Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nhật ký sau khi sinh của mẹ Cốm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.97K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 147 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Em thấy các bài viết trên webtretho rất hay, đã giúp cho em có được nhiều kinh nghiệm để chăm sóc cho bản thân và cho bé từ khi mang thai. Vì vậy em cũng mong muốn được đóng góp ngược lại những kinh nghiệm thực tế của mình trong quá trình sinh và nuôi con để các mẹ khác tham khảo. Hi vọng webtretho sẽ ngày càng phát triển và là nơi chia sẻ của thật nhiều bà mẹ :LoveStruc:

Em sẽ cố gắng viết thật ngắn, tập trung vào những vấn đề đáng chú ý để các mẹ tham khảo nha :Smiling:

Ngày tuổi đầu tiên của bé - Đi sinh ở BV Phụ Sản

Em đăng ký ở khoa D3, về chất lượng dịch vụ của khoa này thì đã được các mẹ bàn nhiều ở phần Chuẩn bị sinh. Tuy nhiên em có thêm một góp ý nho nhỏ: Chất lựong chuyên môn y của PSHN không thể bằng C. Tuy nhiên C thì rất đông (kéo theo bẩn). Nếu mẹ nào đi khám thấy dễ sinh, thích sạch sẽ thì có thể vào PSHN. Còn ngược lại thì nên vào viện C để có gì thì phản ứng kịp thời. Chúng ta nên dành những gì tốt nhất cho bé, mẹ thì chịu khó tí cũng được :LoveStruc:

13h40 thì em vào phòng sinh, em bảo OX ko cần vào vì nghĩ chả biết thế nào, nhỡ OX sợ ra mật xanh mật vàng thì thôi :Sigh: Tuy nhiên OX điếc không sợ súng :Laughing: cũng xung phong vào với vợ. Sau này hỏi OX thì OX tả lại :

Cũng hơi sợ lúc cuối thôi vì căng thẳng lo cho con cho mẹ chứ bản chất không có gì cả, bình thường lắm :Battin ey: (ko biết thật hay oai đây ta. Nhưng quả thật có OX động viên cũng thấy yên tâm hơn). BS còn gọi xuống cho xem đầu con ra rồi đây này :Surprise: Xuống chả nhìn thấy đầu đâu, nghĩ bụng chắc BS muốn động viên bà đẻ đây mà. Nên mặt tưoi rói ơ đầu con ra rồi em ơi, 1 tí nữa thôi, cố lên =)) =)) =))

Đến 15h40 thì con em ra đời :LoveStruc: Cháu vừa ra đã khóc, sau một lúc bế lên thì cười với bố mẹ. Yêu quá cơ. Trộm vía cháu khỏe mạnh :LoveStruc::LoveStruc:

Một vài lời khuyên cho các mẹ này: Nên đi học lớp tiền sản, rất nhiều kiến thức quan trọng. Đặc biệt đc học cách rặn khi sinh (cực kì quan trọng vì đúng cách thì sinh rất dễ và nhanh). Khi vào phòng sinh bảo bố cháu cầm theo chai lavie và ống hút để mẹ bổ sung nước kịp thời cho đỡ mệt. Khi đó mới đi mua thì rối lắm, dành sự tập trung cho việc quan trọng.

Em ở BV 2 ngày với con......
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 147 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

2 ngày ở BV PSHN

2 ngày mệt mỏi của em :Crying: Vừa sinh xong không khỏe là tất nhiên rồi, chưa quen với việc vết khâu đau (em đẻ thường), thêm cái vụ trong BV không ngủ nổi Nguyên nhân là 2 giường 1 phòng, không tắt điện được vì đâu phải chỉ có mình mình, bên cạnh thì bé khóc liên tục, khóc to lắm, trộm vía háu ăn quá :LoveStruc: Em vừa nhắm mắt được thì bé lại khóc đòi ăn rồi. Vì vậy cả đêm ko ngủ được. Lần sau em sẽ chuẩn bị cái bịt mắt để ngủ và thêm chuẩn bị cái gì bịt tai thật chặt, giúp cho giấc ngủ ngon hơn :cool: :Silly:

2 ngày này vui nhất là vụ chờ con ị phân xu :LoveStruc: Em chờ mãi chờ mãi thì con mới ị phân xu. Nóng hết cả ruột. Đến khi nhìn thấy phân con mà mẹ mừng như thấy vàng =)) =)) =)) Nhưng đúng là chưa quen. Bị con cho mấy vố. Số là mẹ lau xong cho con, chưa kịp mặc bỉm vào thì con lại xoẹt xoẹt :Crying: :Crying: ra hết cả chăn ủ và gối. Lại mất công làm lại, thay chăn. Ai dè vừa xong thì lại xoẹt xoẹt :Crying: :Crying: Mất toi 2 cái chăn ủ và bao nhiêu tã vì dính vào. BỐ cháu phải đem đi nói khó và đổi. May quá cô hộ lý mắng nhưng cũng đổi cho :LoveStruc: Sau rút kinh nghiệm là phải có miếng nilon lót dưới và đợi cháu ị 5 phút xong mới dở ra thay =)) =)) =))

Vụ chuẩn bị đồ cho con thì em chuẩn bị khá nhiều nhưng ko dùng đến. Nguyên nhân là đặc điểm ở mỗi BV khác nhau. BV phụ sản cho mượn tã, chăn quấn cho bé rồi. hàng ngày đều đổi cái mới, sạch sẽ. Vì vậy mình ko cần quần áo, chăn tã. Nếu có thì mang thêm 1 cái chăn ủ vì đề phòng vụ phân xu như em ở trên :Laughing: :Laughing: Chỉ cần chuẩn bị thêm cho con 1,2 cái mũ, bao tay để đội và thêm 1 bộ mặc lúc về thôi.

Vụ vết khâu thì em được y tá mách cho dùng betadine (ko nhớ có phải viết thế này không) của Pháp. Cứ ra cổng BV mua ở mấy hàng thuốc bảo bê ta đin của Pháp :Clown: 45K 1 lọ nho nhỏ, người ta hướng dẫn cho cách pha. Ngoài các h BV đi vệ sinh cho vết khâu thì nếu đi WC xong cứ pha vào chai lavie và rửa. Rất hiệu quả và làm vết khâu nhanh khỏi. Đến khi về nhà vẫn tiếp tục sử dụng đến khi nào khỏi vết khâu thì thôi. Em thấy không nhiều ngừoi dùng cái này mặc dù rất hiệu quả (chắc ko biết :Smiling: )

...................
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mẹ Cốm kể chuyện tiếp đi
    • 19 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mẹ Cốm kể tiếp đi chứ. Mình cũng sinh ở PSHN, sinh mổ. Đau lắm :Sad:, đêm đầu tiên ko thể ngủ được nằm mở mắt trừng trừng nhìn lên trần nhà như chết rồi ấy, ko ăn uống gì tính từ 13h30 hôm trước đến 20h hôm sau, thế mà ko có cảm giác đói khát gì.
    • 147 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Hi các mẹ, thực ra 2 bài trên là OX viết mà không bảo lại, hôm nay em viết tiếp chia sẻ những gì em đã trải qua cho các mẹ sắp sinh chút ít kinh nghiệm nhé :Smiling:
    Hành trình chăm con sau khi ở viện về

1. Về hăm
    Bé nhà mình mấy hôm đầu ở viện về bị hăm đỏ đít, lên nhiều mụn nhỏ li ti như mụn nước ấy, mẹ xót hết cả ruột :Sad:. Ban đầu sau khi tắm xong mình vẫn bôi Bepanthen trét như bả ma tít ấy nhưng không đỡ mấy, rồi rửa cả chè xanh lích kích lắm, không dám đóng tã bỉm gì chỉ mặc quần rồi đóng vải xô bên trong, ngày thay chục cái quần vất vả lắm. Sau chị dâu mình bảo mua cái Gentrison 12K một tuýp về bôi, ban đầu mình ko dám bôi vì đấy là kem trị nấm sau nhắm mắt bôi lớp mỏng, hôm sau lặn tịt các mụn luôn, từ đấy không thấy bị lại, mình đóng bỉm 24/24 ngày thay 1 2 cái quần thôi nhàn lắm. Thi thoảng lên một hai nốt mình lại bôi một ít vào là hết luôn. Mà bé tè không bị lạnh mông nên ngủ ngon hơn. Kể cả mụn sữa các mẹ nhé, chấm Gentrison vào các nốt ấy nó cũng lặn sạch. Khỏi rồi thì ko cần bôi gì cả, cũng ko nên lạm dụng thuốc.:cool:

2. Vệ sinh mũi họng cho bé
    Thời tiết này bé rất dễ bị viêm đường hô hấp, bé nhà mình lúc mới sinh bị sặc ối, thở cứ khò khè, OX mình mua lọ nước muối biển dành cho trẻ em dạng xịt hơi sương ấy, tên thuốc là Sterimar 87K/ lọ xịt rồi dùng cái hút mũi hút ra nhiều đờm vàng như của người lớn ấy, sau bé thở dễ hơn không khò khè nữa. Ngày các mẹ có thể xịt 1 2 lần hoặc nhỏ nước muối sinh lý Natri Clorid 0.9 % (rẻ hơn nhiều) cũng tốt.

3. Tưa lưỡi

Hầu hết các bé sơ sinh hay bị tưa lưỡi, lên các nốt trắng làm bé đau ăn kém đi, nếu bé chưa bị thì sau khi ăn các mẹ nhớ lấy khăn xô mỏng hoặc cái đánh tưa lưỡi xỏ ngón trỏ chấm vào nước muối sinh lý lau trong miệng, lưỡi cho bé. Nếu bé bị các mẹ mua viên Nistatin nghiền ¼ viên hòa ít nước lọc vào rồi chấm lau cho bé 1 2 ngày là khỏi ngay, ở hiệu thuốc cũng bán sẵn gói cốm Nistatin hòa tan mua về dùng cũng tiện.

4. Mẹ bị táo bón
    Bên cạnh các vấn đề chăm con, các mẹ cũng nhớ giữ gìn sức khỏe, cố gắng ngủ nhiều cho có sữa, đặc biệt ăn nhiều rau xanh (rau ngót, bí, rau cúc, rau thiên lý…tránh ăn rau cải ngọt dễ mất sữa), uống nhiều nước cam cho mát vì hầu hết các sản phụ bị táo sau sinh do uống viên sắt để bổ máu. Mình về nhà 2 ngày thì bị táo đau lắm, ko đi ngoài được phải dùng mật ong hoặc thuốc xịt, đã thế còn đau do vết khâu nữa, hãi lắm hic hic.

………………..Mình bùn ngủ rồi, đi ôm con ngủ đã :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 820 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

1. Về hăm
    Bé nhà mình mấy hôm đầu ở viện về bị hăm đỏ đít, lên nhiều mụn nhỏ li ti như mụn nước ấy, mẹ xót hết cả ruột :Sad:. Ban đầu sau khi tắm xong mình vẫn bôi Bepanthen trét như bả ma tít ấy nhưng không đỡ mấy, rồi rửa cả chè xanh lích kích lắm, không dám đóng tã bỉm gì chỉ mặc quần rồi đóng vải xô bên trong, ngày thay chục cái quần vất vả lắm. Sau chị dâu mình bảo mua cái Gentrison 12K một tuýp về bôi, ban đầu mình ko dám bôi vì đấy là kem trị nấm sau nhắm mắt bôi lớp mỏng, hôm sau lặn tịt các mụn luôn, từ đấy không thấy bị lại, mình đóng bỉm 24/24 ngày thay 1 2 cái quần thôi nhàn lắm. Thi thoảng lên một hai nốt mình lại bôi một ít vào là hết luôn. Mà bé tè không bị lạnh mông nên ngủ ngon hơn. Kể cả mụn sữa các mẹ nhé, chấm Gentrison vào các nốt ấy nó cũng lặn sạch. Khỏi rồi thì ko cần bôi gì cả, cũng ko nên lạm dụng thuốc.:cool:
    cái này mình can, thuốc có ghi là dùng được cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ ko? Trẻ con dùng thuốc phải cẩn thận. Bé nhà mình mỗi lần ị, thay bỉm mình dùng bông nhúng nước ấm lau sạch cho bé, lấy khăn xô lau khô, bôi kem chống hăm Buchen cho bé, đóng bỉm suốt k thấy hăm gì cả. Còn các thuốc trị nấm cho ngưuơì lớn thì mạnh rồi, bôi tất nhiên là nhanh khỏi, nhưng mình nghĩ ko nên :Sad:

2. Vệ sinh mũi họng cho bé
    Thời tiết này bé rất dễ bị viêm đường hô hấp, bé nhà mình lúc mới sinh bị sặc ối, thở cứ khò khè, OX mình mua lọ nước muối biển dành cho trẻ em dạng xịt hơi sương ấy, tên thuốc là Sterimar 87K/ lọ xịt rồi dùng cái hút mũi hút ra nhiều đờm vàng như của người lớn ấy, sau bé thở dễ hơn không khò khè nữa. Ngày các mẹ có thể xịt 1 2 lần hoặc nhỏ nước muối sinh lý Natri Clorid 0.9 % (rẻ hơn nhiều) cũng tốt.
    Nước muối biển ko được lạm dụng, dùng nhiều ko tốt, bạn chỉ nên dùng nước muối sinh lý thôi. Mua chai to về san ra dùng dần cũng ok, nhỏ vào mũi của con và hút đờm cho con sau mỗi lần tắm
    3. Tưa lưỡi
    Hầu hết các bé sơ sinh hay bị tưa lưỡi, lên các nốt trắng làm bé đau ăn kém đi, nếu bé chưa bị thì sau khi ăn các mẹ nhớ lấy khăn xô mỏng hoặc cái đánh tưa lưỡi xỏ ngón trỏ chấm vào nước muối sinh lý lau trong miệng, lưỡi cho bé. Nếu bé bị các mẹ mua viên Nistatin nghiền ¼ viên hòa ít nước lọc vào rồi chấm lau cho bé 1 2 ngày là khỏi ngay, ở hiệu thuốc cũng bán sẵn gói cốm Nistatin hòa tan mua về dùng cũng tiện.
    Mình nghĩ bé chưa bị tưa lưỡi thì đánh làm gì, sợ làm hỏng niêm mạc lưỡi của bé. Các mẹ mua trà Hipp loại hoa mẫu thảo ấy, về cho con uống, chống tưa lưỡi mà rất mát

4. Mẹ bị táo bón
    Bên cạnh các vấn đề chăm con, các mẹ cũng nhớ giữ gìn sức khỏe, cố gắng ngủ nhiều cho có sữa, đặc biệt ăn nhiều rau xanh (rau ngót, bí, rau cúc, rau thiên lý…tránh ăn rau cải ngọt dễ mất sữa), uống nhiều nước cam cho mát vì hầu hết các sản phụ bị táo sau sinh do uống viên sắt để bổ máu. Mình về nhà 2 ngày thì bị táo đau lắm, ko đi ngoài được phải dùng mật ong hoặc thuốc xịt, đã thế còn đau do vết khâu nữa, hãi lắm hic hic.
    Đúng roài, sản phụ phải ăn nhiều rau, hoa quả, uống nhiều nước cho mát (rau ngót thì nóng nhé) :Smiling:
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,768 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

mình mua cái đồ hút mũi về mà không bếit sài, các mẹ chỉ mình với
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 820 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi deplao Xem bài viết
    mình mua cái đồ hút mũi về mà không bếit sài, các mẹ chỉ mình với
    bạn mua cái hút mũi của bebe ấy, nó bằng silicon mềm. đầu tiên đặt bé nằm nghiêng trên đùi mẹ, nhỏ nước muối sinh lý vào 1 lỗ mũi ở dưới, hút lỗ ở trên, hút nhanh và mạnh để bé chưa kịp hiểu chuyện gì đang xảy ra thì đã xong rồi :Smiling:, nhớ nhỏ nhiều vào nhé, hết nửa lọ ấy. Xong quay bé nằm nghiêng theo chiều ngược lại và tiếp tục làm y hệt thế, rất nhanh và sạch. nên rửa mũi cho con khi tắm xong, lúc bé nôn, trớ, sặc thức ăn để vệ sinh đường thở cho bé:Smiling:
    • 147 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Thanks mẹ Voi góp ý, mình nghĩ các mẹ có thể tham khảo để chọn cách chăm sóc bé phù hợp nhất :Smiling: