghiên cứu thì thực chất nghệ cũng được coi là một loại thuốc tự nhiên có thành phần hoạt chất được gọi là chất curcumin. Hợp chất này có tác dụng chống oxy hóa và chống viêm cao. Vì thế, trong nhiều thế kỷ nay nhiều phụ nữ thường sử dụng nghệ như là một chất khử trùng cho các vết thương, vết bỏng, vết bầm tím và là một liều thuốc làm đẹp da.

Ngoài việc sử dụng để làm đẹp sau khi sinh bằng nghệ ra, nhiều người còn sử dụng uống nước nghệ tươi như một phương thuốc truyền thống để chữa các bệnh như dạ dày và bệnh suyễn. Nó cũng là loại thuốc tự nhiên cho phụ nữ sau khi sinh đẻ sử dụng bằng cách thoa ở bụng, thoa ở phần âm đạo để chữa lành các vết thương trong quá trình sinh nở. Thậm chí một số phụ nữ còn uống nước hoặc ăn củ nghệ tươi sau khi sinh, giúp làm đẹp da, làm lành vết thương.

- Sau khi sinh, phụ nữ cũng phải đối diện với tình trạng viêm nhiễm và rạn da. Mà nghệ thì được coi là liều thuốc giúp giảm viêm hữu hiệu. Nó cũng giúp bảo vệ vùng da rạn sau sau khi sinh, bảo vệ gan, tim và được điều trị các rối loạn đường ruột, các rối loạn tiêu hóa khác.

- Ngoài ra, theo kinh nghiệm của những phụ nữ đã sử dụng chúng, họ tin rằng một trong những lợi ích của củ nghệ là giúp tăng cường hệ thống miễn dịch chống lại một số loại bệnh tim. Nó giúp ngăn ngừa cục máu đông và thậm chí tiêu diệt các gốc tự do có thể gây ra một số bệnh ung thư.

- Nhiều chị em thường kháo nhau rằng dùng nghệ càng nhiều càng tốt mà không có liều lượng cụ thể nào. Tuy nhiên, dùng nghệ cũng chỉ có giới hạn thôi các chị em nhé. Bạn chỉ nên dùng nghệ khoảng từ 300-500 gram nghệ tươi/ ngày,hoặc uống 10-20gr Tinh bột nghệ/ngày.

- Một lưu ý nữa là, nghệ tuy là liều thuốc khá an toàn để sử dụng tuy nhiên việc lạm dụng sử dụng chúng nghệ tươi quá nhiều sẽ gây táo bón-khó tiêu . Vì thế bạn nên có kế hoạch sử dụng Tinh bột Nghệ như là một phương thuốc bổ sung cho sức khỏe,sử dụng đều đặn-kiên trì-đúng lượng cần thiết.

ST.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 72 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng biết 1 thông tin nữa là khi bôi nghệ tươi thì phải tránh ánh nắng và nếu bôi quá nhiều thì dễ bắt nắng do nghệ có tính khử khá cao.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • 1,429 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Nghệ tươi thì có thể để ăn chứ không nên dùng bôi trực tiếp đâu. Nghệ phải hạ thổ rồi thì mới đỡ tính nóng, bôi mới an toàn, mà còn dễ tẩy sạch màu vàng đi nữa.
    Kể cả dùng nghệ hạ thổ thì các mẹ cũng nên tránh ánh nắng, vì ít nhiều nó vẫn còn tính axit, dễ bắt nắng lắm
    • 340 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Em cũng nghe nói là nghệ thì lành nhưng tính axit cao, nên hạ thổ mấy tháng trước khi bôi.
    Còn tinh bột nghệ thì mình uống kết hợp được mà, nên mua ở Viện các hợp chất hóa học cho đảm bảo.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em nge nói nghệ rất tốt cho phụ nữ mới sinh,có thể nấu thịt gà hay thịt lợn với nghệ tưới ăn rất bổ và lành nữa,đợt nọ em thấy bà chị họ sinh em bé xong chị đã giã nghệ tươi rùi bôi hết lên mặt ,và cả tay chân nữa,sau được một thời gian thấy chị trắng hơn trước rất nhiều.
    • 181 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baochau8883 Xem bài viết
    em nge nói nghệ rất tốt cho phụ nữ mới sinh,có thể nấu thịt gà hay thịt lợn với nghệ tưới ăn rất bổ và lành nữa,đợt nọ em thấy bà chị họ sinh em bé xong chị đã giã nghệ tươi rùi bôi hết lên mặt ,và cả tay chân nữa,sau được một thời gian thấy chị trắng hơn trước rất nhiều.
    Mẹ nó nói đúng đấy. Hồi mình sinh xong cũng ăn nghệ tươi + mật ong kết hợp bôi nghệ tươi lên da. Sau khi hết hạn nằm cữ có ra nắng thì nhớ tránh nắng cho kỹ. Da rất đẹp đấy...hehe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 424 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói nghệ rất hiêu quả sau sin mà mình chưa bik cách rõ lắm . Các mẹ chỉ dùm em nhé e đang mang bầu đứa thứ 2 và muốn dưỡng da lại sau sinh . Các mom có kinh nghiệm chỉ giúp em với . Mới sanh mình ở cử vậy sao bôi nghệ lên được nhĩ
    baby heo sữa nhà mình::Crying::Crying: oa =>2kg8 ;1m =>4kg2 ;2m =>5kg3 ;3m =>6kg ;4m =>6kg5:Kiss::Applause:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Rose::Rose::Rose ::Rose:
    Mẹ YêU cOn NhiềU lẮm lắM
    • 5 năm
    • 1,429 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyh3o Xem bài viết
    Mình cũng nghe nói nghệ rất hiêu quả sau sin mà mình chưa bik cách rõ lắm . Các mẹ chỉ dùm em nhé e đang mang bầu đứa thứ 2 và muốn dưỡng da lại sau sinh . Các mom có kinh nghiệm chỉ giúp em với . Mới sanh mình ở cử vậy sao bôi nghệ lên được nhĩ
    Mẹ nó chuẩn bị bình rượu gừng với rượu nghệ hạ thổ từ khoảng thứ 6 trước khi sinh nhé, nếu k làm kịp thì có thể đi mua sẵn. Sau sinh thì dùng rượu gừng để lau người cho sạch sẽ và vệ sinh, lúc nào tắm được thì hãy bôi nghệ dưỡng da. Rượu nghệ hạ thổ có thể dùng để dưỡng da mặt nữa nhé.

Kết hợp rượu gừng, rượu nghệ với nằm muối, quấn muối để giảm mỡ bụng nhé. Nhưng muối này thì dùng sau khi sinh từ 7 - 10 ngày đối với sinh thường. Sinh mổ thì đợi khi vết mổ se lại, lành lặn hẳn thì mẹ nó hãy dùng nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 424 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thks mẹ nhiều nhưng mẹ ấy biết mua rượu hay làm rượu như thế nào không chỉ em với hjx đứa đầu em chỉ kiêng cữ theo mẹ chứ không biết sức nghệ . Da em thâm quá chừng em tắm trắng mà vẫn thâm hjxhjx đầu gối em thâm đen luôn mẹ biết cách nào chỉ em với nhé . thks mẹ ấy nhiều
    baby heo sữa nhà mình::Crying::Crying: oa =>2kg8 ;1m =>4kg2 ;2m =>5kg3 ;3m =>6kg ;4m =>6kg5:Kiss::Applause:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Rose::Rose::Rose ::Rose:
    Mẹ YêU cOn NhiềU lẮm lắM
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

sau sinh e dùng nghệ 1 tháng đầu đúng là trắng lên nhiều
    • 340 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Ăn nghệ nóng lắm đấy, các mẹ cân nhắc trước khi dùng nhé
    • 153 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Công dụng thực tế của tinh nghệ với phụ nữ sau sinh:
    • CHỐNG HẬU SẢN: Tinh nghệ rất dễ uống chứ ko như củ nghệ tươi, vì nó đã được loại bỏ các tạp chất nên không còn mùi hăng =>Phương thuốc chống hậu sản -> chị em sau sinh đều như "người lột" nên các biện pháp tránh hậu sản rất quan trọng.
    • BỔ MÁU, HỒI PHỤC SỨC KHỎE: Uống tinh nghệ bổ máu giúp chị em nhanh chóng hồi phục sức khỏe, tránh các triệu chứng như hoa mắt, chóng mặt, giảm huyết áp...nguy hiểm .
    • ĐẸP DA: Uống tinh nghệ kết hợp đắp mặt nạ và dưỡng da trong 1 thời gian da dẻ sẽ trở nên trắng hồng và không còn chút mụn nhọt.
    • NHANH CO TỬ CUNG: Tinh nghệ giúp tử cung nhanh co về trạng thái ban đầu -> góp công lớn vào vào việc giảm vòng 2 cho các chị em.
    • NHANH LÀNH VẾT MỔ: Kích thích ra da non và nhanh lành vết mổ nếu là sinh mổ.
    • ĐẶC TRỊ TÁO BÓN: Đa số sau sinh chị em đều bị táo bón. Và tinh nghệ là một liều thuốc thật tuyệt vời!
    • Ngoài ra, tinh nghệ vàng còn có tác dụng chống viêm, giải độc, bảo vệ tế bào gan, giúp tăng cường sức đề kháng của cơ thể, và đặc biệt có khả năng tác động lên tế bào ung thư, có tác dụng phòng ngừa và hỗ trợ tích cực trong việc điều trị ung thư …Tinh nghệ đen là một phương thuốc hữu hiệu cho các bệnh về đại tràng, dạ dày, tá tràng, các bệnh về đường ruột!
    • 5 năm
    • 156 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tinhbotnghechatluong Xem bài viết
    Công dụng thực tế của tinh nghệ với phụ nữ sau sinh:
    • CHỐNG HẬU SẢN: Tinh nghệ rất dễ uống chứ ko như củ nghệ tươi, vì nó đã được loại bỏ các tạp chất nên không còn mùi hăng =>Phương thuốc chống hậu sản -> chị em sau sinh đều như "người lột" nên các biện pháp tránh hậu sản rất quan trọng.
    • BỔ MÁU, HỒI PHỤC SỨC KHỎE: Uống tinh nghệ bổ máu giúp chị em nhanh chóng hồi phục sức khỏe, tránh các triệu chứng như hoa mắt, chóng mặt, giảm huyết áp...nguy hiểm .
    • ĐẸP DA: Uống tinh nghệ kết hợp đắp mặt nạ và dưỡng da trong 1 thời gian da dẻ sẽ trở nên trắng hồng và không còn chút mụn nhọt.
    • NHANH CO TỬ CUNG: Tinh nghệ giúp tử cung nhanh co về trạng thái ban đầu -> góp công lớn vào vào việc giảm vòng 2 cho các chị em.
    • NHANH LÀNH VẾT MỔ: Kích thích ra da non và nhanh lành vết mổ nếu là sinh mổ.
    • ĐẶC TRỊ TÁO BÓN: Đa số sau sinh chị em đều bị táo bón. Và tinh nghệ là một liều thuốc thật tuyệt vời!
    • Ngoài ra, tinh nghệ vàng còn có tác dụng chống viêm, giải độc, bảo vệ tế bào gan, giúp tăng cường sức đề kháng của cơ thể, và đặc biệt có khả năng tác động lên tế bào ung thư, có tác dụng phòng ngừa và hỗ trợ tích cực trong việc điều trị ung thư …Tinh nghệ đen là một phương thuốc hữu hiệu cho các bệnh về đại tràng, dạ dày, tá tràng, các bệnh về đường ruột!
    Nghệ tươi khó ăn lắm ạ, mà không tốt bằng tinh nghệ vì tinh nghệ chứa Curcumin là chất giúp hoạt huyết và trắng da mẹ nó ah
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gianght07 Xem bài viết
    Ăn nghệ nóng lắm đấy, các mẹ cân nhắc trước khi dùng nhé
    Bạn nói đúng đấy, mình có đọc 1 nghiên cứu khoa học đăng trên mạng thì tỷ lệ curcumin (thành phần chính mang lại tác dụng của nghệ) chỉ có 0,3%, còn lại 8-10% nước, 6-8% chất vô cơ, 40-50% nhựa, 3-5% tinh dầu, còn lại là tạp chất. Nên nếu ăn nghệ tươi thì theo mình vừa khó ăn (hồi đẻ mẹ chồng mình kho nghệ với thịt nạc mà mình vẫn không thể ăn nổi vì mùi hắc quá), nóng mà lại không đem lại hiệu quả gì đâu các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt22 Xem bài viết
    Nghệ tươi khó ăn lắm ạ, mà không tốt bằng tinh nghệ vì tinh nghệ chứa Curcumin là chất giúp hoạt huyết và trắng da mẹ nó ah
    Tinh bột nghệ các mẹ cũng phải tìm mua của viện hóa học hay viện dược liệu thì hàm lượng Curcumin mới cao, chứ còn tinh bột nghệ đang bán nhiều trên các diễn đàn, website thì hàm lượng curcumin cũng chỉ khoảng 2-3% vì chủ yếu là sản xuất thủ công tại các hộ gia đình nhỏ lẻ thôi, đã không loại bỏ được tạp chất có hại mà có khi còn bị nhiễm thêm nấm mốc, bụi trong quá trình sản xuất. Mình đã từng mua thử 3 lạng của 1 bạn bên ******** cho bố mình uống với mật ong mà chẳng thấy hiệu quả gì cả, ông uống được hết 1 lạng thì bỏ luôn, tìm hiểu trên mạng mới biết vì sao lại thể nên cũng không ép bố uống hết chỗ tinh bột còn thừa. Mình đang thấy mọi người bảo mới có tinh nghệ Nano, chứa curcumin nguyên chất, hiệu quả gấp 40 lần tinh nghệ thường, nhưng giá cũng khá cao, dùng 1 tháng hết hơn 500.000. Không biết đã bạn nào mua cho gia đình uống chưa, tư vấn giúp mình với, không lại như vụ tinh bột nghệ trước, mất tiền oan mà còn giảm uy tín với bố
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 131 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình thì ngâm cả gừng lẫn nghệ vào lọ được 2 tháng rồi. nói chung mình dùng để xoa thôi còn nghệ tươi căn được thì tốt nhưng nói thật khó ăn kinh khủng. nên mình chỉ dùng nghệ và muối xông mặt..
    bé Chích Bông đáng iu mong sau khi con ra đời con sẽ luôn ngoan ngoãn và xinh đẹp
    • 5 năm
    • 1,429 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xinhyeu Xem bài viết
    Mình thì ngâm cả gừng lẫn nghệ vào lọ được 2 tháng rồi. nói chung mình dùng để xoa thôi còn nghệ tươi căn được thì tốt nhưng nói thật khó ăn kinh khủng. nên mình chỉ dùng nghệ và muối xông mặt..
    Dùng nghệ với muối để xông mặt? Sau sinh em chỉ biết quấn muối và bôi rượu nghệ gừng, còn xông thì chưa nghe
    • 112 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chị mình sau sinh có sử dụng tinh bột nghệ vàng của viện khoa học công nghệ Việt Nam uống tương đối là hiệu quả. Khoảng sau khi sinh 1,2 tuần trở ra là có thể bắt đầu uống được để phục hồi sức khỏe và làn da.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 64 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em được người wen cho 1kg nghệ đen, vậy nghệ đen có sử dụng được như nghệ vàng không các mẹ, nếu được thì cách làm sao các mẹ chỉ em với
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 131 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluez Xem bài viết
    Dùng nghệ với muối để xông mặt? Sau sinh em chỉ biết quấn muối và bôi rượu nghệ gừng, còn xông thì chưa nghe
    mình được 1 chị bày cho bài thuốc đó mẹ nó ah, săn da nhanh mà cũng không tốn thời gian, chứ nói thật ăn nghệ cũng chẳng có tác dụng mấy đâu. chưa kể khó ăn
    bé Chích Bông đáng iu mong sau khi con ra đời con sẽ luôn ngoan ngoãn và xinh đẹp
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7